Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
    bạn lắp mạch này sau phần cs của LA4440 à ? (có một dây ra loa từ mạch la4440 là dương mình sẽ lấy dương từ đó.và âm đấu chung thì hết rè nhưng chỉ to nhỏ được) bạn thử chuyên lại cho mạch này lên trước từng cs xem sao [tín hiệu từ CD -> mạch chỉnh âm sắc ->LA 4440 -> loa ]
    cảm ơn bạn nhiều lắm nhé mình chuyển con la4440 ra sau nhưng nó rè kinh khủng luôn. Mình tính lắp như thế này dùng la4440 để làm tiền khuếch vì công suất khoảng 6w sau đó đến âm sắc tiếp theo là bo khuếch tda 2030. Nhưng khổ nỗi la4440 luôn bị rè mới khổ chứ
    Last edited by dinh the luc; 13-10-2010, 08:53.
    Mãi mãi vì điện tử

Comment

• Nguyên văn bởi dinh the luc Xem bài viết
      cảm ơn bạn nhiều lắm nhé mình chuyển con la4440 ra sau nhưng nó rè kinh khủng luôn. Mình tính lắp như thế này dùng la4440 để làm tiền khuếch vì công suất khoảng 6w sau đó đến âm sắc tiếp theo là bo khuếch tda 2030. Nhưng khổ nỗi la4440 luôn bị rè mới khổ chứ
      Bạn có TDA 2030 rồi thì bỏ con LA 4440 luôn đi , không cần ráp thêm LA làm gì , con LA này phải ngắt mạch và gắn thêm trở vào thì mới hết rè không thì bạn dùng chiết áp gắn vào đầu audio input của LA rồi điều chỉnh chiết áp cho đến khi hết rè là được , mà theo mạch này thì không cần phải con LA nữa đâu bạn
      Y!:

Mail:

Comment

• Mạch của mình dùng nguồn đôi, để mình kiểm tra lại rồi cấp điện thử xem, hôm trước ráp xong rồi mà vẫn lăn tăn chưa dám ....
        Nguyễn Quang Hòa
        ĐT: 0982020683 - 0936368669
        Email:quanghoalcvn@yahoo.com

Comment

• không mình định thế thôi chứ mình cung chưa lắp tda2030 mà mới chỉ định lắp nó với la4440 thôi còn sơ đồ đó là mình định làm thế thôi chứ nhưng mình vẫn mún lắp con la4440 cơ. nhưng bạn ơi cái mà người ta lắp ở xe đẩy ý nó cấp nguồn như thế nào nhỉ mà nó nối các cổng input và oput thế nào có lẽ mình bỏ hẳn la4440 đi thay vào đó là một mạch âm sắc đó thôi vậy liệu có được không "love-dientu"
          Mãi mãi vì điện tử

Comment

• Nguyên văn bởi dinh the luc Xem bài viết
            không mình định thế thôi chứ mình cung chưa lắp tda2030 mà mới chỉ định lắp nó với la4440 thôi còn sơ đồ đó là mình định làm thế thôi chứ nhưng mình vẫn mún lắp con la4440 cơ. nhưng bạn ơi cái mà người ta lắp ở xe đẩy ý nó cấp nguồn như thế nào nhỉ mà nó nối các cổng input và oput thế nào có lẽ mình bỏ hẳn la4440 đi thay vào đó là một mạch âm sắc đó thôi vậy liệu có được không "love-dientu"
            Bạn nói sao mình chưa hiểu (cái mà người ta lắp ở xe đẩy ý nó cấp nguồn như thế nào nhỉ mà nó nối các cổng input và oput thế nào có lẽ mình bỏ hẳn la4440 đi thay vào đó là một mạch âm sắc đó thôi vậy liệu có được không), bạn không dùng LA 4440 mà thay vào đó là mạch âm sắc ? cái này không được đâu , mạch âm sắc chỉ có tác dụng làm tiền khếch đại thôi chứ nó không đủ cs để cấp cho loa , mà nếu bạn dùng LA thì bỏ phần âm sắc của bạn ra trước chứ không thể bỏ ra sau LA được
            PS: bạn có thể làm theo hình dưới xem sao , mình mắc vẫn chạy tốt mà !
            Attached Files
            Last edited by love-dientu; 14-10-2010, 14:59.
            Y!:

Mail:

Comment

• cảm ơn bạn nhiều lắm đó bạn ơi nhưng mình đang tự hỏi cái bà bán bánh mì ý lắp cái bo âm sắc như thế nào nhỉ. Ý mình nói dây nguồn và dây tiếng lắp thế nào vậy "quydiachat"
              Mãi mãi vì điện tử

Comment

• bạn định lắp bằng IC gì? Nguồn phụ thuộc vào nguồn của IC, còn tiếng thì vào các đầu vào ra của IC mà bạn lắp ấy, bạn đọc hết luồng này thế nào bạn cũng hiểu và lắp cho mình được 1 bộ loa + ampli nghe cho mà xem! :d
                Không biết ký thế nào?

Comment

• cảm ơn tất cả mọi người đã dúp đỡ hết mình và mình đã lắp được âm li của mình rồi chạy đã lắm. dùng một bình accu xe máy thì chạy được 1 ngày. và mình làm theo sơ đồ này thì LA4440 cũng hết rè luôn.
                  Mãi mãi vì điện tử

Comment

• cái mạch âm sắc đó lắp như thế này này. cái chữ vid hay vin gì đó không phải đâu nó là video vì nó bị mờ nên mọi người mới đoán sai vậy thôi

nhưng cái mạch này phải dùng loại loa của loa thùng thì mới nghe hay được còn những loại loa còn lại thì bị mất tiếng trống nó biến thành tiếng tạch tạch. đặc điểm nữa là phải mở to một tý thì không bị rè còn mở nhỏ thì nghe như có tiếng sôi của đài fm
                    Last edited by dinh the luc; 18-10-2010, 08:48.
                    Mãi mãi vì điện tử

Comment

• nếu bạn có acquy 24v thì lắp theo sd sau sẽ có nguồn dx Click image for larger version

Name:	CoupleSupply.png
Views:	2
Size:	1.6 KB
ID:	1345523

01689961326

Comment

• Nguyên văn bởi Driverless Xem bài viết
                        Trời, về cấu tạo thì loa Bass và loa Sub không khác nhau, không có ranh giới phân chia nhất định đâu, chủ yếu là khác nhau về cấu tạo thùng thôi.
                        Về phân tần nếu không có thì loa vẫn kêu đều nhưng loa bass sẽ kêu bass không ra bass, treble không ra treble thôi.
                        Công suất của hệ thống loa nên chọn lớn hơn công suất AMP chừng 1.5 lần, không nên chọn bằng hay thấp hơn vì nếu ta vặn to sẽ làm cháy loa, không cháy cũng bị nhão tiếng vì loa hoạt động quá công suất, nếu vặn bé sẽ không khai thác được hết công suất AMP.
                        Giá cả thì tùy theo kích thước, công suất. Mình đã làm loa thùng kín và loa có lỗ thông hơi, loa đẳng áp định làm nhưng chưa vì chưa tìm được quả loa nào ngon ngon để phơi đít ra ngoài.
                        Theo mình nghĩ có khác đó. Loa sub màng loa dầy và cứng, cone quấn dây to hơn, lõi nam châm phía trong cao hon mặt khoảng 3cm. và cuối cùng là đánh tiếng sâu chắc và khỏe hơn hẳn.

Comment

• Hồng kỳ giúp em tẹo nào!

Đọc 47 trang xong mờ hết cả mắt các bác à!
                          Em mấy tậu loa sub của hồng kỳ em đo thử như sau: em đo cả đường kính từ vành sắt vào là 25cm, còn phần bắt đầu từ gân cao su là 23cm, ở ngoài thấy đề là 25cm, công suất là 150W-8 ohm. vậy các bác cho em cái kích thước thùng loa với?
                          Không biết ký thế nào?

Comment

• em cũng muốn lắp 1 con sub mà chưa biết bắt đầu từ đâu cả, chả là nhà em có con amply và đôi loa cây 250w nhưng nghe ko đc hay lắm nên em muốn lắp con sub cho bộ đó, các bác tư vấn giùm em với, em là mem mới ! tks các bác nhiều !

Comment

• Các cao nhân cho em hỏi là em thấy loa Sub thường có núm chỉnh tần số cắt và phase, các bác có thể chỉ giáo em cụ thể về mấy cái này đc không ạ? Thks!
                              Last edited by lvt195; 27-10-2010, 16:45.
                              Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• mình cũng đag làm 1 mạch kdcs sub dùng tda2030a và mình cũng đã có loa sud mà khi chay thu thi bas ko mạnh lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X