Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng thùng loa toàn dải

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ván mình mua là loại ván ép dày 2cm,với S= 120*240(cm).kiểu này thì mình phải hạ chiều cao thùng loa xuống còn 240cm thôi.đợt này về với công việc đó chắc mình lên cơ quá,nào cưa nào đục và cả khoan nữa.hix....còn làm thêm mạch siêu trầm nữa chứ,thật là....vì đam mê nên giờ phải chịu cực thôi để sau này sẽ chịu khổ.

Comment

đây là những loa mình dùng cho ý tưởng này:
      các bạn có ý kiến xin chỉ giáo nha.thank trước.
      Attached Files

Comment

và đây mình xin bổ sung thêm:
        Attached Files

Comment

và đây nữa
          Attached Files

Comment

wow, bác đầu tư quá! Mong là sản phẩm đúng ý bác. Theo kinh nghiệm của e, loa đóng xong thành công được một phần, còn một phần quan trọng nữa là mạch crossover. Vì khi chia tần, mình đã cắt dải tần thành những mảng rời nhau, thành ra, "dán" nó lại liền lạc, không dư, không thiếu, cũng là một chuyện đáng quan tâm. Thêm nữa, việc setup phòng nghe cũng quan trọng. Do thiếu kinh nghiệm, e vấn thích 2 đường, đóng thùng onken để thưởng thức nhạc thôi.

Comment

Nguyên văn bởi docsach Xem bài viết
              wow, bác đầu tư quá! Mong là sản phẩm đúng ý bác. Theo kinh nghiệm của e, loa đóng xong thành công được một phần, còn một phần quan trọng nữa là mạch crossover. Vì khi chia tần, mình đã cắt dải tần thành những mảng rời nhau, thành ra, "dán" nó lại liền lạc, không dư, không thiếu, cũng là một chuyện đáng quan tâm. Thêm nữa, việc setup phòng nghe cũng quan trọng. Do thiếu kinh nghiệm, e vấn thích 2 đường, đóng thùng onken để thưởng thức nhạc thôi.
              phải thử thách chính mình chứ,mình cũng đóng xong một thùng,giờ đúng như bạn nói,mạch chia tần cắt tần số chưa đc mấy,loa bass không chỉ đánh bass mà còn mid trong đó nữa,chủ yếu là giọng đàn ông,còn loa mid thì phát đúng tần số nữ (vì âm nữ cao hơn mà) mình nghĩ chia tần loa bass khoảng 900HZ nên mới còn tiếng mid trong đó.nhìn trong mạch thì nó mắc như vậy nè:đầu vào qua cuôn dây rồi ra loa đồng thời song song với tụ 47 uf nữa,mình nghĩ cuộn dây quấn thiếu vòng thì phải?dây quấn khoảng từ 0.8-1ly đó.

Comment

em định đóng thùng loa treo tường như thế này có được ko? các bác cho ý kiến

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                  em định đóng thùng loa treo tường như thế này có được ko? các bác cho ý kiến
                  loa như thế nào?và bạn nghe những bạn nhạc nào,công suất?mình nghĩ loa để tường thường là loa tương đối thôi,loa càng to công suất càng lớn thì trọng lượng và khối lượng tỉ lệ thuận đấy,với lại nhà bạn diện tích nhỏ,hoặc trong phòng kín thì treo tường thì phù hợp.nếu mà thích nghe nhạc dance hoặc còn máu hơn nữa là thể loại nhạc thập cẩm thì bạn coi chừng sập nhà đấy

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                    Bác có định gắn 2 cái loa trầm (có vành thông khí đằng sau) khác kích thước như trong hình ko. Nếu ko phải là 1 kiểu thùng thật đặc biệt thì chả ai đi lắp 2 cái loa trầm khác kích cỡ, khác công suất như thế cả. Còn vì sao thì bác lắp thử đi rồi biết.
                    Mình có định lắp loa sup đâu, mình lắp loa toàn dải mà. loa to là loa bass còn bên trên là loa mi và tres. Mình định làm các thanh gỗ chắn như trên hình để làm ma trận âm thanh mà. mình thấy 1 số trang hướng dẫn cách làm các vách ngăn như thế mà.

Comment

Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
                      loa như thế nào?và bạn nghe những bạn nhạc nào,công suất?mình nghĩ loa để tường thường là loa tương đối thôi,loa càng to công suất càng lớn thì trọng lượng và khối lượng tỉ lệ thuận đấy,với lại nhà bạn diện tích nhỏ,hoặc trong phòng kín thì treo tường thì phù hợp.nếu mà thích nghe nhạc dance hoặc còn máu hơn nữa là thể loại nhạc thập cẩm thì bạn coi chừng sập nhà đấy
                      E nghe tất cả các thể loại nhạc (ưu tiên nhạc vàng và nhạc đỏ). bass của e là bass 200 150W (hồng kỳ) còn mi và tres thì e chưa mua. e đã có mạch phân tần cho 3 loa

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                        EM nói là nói bác samsungd600 ấy chứ. Bác ấy định lắp 4 cái loa kia kìa
                        Có lẽ bác ấy dùng bộ phân tần cho 4 loa.

Comment

tớ vân thích mỗi loa thực hiện 1 chức năng hơn đóng thùng tăng chất luong bass là chính.loa tress để riêng ra đi bạn.tạo âm thanh lập thể nghe mới chất.như các loa 2.1 hoặc 4.1 bass tuyệt vời mỗi tress hơi kém ta tăng chất lượng tress lên bằng cách gep thêm loa tress
                          Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                          Web :

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                            Cho dùng có dùng phân tần thế nào đi chăng nữa nhưng bác có biết là mức nén âm, hay thể tích ko khí bị nén khi các màng loa có kích thước khác nhau khi dao động trong thùng ko? Diện tích màng loa càng lớn thì thể tích này càng lớn, cung như thế công suất loa càng lớn thì thì thể tích dao đông của không khí cũng càng lớn. Cho dù thiết kế thùng để khi sóng phát ra ở 2 màng loa này đồng pha, thì loa nhỏ lúc này chả khác gì 1 loa màng giả, ko có hiệu quả về công suất, chỉ có hiệu quả vè tần số, chưa nói đến việc lắp như thế có thể làm rách màng loa nhỏ khi chạy công suất lớn. Tóm lại là nó làm giảm đáng kể hiệu quả của thùng với loa trầm. Chính vì điều này mà các loa mid, treb được bịt kín phía sau.
                            bạn không đọc kỹ ý của mình àh!mình nói là dùng cặp kenwood làm sub và 2 cặp 2 tấc làm bass,mỗi sub,bass,mid treble đều có vách ngăn hết.còn thùng này mình dùng phân tầng 3 đường tiếng thôi.còn sub thì có ampli khác đảm nhiệm riêng rồi.

Comment

phải thử thách chính mình chứ,mình cũng đóng xong một thùng,giờ đúng như bạn nói,mạch chia tần cắt tần số chưa đc mấy,loa bass không chỉ đánh bass mà còn mid trong đó nữa,chủ yếu là giọng đàn ông,còn loa mid thì phát đúng tần số nữ (vì âm nữ cao hơn mà) mình nghĩ chia tần loa bass khoảng 900HZ nên mới còn tiếng mid trong đó.nhìn trong mạch thì nó mắc như vậy nè:đầu vào qua cuôn dây rồi ra loa đồng thời song song với tụ 47 uf nữa,mình nghĩ cuộn dây quấn thiếu vòng thì phải?dây quấn khoảng từ 0.8-1ly đó.
                              Hi, Thấy ssd600 chắc là mê nhạc lắm, nên mới đầu tư như vậy.
                              Vẫn một lời khuyên chân thành cho bạn samsungd600, nếu bạn là lần đầu đóng thùng loa, chưa thật nhiều kinh nghiệm thì đừng thử sức với nhiều đường tiếng như vậy, 2 đường tiếng và chỉ xài 2 loa cho một thùng thôi cũng đủ rồi.
                              Mà hình như sản phẩm đã hoàn thành rồi phải không ssd600? Mình nghĩ thay vì thay đổi số vòng cuộn cảm, bạn thử tăng giá trị tụ C song song với loa thử xem vì mấy lần trước mình thấy thay đổi cuộn cảm có tác dụng ít lắm mà lại cực nữa. ssd600 thử mua thêm mấy tụ quạt bán ngoài chợ(2.2uF, 1uF gì đó, đừng sợ không phải tụ audiophile thì dở nhé, chẳng sao cả đâu), mắc song song vào thử xem.

Comment

Nguyên văn bởi docsach Xem bài viết
                                Hi, Thấy ssd600 chắc là mê nhạc lắm, nên mới đầu tư như vậy.
                                Vẫn một lời khuyên chân thành cho bạn samsungd600, nếu bạn là lần đầu đóng thùng loa, chưa thật nhiều kinh nghiệm thì đừng thử sức với nhiều đường tiếng như vậy, 2 đường tiếng và chỉ xài 2 loa cho một thùng thôi cũng đủ rồi.
                                Mà hình như sản phẩm đã hoàn thành rồi phải không ssd600? Mình nghĩ thay vì thay đổi số vòng cuộn cảm, bạn thử tăng giá trị tụ C song song với loa thử xem vì mấy lần trước mình thấy thay đổi cuộn cảm có tác dụng ít lắm mà lại cực nữa. ssd600 thử mua thêm mấy tụ quạt bán ngoài chợ(2.2uF, 1uF gì đó, đừng sợ không phải tụ audiophile thì dở nhé, chẳng sao cả đâu), mắc song song vào thử xem.
                                tại không có thời gian để đi sâu,không thì mình phân tần chủ động rồi.mấy mạch phân tần ngoài chợ bán chỉ để lừa người không biết thôi.muốn tốt thì mắc,tự làm thì thời gian...để ra trường làm một dàn khủng luôn mới được,làm từ A-Z luôn bảo đảm 100% không đụng hàng.nếu bác nào muốn tham gia thì qua chủ đề NƠI NHỮNG SÁNG TẠO...gì đó?không nhớ rõ nữa.
                                Last edited by samsungd600; 21-07-2010, 22:30.

Comment

Về tác giả

Collapse

manhpham Tìm hiểu thêm về manhpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X