Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng thùng loa toàn dải

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• love-dientu
    replied
    Nguyên văn bởi Quanghoalcvn Xem bài viết
    Mình thấy mấy ông quảng cáo dùng loại keo trên vỏ có ghi là chuyên dùng trong xây dựng, có thể gắn gỗ và sắt vào tường bê tông đấy. Không biết dùng loại đấy có được không nhỉ? Còn không thì chác phải dùng vít thôi.
    keo 502 và mùn cưa là ok cộng với vài em vit nữa là okia lun

Leave a comment:

• Quanghoalcvn
    replied
    Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
    Dứt khoát bạn phải dùng keo dán gỗ trét kín các mặt ghép trước khi dùng đinh đóng. Nếu dùng đinh thì bạn phải có dụng cụ ép chặt các tấm sau khi đóng. Riêng tôi thì tôi không dùng đinh mà dùng vít siết vì không có dụng cụ ép. Nếu thùng bạn đóng có kích thước nhỏ thì có thể không cần ép cũng được.
    Mình thấy mấy ông quảng cáo dùng loại keo trên vỏ có ghi là chuyên dùng trong xây dựng, có thể gắn gỗ và sắt vào tường bê tông đấy. Không biết dùng loại đấy có được không nhỉ? Còn không thì chác phải dùng vít thôi.

Leave a comment:

• nongdanfo
    replied
    Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Xem bài viết
    Bạn thích đóng thùng loa !
    mình là thợ mộc mà!
    siêu trầm bass 25 à:
    giống loa trung quốc nhẻ
    rộng 33cm`~35cm. /cao;33~35cm/sẫu 40`~42cm lỗ thông hơi d=8cm dài 10`~15cm.
    chiêu dày gỗ 2.5cm~3.5cm bằng gỗ mdf hoặc bằng gỗ mùn cưa ép.
    nói chung với kích thước như vậy loa sub đánh rầm rầm rồi chả hay lắm nhưng cũng không dễ đâu.
    quan trọng nhất là chất lượng loa bass và mạch điện thôi!

thợ mộc thăng hoa một chút xin được lượng thứ!
    nguyễnthanh9
    chào bạn. Bạn có thể nói rõ hơn về cái loa siêu trầm này ko ?? Dùng loa sub gì ?? hay là chỉ dùng loa Bass thường ?? hay loa bass Hồng Kỳ ?? xin hỏi đã có ai đóng loa siêu trầm kiểu thế này mà dùng bass Hồng kỳ chưa ạ ??

Leave a comment:

• TranVu
    replied
    Nguyên văn bởi Quanghoalcvn Xem bài viết
    Cho mình hỏi chút là muốn ghép các mảnh gỗ mùn cưa ép lại để đóng thành loa thì dùng đinh hay dùng keo, nếu dùng keo thì dùng loại nào? thaks
    Dứt khoát bạn phải dùng keo dán gỗ trét kín các mặt ghép trước khi dùng đinh đóng. Nếu dùng đinh thì bạn phải có dụng cụ ép chặt các tấm sau khi đóng. Riêng tôi thì tôi không dùng đinh mà dùng vít siết vì không có dụng cụ ép. Nếu thùng bạn đóng có kích thước nhỏ thì có thể không cần ép cũng được.

Leave a comment:

• Quanghoalcvn
    replied
    chơi thôi nhé!
    quá dể kich thước như sau (mình là thợ mộc mà)!
    siêu trầm bass 25 à:
    giống loa trung quốc nhẻ
    nói chung với kích thước như vậy loa sub đánh rầm rầm rồi chả hay lắm nhưng cũng không dễ đâu.
    có quá nhiều người đến chỗ mình thuê đóng vỏ loa .nói rõ hay đến khi ráp thành thùng âm thanh như vỗ mẹt.
    kích thước loa treo tường bass 20cm và 2mid10cm:
    chiều cạo 25cm chiều rộng 45cm chiều sâu22`~24cm gỗ dầy 2cm lỗ thông hoi 5cm hai lỗ hai bên cạnh loa.
    với loa cây cao80cm rông 20 cm 3 dường âm thanh các loa như sau(kinh nghiệm thợ mộc)
    loa bass d=16cm loa mid 10~12cm trebl=7.5cm(tep giấy 5w hoạc 15w) lỗ thông hơi d=6~8cm sát đáy phía trước mặt hoặc trên lưng phía sau thùng. chièu dầy gỗ 2cm~2'5cm. phía trong thùng có dán bông hóa học.
    mình tham gia diễn đàn đã lâu chỉ đọc bài của mọi người thấy nhu cầu kĩ thuật không cao lắm mình mới dám viết bài .về phân tần cho thùng loa còn quá nhiều việc phải làm mới cho ta một thùng loa hay.
    việc ta ấn định hình dáng kích thươc, dường kính các loa ,đôi lúc đã giết chết chất lượng âm thanh của thùng loa rồi.!!!
    nguyễnthanh9
    Cho mình hỏi chút là muốn ghép các mảnh gỗ mùn cưa ép lại để đóng thành loa thì dùng đinh hay dùng keo, nếu dùng keo thì dùng loại nào? thaks

Leave a comment:

• TranVu
    replied
    Có ai dùng loa Thunder 30cm rồi, hoặc biết được đặc tính và các thông số kỹ thuật thì cho mình biết đi. Mình đã đóng thùng cho nó rồi nhưng chỉ nghe hay ở dãy âm trung thôi. Tiếng bass nghe hơi bị ù. Kết quả chỉ nghe độc tấu là tốt, còn nhạc mạnh và nhanh thì rất tệ, nhất là tiếng trống bass. Mình đang lên kế hoạch sửa lại, nhưng chỉ có được hai thông số của loa là trở kháng 8 ôm và...cái tên Thunder của nó nên đang mù tịt. Cảm ơn nhiều!

Leave a comment:

• TranVu
    replied
    Lang thang trên net thấy có link này có thể tham khảo được, có một số cách đóng thùng loa:
    http://users.swing.be/edwinpaij/realisations.htm

Leave a comment:

• the linh
    replied
    không ai giúp em à.
    mà nhầm mail cua em la
    nguyenthelinh_92@yahoo.com.vn

Leave a comment:

• tepriu
    replied
    việc ta ấn định hình dáng kích thươc, dường kính các loa ,đôi lúc đã giết chết chất lượng âm thanh của thùng loa rồi.!!!
    Câu này hay nhất trong ngày. Theo quan điểm của mình thì đóng loa cũng như đóng đàn vậy.

Leave a comment:

• nguyenthanh9
    replied
    chơi thôi nhé!
    quá dể kich thước như sau (mình là thợ mộc mà)!
    siêu trầm bass 25 à:
    giống loa trung quốc nhẻ
    có quá nhiều người đến chỗ mình thuê đóng vỏ loa .nói rõ hay đến khi ráp thành thùng âm thanh như vỗ mẹt.
    kích thước loa treo tường bass 20cm và 2mid10cm:
    chiều cạo 25cm chiều rộng 45cm chiều sâu22`~24cm gỗ dầy 2cm lỗ thông hoi 5cm hai lỗ hai bên cạnh loa.
    với loa cây cao80cm rông 20 cm 3 dường âm thanh các loa như sau(kinh nghiệm thợ mộc)
    loa bass d=16cm loa mid 10~12cm trebl=7.5cm(tep giấy 5w hoạc 15w) lỗ thông hơi d=6~8cm sát đáy phía trước mặt hoặc trên lưng phía sau thùng. chièu dầy gỗ 2cm~2'5cm. phía trong thùng có dán bông hóa học.
    mình tham gia diễn đàn đã lâu chỉ đọc bài của mọi người thấy nhu cầu kĩ thuật không cao lắm mình mới dám viết bài .về phân tần cho thùng loa còn quá nhiều việc phải làm mới cho ta một thùng loa hay.
    nguyễnthanh9

Leave a comment:

• mitdac_hanam
    replied
    mình muốn làm một loa siêu trầm nhưng không biết kích thước các bạn giup minh nhe
    minh dùng loa bass 25cm

Leave a comment:

• the linh
    replied
    em cần 1 đôi loa cao khoảng 80cm rộng 20cm, loa 3 đường tiếng thi cần mua loa baas, mid,tress bao nhiêu thùng như thế nào, chất lượng khôngcần cao lắm,em cám ơn trước nhá
    ai giup thi gửi mail cho e
    nguyenthelinh_922yahoo.com.vn
    Last edited by the linh; 04-09-2010, 17:02.

Leave a comment:

• samsungd600
    replied
    Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
    mình tìm đâu có thấy chỉ thấy làm loa trầm thôi
    bạn cho lại nhe
    các thông số ở trên bạn có thể đóng thùng hai đường tiếng được,hoặc có thể 3 đường tiếng,nhưng chú ý là bạn kiếm loa mid nào kín mặt sau nha,để khỏi bị ảnh hưởng bởi loa bass.

Leave a comment:

• mitdac_hanam
    replied
    Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
    loa treo tưởng không khác so với loa đặt dưới,chỉ khác là nó nằm theo hướng ngang,nên bạn có thể tham khảo các thông số mình đưa ở trên đó.chúc bạn thành công
    mình tìm đâu có thấy chỉ thấy làm loa trầm thôi
    bạn cho lại nhe

Leave a comment:

• samsungd600
    replied
    Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
    ko co bác nào giúp em kích thước để đóng một thùng loa treo tường sao?
    loa 20cm bass .hai loa 10cm mix
    mong cái bác chỉ giúp
    thank.kkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk
    loa treo tưởng không khác so với loa đặt dưới,chỉ khác là nó nằm theo hướng ngang,nên bạn có thể tham khảo các thông số mình đưa ở trên đó.chúc bạn thành công

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

manhpham Tìm hiểu thêm về manhpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X