Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch Casset!!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch Casset!!!!!!!!!!!

em đang làm mạch casset, tim trên mạng được 1 mạch này nhưng khi ráp thử thì ko thấy tín hiệu j ra loa, các pác ơi giúp em với, và bác nào có mạch casset đơn giản khác thì cho em xin nha, em cảm ơn nhìu!!!!!!!
    Attached Files

Đo điện áp Vb, Vc của Q1, Q2, Q3; Vb của Q4, Q5 và đầu dương của C7 xem sao ?

Comment

em đang làm đồ án môn cái bài này, em có hỏi thầy giáo thì thầy chỉ bảo rằng mạch khuyết đại đầu từ này ko hoạt động được, nhưng em ko biết là sai chỗ nào, bác nào có thể phân tích giùm em được ko?

Comment

Nguyên văn bởi hoanclub Xem bài viết
        em đang làm đồ án môn cái bài này, em có hỏi thầy giáo thì thầy chỉ bảo rằng mạch khuyết đại đầu từ này ko hoạt động được, nhưng em ko biết là sai chỗ nào, bác nào có thể phân tích giùm em được ko?
        Mình đoán ý thầy giáo là mạch không hoạt động được là vì các linh kiện chẳng có trị số gì cả Chẳng hạn các điện trở định thiên, các transistor...
        "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Trước hết bạn nên lọc nguồn cung cấp đã, vì nguồn từ đầu từ là nguồn tín hiệu nhỏ mà tiếng ồn 50Hz của bạn thì quá lớn, nếu mạch của bạn có hoạt động được thì bạn cũng chỉ nghe tiếng ù ù thôi.
          Sau đó bạn kiểm tra tầng tiền khuếch đại bằng cách lấy tín hiệu từ chỗ biến trở volume đưa vào ampli hoặc loa vi tíng xem sao đã.
          Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp

Comment

chào ae diển đàn , mình có ampli power 1500ii bị hư c/suất chính , mình thay mới vừa vi sai và cặp transistor thúc , dả kiểm tra nguồn( b+ ,b-) o lệch kể cã diểm giừa ra loa kô lệch , vậy mà rơle bảo vệ lao ko đóng mình ko biết bệnh gì nửa bó tay mong anh ,em diễn đàn góp ý giúp đở cám ơn nhièu
            |

Comment

em đang làm mạch casset, tim trên mạng được 1 mạch này nhưng khi ráp thử thì ko thấy tín hiệu j ra loa, các pác ơi giúp em với, và bác nào có mạch casset đơn giản khác thì cho em xin nha, em cảm ơn nhìu!!!!!!!
              Về lý thuyết thì mạch này chạy nhưng chất lượng tệ kém vì thứ nhất là bị nhiễu rất mạnh, thứ hai là đáp ứng tần số hẹp. Và với mạch này có khi bạn dùng để nghe đài ... AM lại hay (thật đấy, bạn đưa tay lại gần chỗ đầu từ hoặc chạm vào linh kiện nào đó, sẽ nghe thấy tiếng đài tiếng nói VN
              "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

em biết tại sao rùi. hôm nay hỏi thầy giáo thì thầy bảo giống anh Viet Vinh, đóa là phải có thêm "mạch sửa đặc tuyến tần số của bộ khuyếch đại độc bằng mạch hồi tiếp âm", nhưng chết lỗi, em cũng ko có mạch đóa luôn, :-D pác nào có thì post em xin nhé, và mạch đóa fai mắc trước hay sau mạch khuyết đại đọc vậy?

Comment

Bạn thử sơ đồ chỉnh sửa này xem sao

Attached Files

Comment

cái mạch này em cũng thử rùi nhưng mà vẫn chưa cón tín hiệu ra, còn chỗ màu xanh và màu vàng ấy em cũng chưa hiểu là j.

Comment

Mấy bác cho tui hỏi nguyên llí ghi âm là như thế nào nhỉ?
                      Nói rõ tí xíu cho anh em cùng hỉu với!
                      Cám ơn.

Comment

cái mạch này em cũng thử rùi nhưng mà vẫn chưa cón tín hiệu ra, còn chỗ màu xanh và màu vàng ấy em cũng chưa hiểu là j.
                        Có tín hiệu ra hay không còn phải xem trị số các linh kiện thực tế của bạn nữa, nhưng sơ đồ bạn post lên chẳng thấy có cái nào ghi trị số cả ngoại trừ cái loa 8ohm/2W

Từ đầu đến giờ chỉ nói về mặt lý thuyết của mạch thôi, theo đó mạch của bạn không có gì đặc biệt, nó rất cơ bản. Nó gồm: 2 tầng tiền khuếch đại, trong đó Q1, Q2 đều mắc kiểu E chung, nối tầng bằng tụ. Nếu các transistor được định điểm làm việc chuẩn (chế độ A) thì tổng hệ số khuếch đại áp của 2 tầng này vào khoảng 100, con số thực có thể lớn hơn hay nhỏ hơn đoi chút là tùy vào loại transistor sử dụng. Do đó ngõ ra của Q2 về mặt áp là thừa đủ để kích mạch khuếch đại công suất. Tuy nhiên khuếch đại âm thanh khộng đơn giản quá như vậy, bạn sẽ còn phải tính toán trở kháng vào - ra giữa các tầng khuếch đại thì hệ số khuếch đại đó mới được bảo toàn và âm thanh ra mới khỏe và "tròn". Như mạch này của bạn, do trở kháng ra của Q2 khá lớn, trong khi trở kháng vào của mạch công suất lại quá nhỏ, vì vậy để có âm thanh sẽ lớn hơn và đặc tuyến tần số cũng được cải thiện tốt hơn nữa bạn sẽ cần thêm 1 tầng đệm trước khi đưa tín hiệu đến tầng công suất.
                        Còn nữa, âm thanh ra loa hay không còn phụ thuộc vào chế độ hoạt động của tầng công suất nữa, bạn phải tính toán và cân chỉnh đúng điểm làm việc thì nó mới "phát thanh" được. Như mạch này tầng công suất của bạn là mạch đẩy kéo không dùng biến áp, mạch thì đúng rồi nhưng khi lắp xong bạn sẽ cần chỉnh điện trở R11 sao cho điện áp tại cực E của Q4 và Q5 đúng bằng 1/2 nguồn, người ta vẫn mắc nối tiếp điện trở R11 với 1 chiết áp để làm việc này.

Phân tích kỹ như vậy bạn có hình dung ra vấn đề chưa? Bạn tìm hiểu thêm trong sách nhé vì đây là mạch khuếch đại rất kinh điển!

Tóm lại bạn cần post lại sơ đồ mạch có đầy đủ trị số linh kiện thì mọi người mới tiếp tục phân tích và góp ý tiếp cho bạn được!

Comment

Cậu nên mở cái sơ đồ này ra mà nghiên cứu trước . Bao giờ thuộc lòng cái bản vẽ đó thì hãy bắt tay vào thiết kế mạch khuyếch đại đầu từ .
                          http://dientuvietnam.net/forums/show...t=14733&page=2
                          Cái sơ đồ của cậu chỉ gọi là mô phỏng về nguyên tắc của máy đọc băng ghi âm . Còn tôi không tin là cái sơ đồ đó có thể nghe nhạc được . Nói về mạch khuyếch đại tín hiệu đầu từ hay mạch khuyếch đại tín hiệu đầu đĩa là những kỹ thuật chuối nhất đấy ! Chuối hơn cả kỹ thuật công suất âm thanh . Hế thống khuyếch đại đầu từ Cát-xét cần lưu ý mấy điểm sau .
                          - Vấn đề phối hợp trở kháng . Đầu từ có trở kháng từ 100 tới 250 ôm
                          - Vấn đề lọc dải thông , chống nhiễu tần số cao ( > 10Khz )
                          - Vấn đề chống nhiễu cơ khí , nhiễu xoay chiều 50Hz .
                          - Vấn đề tự động điều chỉnh hệ số khuyêch đại . Vì băng từ không ép đều lên mặt đầu từ khi chuyển động .
                          - Vấn đề ......
                          Từng ấy thứ xem ra cậu phải tốn đến hai năm để có đủ thời gian thu lượm kiến thức để thiết kế một loại mạch mà bây giờ người ta còn sử dụng rất ít .
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

ráp thử mạch này
                            Attached Files

Comment

nghe mấy bác nói mà em ngại wa, đúng là kiến thức của mình chưa thể làm j được , em sẽ tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật mạch, để em lắp thử lần nữa xem có được ko, nếu vẫn ko được thì em sẽ gửi thông số và mong các bác chỉ giùm tiếp vậy

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanclub Tìm hiểu thêm về hoanclub

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X