Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng thùng loa toàn dải

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

không ai giúp em à.
    mà nhầm mail cua em la
    nguyenthelinh_92@yahoo.com.vn
    EM YÊU BÁC HỒ

Comment

Lang thang trên net thấy có link này có thể tham khảo được, có một số cách đóng thùng loa:
      http://users.swing.be/edwinpaij/realisations.htm

Comment

Có ai dùng loa Thunder 30cm rồi, hoặc biết được đặc tính và các thông số kỹ thuật thì cho mình biết đi. Mình đã đóng thùng cho nó rồi nhưng chỉ nghe hay ở dãy âm trung thôi. Tiếng bass nghe hơi bị ù. Kết quả chỉ nghe độc tấu là tốt, còn nhạc mạnh và nhanh thì rất tệ, nhất là tiếng trống bass. Mình đang lên kế hoạch sửa lại, nhưng chỉ có được hai thông số của loa là trở kháng 8 ôm và...cái tên Thunder của nó nên đang mù tịt. Cảm ơn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Xem bài viết
          Bạn thích đóng thùng loa !
          chơi thôi nhé!
          quá dể kich thước như sau (mình là thợ mộc mà)!
          siêu trầm bass 25 à:
          giống loa trung quốc nhẻ
          rộng 33cm`~35cm. /cao;33~35cm/sẫu 40`~42cm lỗ thông hơi d=8cm dài 10`~15cm.
          chiêu dày gỗ 2.5cm~3.5cm bằng gỗ mdf hoặc bằng gỗ mùn cưa ép.
          nói chung với kích thước như vậy loa sub đánh rầm rầm rồi chả hay lắm nhưng cũng không dễ đâu.
          quan trọng nhất là chất lượng loa bass và mạch điện thôi!
          có quá nhiều người đến chỗ mình thuê đóng vỏ loa .nói rõ hay đến khi ráp thành thùng âm thanh như vỗ mẹt.
          kích thước loa treo tường bass 20cm và 2mid10cm:
          chiều cạo 25cm chiều rộng 45cm chiều sâu22`~24cm gỗ dầy 2cm lỗ thông hoi 5cm hai lỗ hai bên cạnh loa.
          với loa cây cao80cm rông 20 cm 3 dường âm thanh các loa như sau(kinh nghiệm thợ mộc)
          loa bass d=16cm loa mid 10~12cm trebl=7.5cm(tep giấy 5w hoạc 15w) lỗ thông hơi d=6~8cm sát đáy phía trước mặt hoặc trên lưng phía sau thùng. chièu dầy gỗ 2cm~2'5cm. phía trong thùng có dán bông hóa học.
          mình tham gia diễn đàn đã lâu chỉ đọc bài của mọi người thấy nhu cầu kĩ thuật không cao lắm mình mới dám viết bài .về phân tần cho thùng loa còn quá nhiều việc phải làm mới cho ta một thùng loa hay.
          việc ta ấn định hình dáng kích thươc, dường kính các loa ,đôi lúc đã giết chết chất lượng âm thanh của thùng loa rồi.!!!
          thợ mộc thăng hoa một chút xin được lượng thứ!
          nguyễnthanh9
          Cho mình hỏi chút là muốn ghép các mảnh gỗ mùn cưa ép lại để đóng thành loa thì dùng đinh hay dùng keo, nếu dùng keo thì dùng loại nào? thaks
          Nguyễn Quang Hòa
          ĐT: 0982020683 - 0936368669
          Email:quanghoalcvn@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi Quanghoalcvn Xem bài viết
            Cho mình hỏi chút là muốn ghép các mảnh gỗ mùn cưa ép lại để đóng thành loa thì dùng đinh hay dùng keo, nếu dùng keo thì dùng loại nào? thaks
            Dứt khoát bạn phải dùng keo dán gỗ trét kín các mặt ghép trước khi dùng đinh đóng. Nếu dùng đinh thì bạn phải có dụng cụ ép chặt các tấm sau khi đóng. Riêng tôi thì tôi không dùng đinh mà dùng vít siết vì không có dụng cụ ép. Nếu thùng bạn đóng có kích thước nhỏ thì có thể không cần ép cũng được.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Xem bài viết
              Bạn thích đóng thùng loa !
              mình là thợ mộc mà!
              siêu trầm bass 25 à:
              giống loa trung quốc nhẻ
              rộng 33cm`~35cm. /cao;33~35cm/sẫu 40`~42cm lỗ thông hơi d=8cm dài 10`~15cm.
              chiêu dày gỗ 2.5cm~3.5cm bằng gỗ mdf hoặc bằng gỗ mùn cưa ép.
              nói chung với kích thước như vậy loa sub đánh rầm rầm rồi chả hay lắm nhưng cũng không dễ đâu.
              quan trọng nhất là chất lượng loa bass và mạch điện thôi!

thợ mộc thăng hoa một chút xin được lượng thứ!
              nguyễnthanh9
              chào bạn. Bạn có thể nói rõ hơn về cái loa siêu trầm này ko ?? Dùng loa sub gì ?? hay là chỉ dùng loa Bass thường ?? hay loa bass Hồng Kỳ ?? xin hỏi đã có ai đóng loa siêu trầm kiểu thế này mà dùng bass Hồng kỳ chưa ạ ??
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
                Dứt khoát bạn phải dùng keo dán gỗ trét kín các mặt ghép trước khi dùng đinh đóng. Nếu dùng đinh thì bạn phải có dụng cụ ép chặt các tấm sau khi đóng. Riêng tôi thì tôi không dùng đinh mà dùng vít siết vì không có dụng cụ ép. Nếu thùng bạn đóng có kích thước nhỏ thì có thể không cần ép cũng được.
                Mình thấy mấy ông quảng cáo dùng loại keo trên vỏ có ghi là chuyên dùng trong xây dựng, có thể gắn gỗ và sắt vào tường bê tông đấy. Không biết dùng loại đấy có được không nhỉ? Còn không thì chác phải dùng vít thôi.
                Nguyễn Quang Hòa

Comment

Nguyên văn bởi Quanghoalcvn Xem bài viết
                  Mình thấy mấy ông quảng cáo dùng loại keo trên vỏ có ghi là chuyên dùng trong xây dựng, có thể gắn gỗ và sắt vào tường bê tông đấy. Không biết dùng loại đấy có được không nhỉ? Còn không thì chác phải dùng vít thôi.
                  keo 502 và mùn cưa là ok cộng với vài em vit nữa là okia lun
                  Y!:

Mail:

Comment

Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
                    keo 502 và mùn cưa là ok cộng với vài em vit nữa là okia lun
                    Thanks nhiều nha mình gắn được rồi, công nhận là loại keo đó gắn chắc thật mà nhanh khô lắm. giờ chỉ còn khoét lỗ loa và lỗ thông hơi thôi.
                    Nguyễn Quang Hòa

Comment

• hình như dùng keo epoxy gắn mới đc.em dùng keo 502 gắn và đinh đóng supwoofer no oáng cho 3 quả vỡ hết ra rồi.em chư thử epoxy nhưng ở chỗ em làm thì em đổ vào nó cứng mà rất chắc.các bác nghĩ sao?
                      bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

• các bác nói thì hay nhưng các bác hãy cho anh em một lời giải chứ, ví dụ như là một tài liệu gì đó về cách đóng loa.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                          hình như dùng keo epoxy gắn mới đc.em dùng keo 502 gắn và đinh đóng supwoofer no oáng cho 3 quả vỡ hết ra rồi.em chư thử epoxy nhưng ở chỗ em làm thì em đổ vào nó cứng mà rất chắc.các bác nghĩ sao?
                          Bạn phải biết một số kỹ thuật nghề mộc nữa mới được. Ở các cạnh ghép bạn phải gia cố thêm các thanh gỗ dọc theo giao tuyến của hai mặt ghép (bên trong thùng) thì mối ghép mới chắc chắn được. Các thanh này vừa là trung gian để đóng đinh ghép các tấm ván, vừa tăng cường khả năng chịu lực của mối ghép.

Comment

• chào các bác.em cũng co cái mạch sub 500w em mua ở chợ trời.em tìm mua loa nhưng không cái nào ưng ý được cả.ý định tim bass 30cm nhưng không có cái nào chỉ có loa thường nên em tìm được cái megabass 25cm của HongKy 150w/8ohm.em định đóng thùng sub cho nó.nhà thằng bạn em có cái sub bass yamaha m-800.bass 30cm.{định đóng giống cái nhà nó nhưng k tìm được bass 30cm,}giờ có cái bass 25 thì em đóng theo kiểu thùng loa giống nhà bạn em có đc k?có thay đổi gì k?mà cái mạch của em 500w em định lắp cho nó tải 2 cái bass 25cm đc k?tất nhiên em se làm thung cao gấp đôi và ngăn riêng biệt.em sợ thừa công suât của mạch nên làm 2 bass cho ăn toàn.với công suất như thế thì nên mắc 2 con bass 25cm song song hay nối tiếp thì an toàn ah?em sợ cháy loa lắm.cộng 2 con bass đó cũng chỉ đc 300w mà mạch thì những 500w.mạch em 4 sò toshiba.c5200 và 1943.anh nào biết thiết kế cho em.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                              hình như dùng keo epoxy gắn mới đc.em dùng keo 502 gắn và đinh đóng supwoofer no oáng cho 3 quả vỡ hết ra rồi.em chư thử epoxy nhưng ở chỗ em làm thì em đổ vào nó cứng mà rất chắc.các bác nghĩ sao?
                              Keo 502 và mùn cưa hoặc bột trét vào khe ( chú ý là khi đã vặn vít rồi nha) lúc đó rồi thì xem mối gắn chắc hơn hay là gỗ chắc hơn ( chú ý : các mối ghép phải khít ) thì mới có tác dụng
                              Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
                                Bạn phải biết một số kỹ thuật nghề mộc nữa mới được. Ở các cạnh ghép bạn phải gia cố thêm các thanh gỗ dọc theo giao tuyến của hai mặt ghép (bên trong thùng) thì mối ghép mới chắc chắn được. Các thanh này vừa là trung gian để đóng đinh ghép các tấm ván, vừa tăng cường khả năng chịu lực của mối ghép.
                                Bác nói chí phải , keo rồi còn phải có kĩ thuật nữa ...
                                Y!:

Mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

manhpham Tìm hiểu thêm về manhpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X