Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
    Mình cũng đang làm 1 cái loa siêu trầm đây ! mình làm mạch lọc âm trầm và mạch khuếch đại xong hết rồi , loa Sub cũng mua rồi ! chỉ còn làm thùng loa nữa thôi ! Thùng loa sub khó đóng lắm , phải tham khảo kỹ mới được ! Nếu cần mình sẽ post lên cho bạn ! Có điều loa Sub ko biết mình mua loại dởm rẻ tiền hay là do mạch khuếch đại cho CS còn yếu nữa ! Sẵn đây xin các bậc cao nhân chỉ giáo và cho sơ đồ thùng loa SUB ! loa của em loại 13,14 tấc !
    Cac bac cho em hoi 1tac thi bang bao nhieu cm vay thay cac bac noi loa 13,14tac ma ko biet duong kinh loa la bao nhieu nua.

Comment

• Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
      Cac bac cho em hoi 1tac thi bang bao nhieu cm vay thay cac bac noi loa 13,14tac ma ko biet duong kinh loa la bao nhieu nua.
      theo mình bit thì 1 tấc =10cm.

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
        theo mình bit thì 1 tấc =10cm.
        Minh doc tren dien dan thay 1so ban co loa 13,14 tac nhu the thi cai loa ay DK khung lam ban nhi?

Comment

các bạn thử đóng thùng này chưa
          [ATTACH]23882[/ATTACH]
          cái này trông rất giống Loa MegaBass của tivi JVC
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
            Minh doc tren dien dan thay 1so ban co loa 13,14 tac nhu the thi cai loa ay DK khung lam ban nhi?
            uk.mà vẫn chưa = loa này :
            Last edited by vietquan; 15-08-2010, 08:02.

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
              cái này trông rất giống Loa MegaBass của tivi JVC
              vậy ak.bạn nghe loa này tiếng bas có hay ko bạn?

01689961326

Comment

• Khoan Close, để bác Châu giải đáp cái vụ này coi sao, để còn học hỏi nữa chứ.

Comment

vậy ak.bạn nghe loa này tiếng bas có hay ko bạn?
                  Hay (theo ý mình thôi nhe), nhưng hơi rung thùng do là thùng nhựa. Cấu trúc chỉ khác của bạn là nó có 2 ống nằm 2 bên và loa nằm ở giữa, loa 160mm.

Comment

• hihi!
                    hay đấy,em chưa biết nhiều vế điện tử nhưng thấy hứng thú quá!
                    em cũng đang muốn học hỏi làm mạch khuếch đại công suất cho loa
                    mong các anh chị chỉ giáo nhiều!
                    thân!

Comment

Hay (theo ý mình thôi nhe), nhưng hơi rung thùng do là thùng nhựa. Cấu trúc chỉ khác của bạn là nó có 2 ống nằm 2 bên và loa nằm ở giữa, loa 160mm.
                      vậy ak.bạn có thể cho mình xin kthuoc thùng loa ko.thak bạn nhiu nha

01689961326

Comment

Khoan Close, để bác Châu giải đáp cái vụ này coi sao, để còn học hỏi nữa chứ.
                        close thế nào được, công lao các pro, các mod vào đây giải đáp thắc mắc cho các newbie bao điều bổ ích tìm ko đâu có, sách vở nào hay bằng, các thành viên thì truyền cho các bạn tinh thần, các mẹo, còn các mod thì kiến thức chuyên ngành uyên thâm, như các thầy giáo, chỉnh sửa bổ sung những j mình hiểu sai, không dễ j mà tìm được 1 diễn đàn có số thành viên, mod ổn định sẵn sàng trả lời tất cả các câu hỏi thế này, trả lời 1 cách nhiệt tình, mà ko hề vì quảng cáo, doanh thu, chỉ đơn giản vì cùng là yêu điện tử he he
                        Last edited by blackmask23; 16-08-2010, 10:38.
                        Ốm bệnh vì điện tử
                        Nhẵn túi vì DIY
                        Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                        ĐT: 0975660533

Comment

• giải đáp thì nhanh thui nhưng tớ đang chờ các thành viên tự phân tích và tìm câu trả lời cho chính mình, hi hi.

Ngoài ra còn 1 câu hỏi khác: mạch điện trong file đính kèm không hề sai, ráp đến tầng kéo đẩy dùng 2 con 340 và 350 vẫn hát tốt, đến khi gắn sò vào thì nổ sò và cả cặp kéo đẩy. Mang tạm qua topic này vì bên kia không có ai trả lời.

Để tiện cho các bạn trong quá trình tính toán lại mạch: dòng hằng của vi sai là 2mA, dòng hằng của tầng thúc (classA amp) là 4mA
                          Attached Files
                          Last edited by voduychau; 16-08-2010, 11:16.

Comment

• Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                            Topic này nhiều post quá rồi, nên close và lập topic mới đi cả nhà ơi!
                            coi bộ bác này không đọc hết tần đó trang nên............?]
                            nói như bác blackmask23 la đúng đấy đâu có sách vở nào cho ta biết nhưng kinh nghiệm trong công viêc đâu chứ.
                            }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
                            Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
                            Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
                            }==={>>0978885615>>>

Comment

• Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                              giải đáp thì nhanh thui nhưng tớ đang chờ các thành viên tự phân tích và tìm câu trả lời cho chính mình, hi hi.

Ngoài ra còn 1 câu hỏi khác: mạch điện trong file đính kèm không hề sai, ráp đến tầng kéo đẩy dùng 2 con 340 và 350 vẫn hát tốt, đến khi gắn sò vào thì nổ sò và cả cặp kéo đẩy. Mang tạm qua topic này vì bên kia không có ai trả lời.

Để tiện cho các bạn trong quá trình tính toán lại mạch: dòng hằng của vi sai là 2mA, dòng hằng của tầng thúc (classA amp) là 4mA
                              hình như nổ là đúng anh trai ạ
                              THÔNG BẠCH THỦ Ù CHI ,KINH TỨ CHI ,HAI LÈO ,ĐÔI TÔM, CÓ CHÍU = TÍNH CƯỚC HỘ EM VỚI

Comment

• em cũng gáp một cái nhưng độ lại chứ ko có gáp từng linh kiện

Thiết kế của em là làm gọn ampli nghe được thui chứ ko hây như ampli của các bác, em dùng vỏ bằng hộp nguồn của 300W của máy vi tính , trong đó em để biến thế 15A , mạch công xuất em cưa ra làm 2 để bỏ vừa vào cái hộp nguồn, 2 tụ lọc 10000uF em cuộc lại cuộc dín vào lưới quạt và nắn nguồn âm dương thẳng trên tụ bằng 4 diode 10A, chiếc quạt em gắn bên ngoài thổi vào biến áp, em dùng mạch (b,t) làm bàng tụ và điện trở với hai biến chỉnh (b,t) , mạch công xuất dùng 4 transitor (2 con C5200 va 2 con A1943 ) để trên nắp hộp , em dùng 4 cái quạt có gắn giải nhiệt của cald màn mình (trong CPU) giải nhiệt cho 4 con transitor, em nghe thử thấy cũng được, nghe thử loa 3 tất thất khõe ru, nhưng có cái tội hát khoãng 30P giải nhiệt nóng ghê hồn , chắt tại em gắn giải nhiệt nhỏ wa em tính gắn giải nhiệt to hơn nhưng sợ làm xấu di ampli, các bác đọc xong cho em xin ý kiến.........

Hình ảnh không được Rỏ lắm mong các bác thông cảm
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X