Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
    Sẵn đây cho em hỏi chị Gà cũng như anh em trong diễn đàn 1 câu ! Em làm cái loa 2.1 dùng biến áp 3A nhưng khi mở Volume lên 2/3 là thấy rè ở 2 loa vệ tinh ! Em nghĩ biến áp 3A còn thấp nên tính dùng cái cao hơn ! Nhưng em ko biết xài biến áp bao nhiu Ampe nữa ??? Mong chị Gà và anh em cho lời khuyên !
    Loa 2.1 của bác chạy IC hay link kiện rời công suất bao nhiêu , nếu là IC (vd: TDA2030 thi 3A qua thừa rồi ) còn nếu là linh kiện rời thì con phải xét công suất của mạch nữa . Vấn đề loa bị rè như bạn nêu có lễ mạch của bạn bị sai , nếu dung IC xem lai R hồi tiếp , R đầu vào
    Gà Việt Nam

Comment

Nguyên văn bởi ga` Xem bài viết
      Phải cách ly toa nhiệt với mass nếu dung nguồn đối xứng , tỏa nhiệt là chân VS- chân số 3
      quay lại cái vấn đề ban đầu em hỏi, xin bác chỉ giúp em ráp có chỗ nào không ổ không mà tèo hết hai IC vậy ạ (cái hình mà em vẽ bằng tay ấy ạ )? riêng vấn đề cách mass thì bác cứ yên tâm, em chẳng đưa mass vào tỏa nhiệt đâu, ngoài ra em còn lót lưng và bọc ốc vít nữa cơ.
      Attached Files
      Last edited by traivietnam; 06-02-2009, 13:25.

Comment

Theo tôi hiểu thì cụ này định dùng 3 con IC TDA trong đó 2 con làm nhiệm vụ của của mạch SUB mà con IC 4558 mọi người hay dùng, một con để khuyếch đại công suất (ko bít hiểu thê đúng không). Nếu đúng như vậy thì không nên vì TDA là con công suất, nó sẽ nhiễu, kém chất lượng với các tín hiệu nhỏ vì vậy chất âm không tốt nếu thay nó cho IC 4558, tuy nhiên hoàn toàn thay được chỉ cần đấu đúng chân. Chắc hắn nghĩ TDA 2030 là Tranzitor ^--^
        - Hướng dẫn tự tạo chart thêu
        Chuyên bán buôn - bán lẻ kit thêu tranh chữ thập -

Comment

chà vụ này mới đây, bác nào có sơ đồ ampli dùng 3 con 2030 này thì cho em xin với, nghe đâu công suất tới 200W lận, sao nghi ngờ quá, bản thân mạch cầu cũng chỉ có 24W thôi.

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
            quay lại cái vấn đề ban đầu em hỏi, xin bác chỉ giúp em ráp có chỗ nào không ổ không mà tèo hết hai IC vậy ạ (cái hình mà em vẽ bằng tay ấy ạ )? riêng vấn đề cách mass thì bác cứ yên tâm, em chẳng đưa mass vào tỏa nhiệt đâu, ngoài ra em còn lót lưng và bọc ốc vít nữa cơ.
            mạch thì không có vấn đề gì sai , mình cũng mới làm mạch chạy con Ic này nhưng mình làm cả mạch in không làm kiểu point - point , theo mình bạn làm luôn mạch in thì tốt hơn , bạn nên xem lại các điểm nối , nếu như nối đúng nguồn thì IC ít có khả năng tèo , bạn kiển tra lại xem , mình cũng chỉ có vài ý kiến vậy thôi trình độ mình cũng cùi bắp mà.
            Gà Việt Nam

Comment

í em là 3 kon 2030 2 kon làm loa vệ tinh
              1 kon hình như dòng tụ với trở để lọc tiếng bass và khuếch đại wa 1 kon 2030 kòn lại ra loa SUb
              không bít có ai cóa hôk
              nghe dân chúng đồn là có
              chủ íu là em chôm cái mạch lọc thui ^^
              thanks các pác

Comment

đây là sơ đồ bạn cần nè
                http://www.datasheetcatalog.com/data.../TDA2030.shtml

cám ơn pác nhưng không fai

Comment

đúng rồi, mạch thông dụng của nó phải re bằng con 4558 trước rồi đánh sub = 1 con TDA còn 2 con TDA còn lại đánh 2 kênh.
                  <-- Phần cứng chuyên nghiệp
                  --> Support: Laptop, mainboard, monitor, LCD, printer, USB flash disk, mp3, mp4...

Comment

thế tạo nguồn +-9v thế này đc hok ^^
                    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi iunhoc4ever Xem bài viết
                      thế tạo nguồn +-9v thế này đc hok ^^
                      đc....................................., nhưng dòng của pin 9v yếu lám , ko thể chơi BASS = pin này đc đâu .

Comment

• Nguyên văn bởi ga` Xem bài viết
                        Loa 2.1 của bác chạy IC hay link kiện rời công suất bao nhiêu , nếu là IC (vd: TDA2030 thi 3A qua thừa rồi ) còn nếu là linh kiện rời thì con phải xét công suất của mạch nữa . Vấn đề loa bị rè như bạn nêu có lễ mạch của bạn bị sai , nếu dung IC xem lai R hồi tiếp , R đầu vào
                        Em dùng TDA 2030 , cả con loa 2.1 em sử dụng 3 IC toàn mạch đơn thôi ! Mạch và linh kiện thì em thiết kế giống như Datasheets của nó ! Loa rè còn do nguyên nhân nào khác ko chị Gà ???

Comment

• Giải thích chuyện ấy ít người hiểu được lắm . Những người không hiểu thì lại đông hơn . Số người không hiểu được họ sẽ bảo mình bị dở hơi . Vì số người bảo mình bị dở hơi là đông hơn . Trong khi số đông lại thường được coi là đúng . Vậy phần thiệt thòi thuộc về mình . Mình bị coi là sai .
                          Chắc bạn mới viết được ít bài nên chưa có kinh nghiệm sinh hoạt trên diễn đàn
                          Chúc vui !
                          NDV
                          Cảm ơn Anh DinhVan đã giải thích cho em hiểu !

Comment

• Nguyên văn bởi medientu Xem bài viết
                            Em dùng TDA 2030 , cả con loa 2.1 em sử dụng 3 IC toàn mạch đơn thôi ! Mạch và linh kiện thì em thiết kế giống như Datasheets của nó ! Loa rè còn do nguyên nhân nào khác ko chị Gà ???
                            Theo khả năng đoán của mình thì chắc loa hỏng
                            Gà Việt Nam

Comment

• nhưng sao mình gắn vào nó vẫn hát bình thường ko lọc ji` mà kòn nhỏ hơn nữa
                              ai giúp hôk
                              với lại KD công suất sài nguồng khác 4558 nguồn khác đc hok

Comment

• Nguyên văn bởi ga` Xem bài viết
                                Theo khả năng đoán của mình thì chắc loa hỏng
                                Hihi ! chị Gà đùa em rùi ! Loa em mua mới toanh chứ có hư hỏng đâu ! Em nghĩ là biến áp 3A chưa đủ để kéo tốt 3 con IC 2030 đâu , đã vậy loa SUB ngốn năng lương nhiều hơn bình thường mà ! Em có hỏi 1 anh trong dientuvietnam có kinh nghiệm và anh khuyên em dùng biến áp 4A ! Có lẻ em phải mua biến áp khác thôi ! Rất cảm ơn những góp ý của chị Gà ạ ! Chúc chị thành công !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X