Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm ơn bác Phuong.hng em xẽ làm lại mạch khác, có thể là cầu cho nó cs lớn rồi mình nge khoảng 15W chõ đỡ méo
    tiện thể nhờ bác cũng như những người khác đã có kinh ngiệm đóng thùng loa bass giúp em cái vụ này em muốn đóng thùng bass cho củ loa này ai pro tính gúp em, tính cả 2 kiểu :Loa sub down-firing (củ loa hướng xuống nền nhà). và kiểu thùng bandpass nhé, cảm ơn các bác trước
    kích thước loa đây: đường kính 15cm đừơng kính của vành gân loa 11 cm ,loa dày 7cm củ nam châm đường kính 8cm dày 3cm, em vé tạm cho các bác dễ nhìn và hình dung,loa cs 50W - 8 ohm
    Click image for larger version

Name:	Loa.bmp
Views:	2
Size:	769.6 KB
ID:	1364237
    Last edited by superspeed; 23-07-2012, 03:40.

Comment

• Em nghĩ chân 1 của IC công suất bác nên lắp nối tiếp cái điện trở, tạo mạng hạn biên thì đẹp!!
      By three methods we may learn wisdom:
      First, by reflection, which is noblest;
      Second, by imitation, which is easiest;
      and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Không ai giúp mình đóng loa ak ?????????????????????????????????????????????????? ?????????

Comment

• Down-firing không phải là củ loa hướng xuống mặt đất mà là lợi dụng mặt phẳng nền để lan truyền sóng âm đi xa hơn. Có thể là lỗ thoát hơi (ống phản pha). Bạn nếu biết ngoại ngữ thì tham khảo vấn đề này trên mạng/hay tài liệu về âm thanh học quốc tế dễ hơn.

Comment

• các bác cho e hỏi mạch e làm theo mạch dưới mà sao nó dè quá vậy ak thỉnh thoảng có bass thì nó đập nhưng dè lắm ak
            Click image for larger version

Name:	sieu tram.bmp
Views:	3
Size:	266.6 KB
ID:	1364382
            giúp e với

Comment

• Nguyên văn bởi ->TVXQ<- Xem bài viết
              các bác cho e hỏi mạch e làm theo mạch dưới mà sao nó dè quá vậy ak thỉnh thoảng có bass thì nó đập nhưng dè lắm ak
              [ATTACH]49096[/ATTACH]
              giúp e với
              giúp e với các bác ngủ hết rồi sao

Comment

• Nguyên văn bởi ->TVXQ<- Xem bài viết
                các bác cho e hỏi mạch e làm theo mạch dưới mà sao nó dè quá vậy ak thỉnh thoảng có bass thì nó đập nhưng dè lắm ak
                [ATTACH]49096[/ATTACH]
                giúp e với
                xem lại nguồn xem bạn, nguồn +- 15v, xem mạch lắp ráp có bị nhầm hay thều gì không.

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                  Down-firing không phải là củ loa hướng xuống mặt đất mà là lợi dụng mặt phẳng nền để lan truyền sóng âm đi xa hơn. Có thể là lỗ thoát hơi (ống phản pha). Bạn nếu biết ngoại ngữ thì tham khảo vấn đề này trên mạng/hay tài liệu về âm thanh học quốc tế dễ hơn.
                  cảm ơn bác. thế cái loa này có phải là dành cho em không !

Comment

• Đây chỉ là mẫu đơn giản bác à! Còn mấy kiểu nữa bác cứ tra Google.TiênLãng ý nhầm Google.com

Comment

• mình có một bộ loa 2.1, Mạch dùng 3 TDA2030A và 1 IC 4558. Loa của mình giờ khi bật lên là xuất hiện tiếng kêu xẹt xẹt bụp bụp khá to ở 1 bên loa con và bass
                      Mình đã thử thay ic 4558 thì thấy ổn (loa chạy bình thường) nhưng chỉ chạy đc tầm 2 -3 tiếng là lại kêu xẹt xẹt bụp bụp rất to.
                      Bạn nào biết cách khắc phục chỉ giúp cho mình với

Comment

• Nguyên văn bởi heoconqn8x Xem bài viết
                        mình có một bộ loa 2.1, Mạch dùng 3 TDA2030A và 1 IC 4558. Loa của mình giờ khi bật lên là xuất hiện tiếng kêu xẹt xẹt bụp bụp khá to ở 1 bên loa con và bass
                        Mình đã thử thay ic 4558 thì thấy ổn (loa chạy bình thường) nhưng chỉ chạy đc tầm 2 -3 tiếng là lại kêu xẹt xẹt bụp bụp rất to.
                        Bạn nào biết cách khắc phục chỉ giúp cho mình với
                        tiếng kêu này diễn ra liên tục hay chỉ bật lên mí bị rồi không bị nữa nêu bị liên tục thì em nghĩ bác phải tính đường thay thế TDA đi

Comment

• Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
                          tiếng kêu này diễn ra liên tục hay chỉ bật lên mí bị rồi không bị nữa nêu bị liên tục thì em nghĩ bác phải tính đường thay thế TDA đi
                          bị liên tục. Nhưng nếu chết TDA thì mình nghĩ là loa sẽ ko có tiếng luôn chứ, với lại lúc mới thay 4558 loa vẫn chạy bình thường mà

Comment

• Nguyên văn bởi heoconqn8x Xem bài viết
                            bị liên tục. Nhưng nếu chết TDA thì mình nghĩ là loa sẽ ko có tiếng luôn chứ, với lại lúc mới thay 4558 loa vẫn chạy bình thường mà
                            IC chết có nhiều kiểu chết . có khi nó chết kiểu dở hơi( hỏng một vài linh kiện tích hợp bên trong IC) nên nó vẫn hoạt động nhưng không ổn định nhiệt độ càng cao thì lại càng thếu ổn định ). còn nói như bác thì là đề cập đến những con IC chết hẳn rồi hay người ta gọi là cháy ! ngoài ra bác cũng nên kiểm tra các linh kiện khác xen có rỉ set chân linh kiện hay có con nào chết không !

Comment

• Có mỗi cái con 2030 mà hỏi lên hỏi xuống. Bạn mạnh dạn tháo ra thay bằng con khác là xong. Nếu vưỡn tiếc thì làm như sau
                              lấy dây tín hiệu nối trực tiếp vào chân input 2030 rồi phát nhạc. Nếu rè hay nổ lẹp bẹp kể cả có nhạc kèm theo thì coj như tèo 2030 rồi. Đơn gjản không?
                              Loại trừ trường hợp nguồn phát nhạc có vấn đề
                              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• xin các pro chỉ giáo cái này tín hệu vào khá nhỏ muốn thay đổi hệ số khuếch đại thì ta chỉnh ra sao trên mạch này có phải là mấy cái em đã đánh dấu đỏ không. và chỉnh như thế nào, còn phần đầu vào có cần chỉnh lại cho phù thợp với mạch mới sau khi cân chỉnh khôngClick image for larger version

Name:	Thay doi.png
Views:	1
Size:	42.4 KB
ID:	1365936

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X