Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thay TDA2030 bằng TDA2030A như thế nào

em có bộ loa vi tính 5.1 sound max dùng 7 con TDA2030 ( 5 kênh và 2 cho sub) bây giờ e thay bằng TDA2030A để cho công suất cao hơn một chút bằng cách tháo 7 con TDA2030 ra và thay bằng 7 con TDA2030A được không? và vấn đề nguồn và tản nhiệt có cần sửa lại jì không và chất lượng âm thanh có thay đổi jì không :d, mong các anh chỉ giáo.

Comment

TDA2030 14W, còn TDA2030A 18W. Sau khi tra cứu, mình có thể trả lời cho bạn là bạn có thể thay 7 con TDA2030 bằng 7 con TDA2030A, tản nhiệt không cần thay đổi (bạn còn thấy nó chạy mát hơn) và bạn nghe công suất ra cũng không thay đổi vì trong mạch đã có hệ số khuếch đại theo thiết kế rồi. Muốn CS ra lớn hơn bạn phải thay đổi hệ số KĐ trong mạch.
      Tóm lại việc thay 7 con TDA2030 bằng 7 con TDA2030A để tăng thêm CS là không hiệu quả, nhưng đam mê điện tử thì bạn cứ vọc thử, rồi từ từ mới có kinh nghiệm.
      Chúc thành công!

Comment

cảm ơn bài trả lời của bạn . cũng hay vì mình thấy con TDA2030 này nóng quá. thay mà mát hơn chút thì tốt

Comment

theo mình nếu đã mất công thay thì thay bằng 2040 luôn đi,công suất 20W luôn

Comment

Nguyên văn bởi Speed Xem bài viết
            theo mình nếu đã mất công thay thì thay bằng 2040 luôn đi,công suất 20W luôn
            Không hiệu quả! Vì CS còn phụ thuộc nguồn nuôi và tải, với 1 nguồn nuôi và tải nhất định thì không thể nâng CS lên được nữa. Thông thường các IC CS được thiết kế đã khai thác max CS của nguồn rồi. Muốn tăng công suất thì phải tăng điện áp nguồn nuôi.

Comment

TDA2030 và TDA2030A hàng dỏm nhiều lắm. Chạy 12 volt còn tương đối, nhưng khi nâng lên 16v 18 v thì tèo ngay. Hàng xịn chạy 18 v vô tư. LM1875 chạy ổn hơn, tiếng cũng hay hơn.

Comment

thế còn con tda 2003 thì sao
                nó củng xài 12-16 V nhưng hát lớn nó rè lắm . hình như nó chỉ hét lớn thôi thì phải. có ai giúp mình khắc phục nó không . mình mua mạch này ở chợ Nhật Tảo .

Comment

Nguyên văn bởi som Xem bài viết
                  thế còn con tda 2003 thì sao
                  nó củng xài 12-16 V nhưng hát lớn nó rè lắm . hình như nó chỉ hét lớn thôi thì phải. có ai giúp mình khắc phục nó không . mình mua mạch này ở chợ Nhật Tảo .
                  Con này ăn dòng lớn. E rằng nguồn bạn không cấp đủ. Muốn mod mạch thì bạn cần so chiếu với datasheet, xem linh kiện nào chưa đúng với datasheet thì thay cho đúng. Chú ý thay mấy cái tụ hóa trên đường tín hiệu, nên thay bằng tụ tốt -tìm thứ rả máy- chỗ góc Lý Thường Kiệt Vĩnh viễn có chỗ chuyên phá đầu máy, ra mua bo mạch về lấy tụ, họ bán theo giá kí lô. Mua vài bo nhỏ tháo ra cả chục tụ chỉ giá 5 ngàn.

Comment

Hepl ! Hepl !
                    anh em cho mình hỏi là: mình có bộ loa 2.1, tiếng của no hình như là không ra nữa, rất nhỏ.Mình tháo ra thi thấy may con TDA2030A nóng kinh khủng.Liệu có phải là nó die rùi không?Bệnh của thằng loa này là gì vậy?
                    |

Comment

cac anh chi trong dien dan lam on cho em hoi chut.em co 1 bo loa vitinh(3.1)dung 1 con cong suat TDA2030A va 1 ic F4558 bua nay no bi mat sub (bass) chi nghe hoi ù ù.con cac loa ve tinh van nghe binh thuong.em da kiem tra triet ap sub van binh thuong.vay la no bi lam sao?cach giai quyet nhu the nao?

Comment

dzậy là con F4558 của bạn nó die rùi bạn đã thử nó chưa ?
                        nếu chưa thì kiểm tra đi

Comment

TDA2030 co chay duoc dien 24v????

may huynh oi cho em hoi......cai mạch TDA2030 chay dien 24v co bi boc' khói ko vay????????....em ngu...may' hynh chỉ giao em voi...co ji thong cam cho em nha.....

Comment

Nếu nguồn của bạn là nguồn đơn thì được (Không biết +- 24V thì nó sống được bao lâu nữa!).
                            Hình như... bài bạn viết không dấu !!!
                            ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
                            ▄▅██████▅▄▃▂
                            ████████████████
                            ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

dạ tại cái mạch công suất đó ghi nguồn vào là +-12 -->+-18v...em chay nguồn 12v mà lúc vặn max volume nó la không hết tiếng thì phải,,,,nên em thử hỏi mấy pác xem khéo cung cấp cho nó cái nguồn 24v coi nó chạy ra sao?........

Comment

Nguyên văn bởi thuancui107 Xem bài viết
                                dạ tại cái mạch công suất đó ghi nguồn vào là +-12 -->+-18v...em chay nguồn 12v mà lúc vặn max volume nó la không hết tiếng thì phải,,,,nên em thử hỏi mấy pác xem khéo cung cấp cho nó cái nguồn 24v coi nó chạy ra sao?........
                                Nó là +-12 -> 18 mà, sao thay bằng 24 V được. Bác cứ tăng nguồn lên +/- 15-18 V xem.
                                ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
                                ▄▅██████▅▄▃▂
                                ████████████████
                                ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X