Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

à quên, còn nguồn đối xứng thì lấy từ BA thường cũng được, ko cần BA có điểm giữa đâu.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

tản nhiệt em đã thay to gấp 6 lần như trong hình em post ! Nhiệt độ hơi cao nhưng em nghĩ là an toàn cho IC ! cảm ơn các anh nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
        Sau khi làm xong mạch 2030 cầu em TEST mạch thì 2 con TDA 2030 nóng ran lên ! đưa tay vào là bỏng tay ! em vẽ sơ đồ kĩ lắm ! mong các vị cao nhân tiền bối giúp em qua con hoạn nạn 2 con TDA này ! em xin ghi nòng tạt dạ !
        heeeeeeee!Mạch này em lắp roài. Chạy ngon ơ ko nóng tí nào.Bác cứ y chang datasheet mà làm., nhớ ko được bỏ con tụ 0.1 ở hai chân nguồn 3 và 5 đâu nhé ko thì ù fải biết.Nguồn fải sử lý sạch một chút để tránh gây can nhiễu sang mạch cs. Mình dùng nguồn đôi 15V hai tụ lọc 10000uf và hai tụ triệt nhiễu 474. tản nhiệt to một chút bắt thẳng cả hai con vào cùng một tản nhiệt ko cần cách ly cũng được nhưng ko được nối tản nhiệt với mass vì tản nhiệt của 2030 được nối với -vcc. à nhân tiện cho em hỏi : em có mạch bass treable dung 4558 bác nào biết mô fỏng nó bằng phần mềm chỉ em với.thank!

Comment

cho em hỏi tý ,em có 1 mạch dùng 2030 mạch dùng 3 con ,co bass luôn.sử dụng BA đơn ,nhưng trong mạch có nguổn đối xứng.Bây giờ em muốn bỏ BA đi và dùng bình acqui,thì phải thêm bớt mạch như thế nào ?mong các cao thủ chỉ giúp.

Comment

Nguyên văn bởi ptoanel Xem bài viết
            Ráp TDA2030 Cần lưu ý là: Cánh giải nhiệt phải cách ly với masse, hoặc liền với cực âm của nguồn...Bằng không thì... Nóng IC nếu nguồn yếu...Toi IC nếu nguồn mạnh...Đa số thợ dùng IC này đều gặp lổi này...Ráp hoài, ráp mải, hết tiền mới thôi!....Thân ái!...
            Không phải là tụ lọc nguồn xa hay gần IC .Tụ lọc có thể để cách IC 2 m cũng được nhưng phải đủ trị số.Nóng IC có thể đo nguồn quá mạnh.Hoặc do mắc nhầm chân ( do thiết kế mạch in sai ) , hoặc do cham chập đâu đó trên mạch in ( mạch in tự chế hay gặp trường hợp này do đồng bị ăn mòn không hết khi khoảng cách đường mạch nhỏ),hoặc có thể do tụ hóa mắc ngược và bị đánh thủng cũng có thể gây hiện tượng chập mạch.Khi IC nóng bạn thấy nó có khuếch đại không ?Nếu có thì do linh kiện của bạn không đúng trị số.

Comment

Nguyên văn bởi chugia Xem bài viết
              cho em hỏi tý ,em có 1 mạch dùng 2030 mạch dùng 3 con ,co bass luôn.sử dụng BA đơn ,nhưng trong mạch có nguổn đối xứng.Bây giờ em muốn bỏ BA đi và dùng bình acqui,thì phải thêm bớt mạch như thế nào ?mong các cao thủ chỉ giúp.
              Mạch của bạn chắc là nguồn đơn chỉnh lưu dùng tụ lọc tạo nguồn đối xứng.Bạn có thấy trên mạch có 2 cái tụ to đùng giống nhau không.Giá trị của tụ nếu mình không nhầm thì là 2200uF hay 3300uF gì đó đúng không.Với mạch này bạn không cần thêm bớt gì cả.Cứ mắc 2 đầu ac quy vào cái chỗ nó mắc BA vào đó.Yên tâm là chiều nào cũng được vì trên mạch đã có 4 diode 1N4007 chỉnh lưu rồi.Còn nếu muốn bỏ đi thì bỏ 4 con diode chỉnh lưu hưng lúc đó mắc ăc quy vào phải thật cẩn thận.Ngược chiều là đi luôn 3 con IC đấy.
              Chuc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi minhchien08 Xem bài viết
                heeeeeeee!Mạch này em lắp roài. Chạy ngon ơ ko nóng tí nào.Bác cứ y chang datasheet mà làm., nhớ ko được bỏ con tụ 0.1 ở hai chân nguồn 3 và 5 đâu nhé ko thì ù fải biết.Nguồn fải sử lý sạch một chút để tránh gây can nhiễu sang mạch cs. Mình dùng nguồn đôi 15V hai tụ lọc 10000uf và hai tụ triệt nhiễu 474. tản nhiệt to một chút bắt thẳng cả hai con vào cùng một tản nhiệt ko cần cách ly cũng được nhưng ko được nối tản nhiệt với mass vì tản nhiệt của 2030 được nối với -vcc. à nhân tiện cho em hỏi : em có mạch bass treable dung 4558 bác nào biết mô fỏng nó bằng phần mềm chỉ em với.thank!
                Xời ơi ! Cần gì đến cái tụ 10000uF .Chỉ cần 1000uF là ok.Không thì dùng 2200uF là cùng.
                Còn cái phần mềm thì tớ chịu .Chưa nghe thấy cái phần mềm nào cao siêu đến vậy.Nhưng mà không biết có không.Ai có chia sẻ dùm anh em đi.Proteus và TinaPro không làm được đâu.

Comment

Đây là bo mạch của em sau khi làm hoàn chỉnh !
                  Sao không thấy tụ lọc nguồn đâu vậy.Nếu có chắc là 2 cái màu xanh ở giưa mạch phải không.Nhỏ thế thì điện dung khoảng 470uF thì lọc làm sao được.Ít ra cũng phải dùng đến 2200uF để lọc nguồn chứ.

Comment

Nguyên văn bởi thson400 Xem bài viết
                    Các sư huynh chỉ cho tôi cách tính toán để cho ic hoạt động ở mức cao hay mức thấp đi. Cụ thể là con ic 74ls00p( cổng nand) ,tôi coi bảng datasheet không hiểu

IC công NAND sẽ có phương trình hoạt động như sau :
                    Q=1-(X1.X2.X3.....Xn).
                    Với các biến X1--->Xn là các biến vào.
                    Q là giá trị tại cổng ra.
                    Muốn Q=1 thì tích trong ngoặc phải bằng 0 tức là ít nhất 1 trong các biến vào phải có giá trị bằng 0.
                    Khi Q=0 thì tích trong ngoặc phải bằng 1 tức là chỉ xảy ra 1 trường hợp khi tất cả các biến đầu vào bằng 1.
                    Nhưng nhớ là con này chạy có 5 VDC thôi đấy.Cao hơn sẽ có món IC nướng thơm phải biết.

Comment

Sao ko ai trả lời dùm em vậy ! huhu ! Em thi sắp xong cho nên chuẩn bị làm cái loa 2.1 ! mong anh em giúp đỡ ! Cảm ơn nhiều !
                      Anh em viết nhiều thế khong chịu đọc còn khóc lóc gì.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        Sao không thấy tụ lọc nguồn đâu vậy.Nếu có chắc là 2 cái màu xanh ở giưa mạch phải không.Nhỏ thế thì điện dung khoảng 470uF thì lọc làm sao được.Ít ra cũng phải dùng đến 2200uF để lọc nguồn chứ.
                        Dạ thưa anh , em có post mạch lọc nguồn ở trang 1 rồi ạ , mong anh xem lại giúp em xem có đúng ko ạ ? chứ mạch lọc của em dùng 4 tụ 2200mF ! Nhân tiện cho em hỏi : em dùng BA 3A 0V - 12V - 24V , em lấy điểm giữa làm MAX , 2 bên là 12V qua diode chỉnh lưu và tụ lọc tạo thành nguồn đôi 12V . Vậy cũng với BA và mạch tạo nguồn đôi đó em muốn tạo ra nguồn đôi 24V . Em chưa biết cách đấu dây , mong anh chỉ giáo ! . Đây là mạch chỉnh lưu nguồn đôi của em :
                        Attached Files

Comment

Anh em viết nhiều thế khong chịu đọc còn khóc lóc gì.
                          Dạ đâu có , bài này em post trước mấy bài của anh em đấy chứ ạ ! hihihihi !

Comment

Mạch của bạn chắc là nguồn đơn chỉnh lưu dùng tụ lọc tạo nguồn đối xứng.Bạn có thấy trên mạch có 2 cái tụ to đùng giống nhau không.Giá trị của tụ nếu mình không nhầm thì là 2200uF hay 3300uF gì đó đúng không.Với mạch này bạn không cần thêm bớt gì cả.Cứ mắc 2 đầu ac quy vào cái chỗ nó mắc BA vào đó.Yên tâm là chiều nào cũng được vì trên mạch đã có 4 diode 1N4007 chỉnh lưu rồi.Còn nếu muốn bỏ đi thì bỏ 4 con diode chỉnh lưu hưng lúc đó mắc ăc quy vào phải thật cẩn thận.Ngược chiều là đi luôn 3 con IC đấy.
                            Chuc thành công.
                            Theo em dc biết thì mạch lọc nguồn đôi phía BA vào có 3 điểm , nếu là BA đơn thì chỉ có 0V - 12V (24V) , vậy cho em hỏi mắc như thế nào ??? Thanks

Comment

muốn lấy nguồn đối xứng từ biến áp 2 dây thì cũng dễ thôi:bác dùng 2 tụ lọc mắc nối tiếp,điểm giữa của nó "qui ước" là 0V,2 phần còn lại là -Vcc và +Vcc

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                                muốn lấy nguồn đối xứng từ biến áp 2 dây thì cũng dễ thôi:bác dùng 2 tụ lọc mắc nối tiếp,điểm giữa của nó "qui ước" là 0V,2 phần còn lại là -Vcc và +Vcc
                                Lần đầu tiên thấy mạch nguồn đôi kiểu này.Muốn có nguồn đôi bác fải kết hợp giữa BA và mạch chỉnh lưu thì mới có được nguồn đôi có hiệu xuất cao, còn nếu muốn tạo nguồn đôi từ nguồn đơn thì fải có mạch chuyển đổi Đơn->Đôi sau mạch chỉnh lưu. Chứ làm như bác thì em chịu.

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X