Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
    chào các bác! lâu quá không vào,forum dạo này sôi động quá,nhưng sao không thấy loa lủng sub siết của các bác show ? gần Tết rồi ,chúc các bác và gia đình sức khỏe!

Xin phép show hàng con loa đang đóng:
    pác Thanh Tùng có thể cho em Xin Cái File Max của 4 con TDA 7294 không? Về em lăp lun?Xin hỏi pác mua gổ MDF như thế nào ?Giá ra sao?

Comment

• e chào các sư huynh!!!
      Em là thành viên mới,cũng có niềm đam mê "mod" loa subb nhưng trong quá trình làm thi gặp 1 số trở ngại?? hôm nay em mạo muội nhờ đến các sư huynh chỉ giáo cho em về cái mach subb của em.Tình hình bệnh của mạch subb là khi em hàn xong xuôi các linh kiện đâu vào đấy và chưa cấp tín hiệu thì lập tức thùng loa subb của em cứ ù ù( khi cấp tín hiệu vào loa vẫn hát bình thường,nhưng vẫn kèm tiếng ù bé trong loa,kể cả lúc vặn âm lượng min or max ) em đã tìm mọi cách khắc phục nhưng tình hình vẫn không thay đổi!!!!hihix......
      Mong các sư huynh bắt bệnh cái mạch của em với???????
      đây là mạch em tự vẽ:
      Attached Files

Comment

• à, em quên mất!!!mạch khuyếch đại của em dùng 2con tda2030 lắp kiểu BTL để khuyếch đại cho kênh subb và dùng đôi tụ 10000uF để lọc mạch nguồn
        ngòai ra em dùng biến áp 15v/ 2a để chạy cho kênh subb,

mong các sư huynh chỉ ra chỗ ù của mạch subb hộ em với!
        em thanks các sư huynh nhiều!!!!!

Comment

• các sư huynh ở nơi đâu rồi về giúp em 1 tay với??????

Comment

• bạn phải làm vr volum ở trước tầng công suất chứ sao lại làm trước tầng pream

Comment

• Nguyên văn bởi thangcorei3 Xem bài viết
              các sư huynh ở nơi đâu rồi về giúp em 1 tay với??????
              Em có ngu ý thế này. Nguồn cho các mạch sub hoặc pre amp thì phải có ổn áp. Thường dùng LM 317 .. gì đó..
              Mạch nguồn sạch sẽ cho mạch chạy ổn định,, ko ù sì .Thường mạch nguồn cho sub thường dùng biến áp riêng cho mạch lọc trầm. Ko dùng chung với phần công suất bạn à.. Chém tý .. có gì ko phải các bác bỏ qua nhé
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Chào các bạn ! thấy nhiều bạn có "máu" tự tay đóng thùng loa để nghe nên tôi mạn phép đưa ra vài lời khuyên cho các bạn tập làm nghiên cứu . Trước hết , nếu bạn nào kinh tế khó khăn quá hoặc ko có chút kiến thức điện tử thì ko nên làm . loa máy tính rất rẻ , 400-600k là nghe ngon rùi , còn ko thì 250-350k nghe cũng tốt . Những ai có chút kinh nghiêmj điện tử và chút kinh tế và niềm đam mê học hỏi hãy làm . đã làm loa bé xíu thì tự mua cho xong , tự làm loa 2.1 trở lên7.1 đã làm phải hoành 1 chút , con loa Sub cũng phải khoảng 15 cm trở lên , có điều kiện thì chơi con bass sub khoảng 20-25 cm . Nếu có loa hãng xịn thì quá tốt còn ko thì made in "chợ giời" cũng được . Quan trọng nhất ở đây là ta thấy vui và thỏa mãn niềm đam mê khi nhìn ngắm và thưởng thức thành quả sản phẩm do chinh' tay mình làm ra . mình sẽ up sớm cho các bạn mới vào nghề vài công thức sơ sơ về cách làm loa Sub và mạch Sub để các bạn nghiên cứu .

Comment

• Nguyên văn bởi huongtuoi Xem bài viết
                  bạn phải làm vr volum ở trước tầng công suất chứ sao lại làm trước tầng pream
                  sư huynh hươngtươi xem lại phần thiết kế mạch của em như vậy đã được chưa??
                  chứ thằng "Made in China" em thấy toàn làm VR vậy mà???có thấy ù sì gì đâu???

Comment

• à,còn ý kiến bác nongdanfo cho rằng cho mỗi phần tử(tầng khuyếch đại,pream...) dùng 1 biến áp riêng thì không hợp lí lắm đối với những ampli <70w vì các sư huynh thấy đó những loa 2.1 của China hay Mcrolap
                    chúng cũng chỉ có 1 bộ nguồn duy nhất mà nuôi cho cả các kênh cũng như các tầng thoi!!!!!!
                    Vì vậy việc sắm cho mạch pream 1 bộ nguồn (đối với ampli < 70w) là chưa được sư huynh ah??
                    đây là ý kiến của em!! vì vậy có gì nông cạn các sư huynh bỏ qua cho em nhe?????
                    Last edited by thangcorei3; 20-03-2011, 16:41.

Comment

• các sư huynh ơi ???
                      ra tay giúp em vụ này với vì em lỡ hứa với thằng bạn em là sẽ lắp cho nó 1 mạch subb(P<50w)mà bây giờ vẫn chưa xong nên không cả dám nhắn tin với nó nữa!
                      vì vậy em mong các sư huynh chỉ giáo giùm em????????????

Comment

• các bác cho em hỏi tẹo! đây là mạch siêu trầm mà em kiếm được trong diễn đàn của bác nào e không nhớ rõ lắm.
                        Đây là mạch nguyên lý[IMG]

vậy đây có phải là mạch in không vậy các bác?
                        [/IMG]
                        chỗ em khoanh tròn đổ là tụ phân cực 4,7uF phải không ạ? còn các phần mà em tọa hình lục lăng đó là tụ xoay chieu14 phải không các bác? em cảm ơn các bác! à mà bạn thangcorei3 đợi các bác giả quyết xong cái mạch này, rùi lấy về mà làm!các bác trong diễn dần làm mạch này ok rùi! mình gà mờ nên hỏi thôi! hì!
                        Không biết ký thế nào?

Comment

• Bạn mosfet ơi cái này sơ đồ mạch in , còn của ai thì tôi ko nhớ nhưng hình vẽ rõ ràng vậy mà . chỗ khoanh tròn là tụ hóa 4,7 uf . nhưng làm theo mạch này ko cẩn thận dễ bị ù lắm. phải có tay nghề 1 chút . mình sẽ up sơ đồ cho các bạn để tham khảo .

Comment

• Của thangcorei3 đây ! trước hêt đây là ý kiến của mình để bạn tham khảo nhé .
                            -nguồn nuôi tất cả các mạch đều sử dụng trên 1 biến áp , trừ khi ko có đk có bien áp to dòng lớn mới phải ghép biến áp riêng.
                            -con mạch pream sub của bạn đưa ra 15v ko chết dc đâu nen bạn giảm trị số R cấp nguồn , thay 2 C lọc nguồn = 25v . bỏ bớt 1 VR đầu tiên , Mass của line in và line out cách xa mass nguồn . mạch nguồn này bạn có thể xài 2 con 7812 và 7912 để ổn định và bỏ 2 R=10R của bạn đi.
                            -bạn chuyển line in vào chân 3 của ic vì chân 3 mới là Input+ và vẫn giữ nguyên R100k xuống mass .
                            -Bỏ qua VR Line in 2, nối tắt ở đó , chuyển VR sang ngõ Line out .
                            còn các chỗ khác mình thấy tạm ổn , bạn hãy thử xem . Nếu có bác nào cao thủ điện tử thì hãy đóng góp ý kiến thêm để giúp anh em mới vào nghề .
                            chúc bạn thành công !

Comment

• dạ thưa bác huongtuoi, e thấy trên mạch nguyên lý có thấy tụ hóa đâu? thêm vào nữa trên mạch nguyên lý toàn tụ xoay chiều 104, mà ở mạch in e thấy toàn ghi 100 nên em mấy hỏi ấy mà! bác nào làm rùi giúp e đi!
                              Không biết ký thế nào?

Comment

• Nguyên văn bởi huongtuoi Xem bài viết
                                Của thangcorei3 đây ! trước hêt đây là ý kiến của mình để bạn tham khảo nhé .
                                -nguồn nuôi tất cả các mạch đều sử dụng trên 1 biến áp , trừ khi ko có đk có bien áp to dòng lớn mới phải ghép biến áp riêng.
                                -con mạch pream sub của bạn đưa ra 15v ko chết dc đâu nen bạn giảm trị số R cấp nguồn , thay 2 C lọc nguồn = 25v . bỏ bớt 1 VR đầu tiên , Mass của line in và line out cách xa mass nguồn . mạch nguồn này bạn có thể xài 2 con 7812 và 7912 để ổn định và bỏ 2 R=10R của bạn đi.
                                -bạn chuyển line in vào chân 3 của ic vì chân 3 mới là Input+ và vẫn giữ nguyên R100k xuống mass .
                                -Bỏ qua VR Line in 2, nối tắt ở đó , chuyển VR sang ngõ Line out .
                                còn các chỗ khác mình thấy tạm ổn , bạn hãy thử xem . Nếu có bác nào cao thủ điện tử thì hãy đóng góp ý kiến thêm để giúp anh em mới vào nghề .
                                chúc bạn thành công !
                                thanks sư huynh hưongtuoi nha!
                                để em về gia công lại mạch xem có được không????

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X