Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TDA2030A dùng nguồn đôi mạnh hơn khi dùng nguồn đơn?

Em vừa lắp xong mạch ampli dùng TDA2030A nhưng là nguồn đơn 15V, mạch của nó bên dưới. Nhưng em đưa thử tín hiệu out ra loa (loa 6om 30W) mà nó kêu bé lắm. Em đã thử so sánh với cái đài 12W của em rồi, thậm chí nó còn không bằng 1 loa 6W khi mờ hết công suất.
    Mấy bác cho em hỏi có phải con TDA2030A dùng nguồn đơn sẽ có công suất max nhỏ hơn khi dùng nguồn đôi không? Nếu em dùng nguồn đôi 15V thì công suất max bằng bao nhiu?
    Cảm ơn trước.
    Attached Files

Comment

• Dùng nguồn đôi 15 V công suất max đạt 20W với loại TDA2030 và 25 W với loại TDA2040.
      Công suất thực tế còn phụ thuộc R tải (loa) nữa.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Dùng nguồn đôi 15 V công suất max đạt 20W với loại TDA2030 và 25 W với loại TDA2040.
        Công suất thực tế còn phụ thuộc R tải (loa) nữa.
        Cảm ơn đã trả lời, nhưng hình như thiếu.
        Bác có thể trả lời nốt câu tiêu đề tôi đã hỏi không ?
        Cảm ơn.

Comment

• Câu trả lời là không ! Nguồn đôi 15V tức là điện áp vào chân 3 và 5 là 30 V.Cậu mới dùng nguồn đơn 15 V thì làm sao công suất đạt danh định được.Điện áp bằng một nửa thì dòng bằng một nửa và công suất bằng một phần tư tức là 5W thì làm sao mà nó nói to bằng cái loa 6 W được.Hơn nữa là điện trở hồi tiếp điện áp từ chân 4 về chân 1 quá nhỏ sẽ làm tín hiệu ra loa nhỏ đi.

Comment

• Cảm ơn nhiều nhé! Tôi sẽ thử coi đúng không.
            Cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi Thanhnam Xem bài viết
              Cảm ơn nhiều nhé! Tôi sẽ thử coi đúng không.
              Cảm ơn.
              Bộ không tin tui sao ?

Comment

• Thì đấy là kinh nghiệm của bác nhưng bi giờ linh kiện toàn hàng tàu khựa chả nói trước đựoc gì cả. Hix..

Comment

• Nó chỉ sản xuất chứ có bắt mình mua đâu.Có trách thì trách mấy tên bán linh kiện làm ăn tắc trách.Căn bản cũng phải trách cả mình gà tồ bị nó lừa.

Comment

• Mạch lọc tích cực

Các bạn có thể giải thích cho mình rõ về mạch lọc tích cực được không? Mạch lọc thông cao? Mạch lọc thông thấp? Mạch lọc chắn dải? Mạch lọc thông dải? Và các bạn cho mình biết tác dụng của con IC TL082 trong mạch âm sắc là gì nhé. Thanks. À hoặc các ban có thể gửi câu trả lời vào gmail của mình: ndduongdt3k1@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi ndduongdt3k1 Xem bài viết
                      Các bạn có thể giải thích cho mình rõ về mạch lọc tích cực được không? Mạch lọc thông cao? Mạch lọc thông thấp? Mạch lọc chắn dải? Mạch lọc thông dải? Và các bạn cho mình biết tác dụng của con IC TL082 trong mạch âm sắc là gì nhé. Thanks. À hoặc các ban có thể gửi câu trả lời vào gmail của mình: ndduongdt3k1@gmail.com
                      TL082 là khuếch đại thuật toán có chức năng khuếch đại tín hiệu.
                      Mạch lọc thông cao là mạch chỉ cho tần số f > fo đi qua.fo do giá trị linh kiện của mạch quy định.
                      Mạch lọc thông thấp là mạch chỉ cho tần số f < fo đi qua.fo do giá trị linh kiện của mạch quy định.
                      Mạch lọc chắn dải là mạch chỉ cho tần số fo <f < f1 đi qua.Nó là kết hợp của mạch lọc thông cao và mạch lọc thông thấp.
                      Mình chỉ giúp bạn được thế thôi.Lâu quá không đọc lại nên quên cách tính rồi.
                      Các mạch trên dùng mạng 4 cực hình T hoặcTT (pi).

Comment

• Bác dương cho hỏi xíu. Em mún lắp mạch cầu 28W dùng 2 ông TDA2030A thế thì cần dùng tù nguồn khoảng bao nhiêu là đủ?
                        Cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi Thanhnam Xem bài viết
                          Em vừa lắp xong mạch ampli dùng TDA2030A nhưng là nguồn đơn 15V, mạch của nó bên dưới. Nhưng em đưa thử tín hiệu out ra loa (loa 6om 30W) mà nó kêu bé lắm. Em đã thử so sánh với cái đài 12W của em rồi, thậm chí nó còn không bằng 1 loa 6W khi mờ hết công suất.
                          Mấy bác cho em hỏi có phải con TDA2030A dùng nguồn đơn sẽ có công suất max nhỏ hơn khi dùng nguồn đôi không? Nếu em dùng nguồn đôi 15V thì công suất max bằng bao nhiu?
                          Cảm ơn trước.
                          mạch thế này đúng rồi nhưng kêu bé là phải vì để gain quá thấp,thay con trở và tụ từ chân số 2 xuống đất bằng 210ôm, 47Mf đảm bảo kêu to cả xóm điếc tai
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY
                          Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                          ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                            mạch thế này đúng rồi nhưng kêu bé là phải vì để gain quá thấp,thay con trở và tụ từ chân số 2 xuống đất bằng 210ôm, 47Mf đảm bảo kêu to cả xóm điếc tai
                            Ồ ! Ra thế, lâu nay tui đâu bít. Cảm ơn nhé.
                            À mà bác giải thích hộ tôi nguyên lí chân số 2 đi, nó là chân gì, tại sao thay linh kiện lại kêu to hơn?
                            Cảm ơn nhìu nhé.

Comment

• À ông anh cho tui hỏi thêm, mấy con điôt 1N4001 trong mạch tôi có thể thay bằng 1N4002,3,4,7 được không? Mấy con đó khác nhau gì thế, tôi nghi đều là điôt nắn điện giống nhau thôi mà, đúng không?

Comment

• Bác Blackmask23 còn trên web phải không? Trả lời tui coi.

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X