Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng thùng loa toàn dải

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Theo ý kiến của mình thì những củ loa như của bạn nên đóng làm 2 thùng, mỗi thùng 3 củ loa và một thông hơi nếu bác muốn. Nếu bác muốn đóng loa to thì nên mua củ to hơn. Kích thước loa đôi khi lợi thế hơn mật độ loa bác ạ!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
      Đó là một ý tưởng, nhưng không khả thi! không khéo bạn đổ nợ vì cặp thùng này mất
      Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
      Theo ý kiến của mình thì những củ loa như của bạn nên đóng làm 2 thùng, mỗi thùng 3 củ loa và một thông hơi nếu bác muốn. Nếu bác muốn đóng loa to thì nên mua củ to hơn. Kích thước loa đôi khi lợi thế hơn mật độ loa bác ạ!
      uhm!,có thể mình cho độ sâu của thùng lên 1 hoặc 2 tấc nữa.miẽn sao thể tích thùng đủ lớn để đáp ứng cho loa là được rồi.trong thùng có các vách ngăn giữa sub bass trelb.nhưng ống thoát hơi thì mình chưa rõ.vì chưa có kinh nghiệm gì mấy

Comment

sẵn đang ngẫu hứng mình chia sẻ với mọi ngươi những mẫu loa mình sưu tập được
        Attached Files

Comment

và đây nữa
          Attached Files

Comment

đây nè cái này mình dự định làm.các bạn có ý kiến xin chỉ giúp với
            Attached Files

Comment

-Đóng loa có nhiều kiểu thùng, nhưng muốn nghe hay càng phải có ít nhất là 3 đường tiếng bass, mid, treb có thể là 1 loa bass 1 trung 1 treb hoặc nhiều hơn, loa đắt nhất hiend nhất bây giờ có 4 đường tiếng, 3 bass,2 trung, 1 treb (trong đó 1 trung trầm, 1 trung cao), xu hướng là phân tần bậc cao (nhiều hơn 3 đường tiếng)
              -Mục đích cuối cùng là thể hiện trung thực nhất âm thanh nguồn phát, có thế 2 đường tiếng cũng hay nhưng chỉ với những loại nhạc ko cần bass sâu mà cần bass chắc,tiếng trung rõ như rock,hát karaoke...
              -Càng phân tần bậc cao bao nhiêu càng khó và là con dao 2 lưỡi, nếu làm ko đúng sẽ phản tác dụng, bị hẫng mất 1 số dải tần
              -Kiểu bạn đang định đóng có ưu điểm là không chiếm nhiều diện tích phòng, chiếm không gian mặt trước nhỏ mà vẫn có âm bass mạnh mẽ nhờ loa bass đặt bên hông
              -Phân tần bậc cao có nghĩa là nhiều đường tiếng hơn chứ ko phải nhiều loa hơn, kiểu loa của bạn có 2 trung, 3 treb chỉ làm tiếng trung kêu to hơn , treb la chói tai hơn chứ ko làm âm thanh tách bạch hơn cho từng dải tần, nó vẫn chỉ là 3 đường tiếng thì ko cần phải có nhiều loa như vậy, có thể là hợp với mĩ quan của bạn nhưng ko có ý nghĩa cho việc làm loa kêu hay hơn thùng có 3 loa
              -Thể tích loa lớn mà chỉ dành có 1 khoang nhỏ ở dưới cùng như thế thì hơi phí không gian, theo mình bạn nên thay loa trung bằng loại có mặt sau kín để loa bass ko ảnh hưởng, rồi bỏ vách ngăn đi cho thêm diện tích loa bass cộng hưởng
              -Kiểu loa bạn định đóng là xu hướng hiend đấy, cố lên nhé
              Ốm bệnh vì điện tử
              Nhẵn túi vì DIY
              Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
              ĐT: 0975660533

Comment

Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                -Đóng loa có nhiều kiểu thùng, nhưng muốn nghe hay càng phải có ít nhất là 3 đường tiếng bass, mid, treb có thể là 1 loa bass 1 trung 1 treb hoặc nhiều hơn, loa đắt nhất hiend nhất bây giờ có 4 đường tiếng, 3 bass,2 trung, 1 treb (trong đó 1 trung trầm, 1 trung cao), xu hướng là phân tần bậc cao (nhiều hơn 3 đường tiếng)
                -Mục đích cuối cùng là thể hiện trung thực nhất âm thanh nguồn phát, có thế 2 đường tiếng cũng hay nhưng chỉ với những loại nhạc ko cần bass sâu mà cần bass chắc,tiếng trung rõ như rock,hát karaoke...
                -Càng phân tần bậc cao bao nhiêu càng khó và là con dao 2 lưỡi, nếu làm ko đúng sẽ phản tác dụng, bị hẫng mất 1 số dải tần
                -Kiểu bạn đang định đóng có ưu điểm là không chiếm nhiều diện tích phòng, chiếm không gian mặt trước nhỏ mà vẫn có âm bass mạnh mẽ nhờ loa bass đặt bên hông
                -Phân tần bậc cao có nghĩa là nhiều đường tiếng hơn chứ ko phải nhiều loa hơn, kiểu loa của bạn có 2 trung, 3 treb chỉ làm tiếng trung kêu to hơn , treb la chói tai hơn chứ ko làm âm thanh tách bạch hơn cho từng dải tần, nó vẫn chỉ là 3 đường tiếng thì ko cần phải có nhiều loa như vậy, có thể là hợp với mĩ quan của bạn nhưng ko có ý nghĩa cho việc làm loa kêu hay hơn thùng có 3 loa
                -Thể tích loa lớn mà chỉ dành có 1 khoang nhỏ ở dưới cùng như thế thì hơi phí không gian, theo mình bạn nên thay loa trung bằng loại có mặt sau kín để loa bass ko ảnh hưởng, rồi bỏ vách ngăn đi cho thêm diện tích loa bass cộng hưởng
                -Kiểu loa bạn định đóng là xu hướng hiend đấy, cố lên nhé
                mình cám ơn bạn,loa dưới cùng mình định làm sub(có thể 4 tấc).ván dùng là loại ván ép dày khoảng 2-4mm,mình có ý tưởng này là muốn thiết kế loại đa năng vừa có thể nghe nhạc cổ điển,nghe nhạc tân thời và chủ yếu là hát karaoke.mặc dù là tốn kém,nhưng lòng đam mê khiến mình không thể ngồi yên được.mình có ý tưởng lâu rồi nhưng hôm nay mới bắt tay làm dần dần thôi.nghĩ đến cảnh mua tấm ván ép có độ dày chừng đó thấy ngán quá.không biết giá một tấm ván ép dày 2-4mm là bao nhiêu nhỉ?mình ở đồng nai,bạn nào biết thì nói cho mình với.cám ơn nhiều.giờ phải đi thu thập đồ về làm thôi.

Comment

Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
                  mình cám ơn bạn,loa dưới cùng mình định làm sub(có thể 4 tấc).ván dùng là loại ván ép dày khoảng 2-4mm,mình có ý tưởng này là muốn thiết kế loại đa năng vừa có thể nghe nhạc cổ điển,nghe nhạc tân thời và chủ yếu là hát karaoke.mặc dù là tốn kém,nhưng lòng đam mê khiến mình không thể ngồi yên được.mình có ý tưởng lâu rồi nhưng hôm nay mới bắt tay làm dần dần thôi.nghĩ đến cảnh mua tấm ván ép có độ dày chừng đó thấy ngán quá.không biết giá một tấm ván ép dày 2-4mm là bao nhiêu nhỉ?mình ở đồng nai,bạn nào biết thì nói cho mình với.cám ơn nhiều.giờ phải đi thu thập đồ về làm thôi.
                  ko cần dày đến 4cm đâu, 2cm dc rồi, làm thêm vài tấm gia cường bên trong thùng tại những chỗ yếu nhất như giữa thùng, những tấm này ko đc dùng tấm đặc mà khoan nhiều lỗ to, vừa làm cho kết cấu thùng loa chắc vừa có tác dụng ngăn sóng đứng, ngăn sự cộng hưởng ko mong muốn từ phía sau thùng dội lại màng loa, giống như làm bông gòn nhét vào, nhưng cách này còn tốt hơn bông nhiều, nhét bông vào chỉ là biện pháp của dân DIY bất đắc dĩ thêm vào chứ còn loa hãng lớn họ giải quyết bằng ma trận vách ngăn hết ko có tí bông nào,
                  Hát karaoke thì loa mid chọn loại lớn hoặc 2 loa vừa vừa đó cũng đc nếu ko tiếng bass và treb đè hết tiếng bạn hát
                  Ốm bệnh vì điện tử
                  Nhẵn túi vì DIY

Comment

ko cần dày đến 4cm đâu, 2cm dc rồi, làm thêm vài tấm gia cường bên trong thùng tại những chỗ yếu nhất như giữa thùng, những tấm này ko đc dùng tấm đặc mà khoan nhiều lỗ to, vừa làm cho kết cấu thùng loa chắc vừa có tác dụng ngăn sóng đứng, ngăn sự cộng hưởng ko mong muốn từ phía sau thùng dội lại màng loa, giống như làm bông gòn nhét vào, nhưng cách này còn tốt hơn bông nhiều, nhét bông vào chỉ là biện pháp của dân DIY bất đắc dĩ thêm vào chứ còn loa hãng lớn họ giải quyết bằng ma trận vách ngăn hết ko có tí bông nào,
                    Hát karaoke thì loa mid chọn loại lớn hoặc 2 loa vừa vừa đó cũng đc nếu ko tiếng bass và treb đè hết tiếng bạn hát
                    ltheo bạn loa sub mình dùng loại TDA7294 kiểu BTL đánh có nổi không (có thể mình dùng loại 3 tấc).còn các loa còn lại mình dùng ampli 12 sò (loại SC5200 và SA1943 với biến áp 20A,và nguồn 4 tụ 18000uF,có được chưa hay là phải làm loại 16 sò.theo bạn nói vậy thì mình dùng loa 1.5 tấc làm loa mid bạn nghĩ có hợp lý không,với thùng cao 2.5 mét,rộng 40cm và sâu khoảng 50-60 cm là phù hợp với thể tích yêu cầu chưa?vách ngăn mình có thể để hở một tí giữa bass treble và mid

Comment

Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
                      Diễn đàn mọi người thường thảo luận về cách ráp âm ly ráp mạch công suất mà không thấy ai nói về cách đòng thùng loa nhỉ ai có nhiều kinh nghiệm về đóng thùng loa vào chỉ giáo giúp mình với. mình có 1 đôi loa bass 30 không biết đóng thùng như thề nào nhỉ?
                      mình xin đưa ra thông số thế này với thùng có lỗ phóng âm
                      - đường kính loa 20cm lỗ phóng âm 16.5cm,kích thước thùng (79-60-34.3) thể tích thùng 128dm3
                      - đường kính loa 25cm lỗ phóng âm 21.6cm,kích thước thùng (90-67.4-38.2) thể tích thùng 189dm3
                      - đường kính loa 30cm lỗ phóng âm 26.7cm,kích thước thùng (100-75-42) thể tích thùng 262dm3
                      - đường kính loa 38cm lỗ phóng âm 30cm,kích thước thùng (113-85-49.5) thể tích thùng 407dm3
                      lỗ phóng âm tính theo chiều dài,kích thước thùng loa tuy theo sở thích của bạn đóng theo thứ tự nào cũng được chủ yếu là thể tích đạt đươc theo yêu cầu hay không.

Comment

đây nè,đợi mọi người hội ý lâu quá mình chuẩn bị bắt tay vào làm mà chưa có thông số nhất định nữa,
                        Attached Files

Comment

có ai biết nhật tảo có bán loại loa này không?giá bao nhiêu vậy?nếu có thì tiệm nào bán thế?
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
                            đây nè,đợi mọi người hội ý lâu quá mình chuẩn bị bắt tay vào làm mà chưa có thông số nhất định nữa,
                            thiết kế thùng loa kiểu này tốt đấy, phù hợp xu hướng, đáp ứng tốt mọi dải tần, 2 con 7294 cầu thì dư sức đánh loa sub 40 rồi, sub 30 mình đang dùng cũng ko chịu nổi 2 con ic, còn về mạch cs sò thì công suất bao nhiêu cũng có nhưng hơi ngại về chất lượng âm thanh, nó sẽ biến cái loa của bạn trở nên rẻ tiền như loa của mấy ông bán rong mất, nếu muốn cs lớn mà dùng sò nên mua âm li hãng hoặc các loại chuyên dụng cho sân khấu, của hãng peavey (mỹ sx), và giá của nó gấp vài chục lần cái loa của bạn DIY, mạch sò tự ráp hoặc mạch bán sẵn ngoài chợ khó mà hay hơn đc cái califonia của sài gòn lắm
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY

Comment

thiết kế thùng loa kiểu này tốt đấy, phù hợp xu hướng, đáp ứng tốt mọi dải tần, 2 con 7294 cầu thì dư sức đánh loa sub 40 rồi, sub 30 mình đang dùng cũng ko chịu nổi 2 con ic, còn về mạch cs sò thì công suất bao nhiêu cũng có nhưng hơi ngại về chất lượng âm thanh, nó sẽ biến cái loa của bạn trở nên rẻ tiền như loa của mấy ông bán rong mất, nếu muốn cs lớn mà dùng sò nên mua âm li hãng hoặc các loại chuyên dụng cho sân khấu, của hãng peavey (mỹ sx), và giá của nó gấp vài chục lần cái loa của bạn DIY, mạch sò tự ráp hoặc mạch bán sẵn ngoài chợ khó mà hay hơn đc cái califonia của sài gòn lắm
                              cái đó thì không sao.với tai trâu của mình thì sao có khả năng cảm âm tốt so với mấy anh chị khác được.chẳng qua là mình tự tay mình thiết kế mẫu mã theo ý mình và thưởng thức thành quả đạt được có thể còn cảm thấy vui hơn ấy chứ.MUỐN BIẾT THÌ PHẢI BẮT TAY VÀO LÀM.ĐỂ BIẾT ĐƯỢC THỰC TẾ NÓ RA SAO CHỨ.

Comment

chà!sau thời gian sưu tầm loa sub mình cũng đã tìm được loa hãng kenwood,3 tấc lận,nghe người bán là họ nói là loa 4 lớp màng (ấn vào thì khá cứng).không biết làm sub được không nhỉ?với cục nam châm kép,nặng kinh khủng.nếu nghe không ra gì chắc đem nó ra tập tạ quá.hi!tại giờ còn phải xa nhà không có gì để up hình lên để các bạn chỉ giúp.ván cũng mua rồi.vật liệu thì để ở nhà mà mình thì đang ở xa nhà.chưa có thời gian về thiết kế.hic,,,

Comment

Về tác giả

Collapse

manhpham Tìm hiểu thêm về manhpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X