Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng thùng loa toàn dải

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• binh thuong thoi, day la loai cho co dien, dang horn , tu va
    nguoi gia thuong thuc nhac co dien

Comment

• toi cũng dax từng đóng rất nhiều thùng loa, và tự nghe kiểm nghiệm thấy rằng
      phải tùy thuộc vào loa của bạn có độ co giật bao nhiêu thi bạn đóng diện tích thung loa tưong đương
      ngoai ra con phai co bong mút,vách ngăn...hấp thụ ồn bên trong..,rồi tiêp đó là mạch phân chia tần số..

Comment

• Nguyên văn bởi đỗchid Xem bài viết
        toi cũng dax từng đóng rất nhiều thùng loa, và tự nghe kiểm nghiệm thấy rằng
        phải tùy thuộc vào loa của bạn có độ co giật Là cái gì bao nhiêu thi bạn đóng diện tích thung loa tưong đương thế các thông số kèm theo loa nếu mua củ chính hãng để làm cảnh ah
        ngoai ra con phai co bong mút,vách ngăn...hấp thụ ồn bên trong..,rồi tiêp đó là mạch phân chia tần số..
        Đặc trưng là đây
        By three methods we may learn wisdom:
        First, by reflection, which is noblest;
        Second, by imitation, which is easiest;
        and third by experience, which is the bitterest

Comment

• em muốn làm một loa siêu trầm mắc 1 loa trước 1 loa sau bass 25
          mà không biết kích thước thù loa như thế nào mong các bác trên diễn đàn giúi em.hiiiiiiiiiiiiiii
          }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
          Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
          Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
          }==={>>0978885615>>>

Comment

• Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
            loa mình đã có rồi,làm cho mình thì mình hưởng.có gì đâu mà đổ nợ?mình chỉ muốn hỏi là còn cách nào khác hơn không.định dùng ampli 12 sò c5200 vva a1943đánh bass mid treble,và ic 7294 kiểu BTL đánh sub.ah!có bạn nào biết ở nhất tảo chỗ nào bán loa giá rẻ không.phòng hờ cháy nổ:
            dong y voi bac luon Nhung sao ko dung 5200 va 1943 cho kenh sub ma lai dung 7294 BTL

Comment

• cai nay thi ko dong y voi ban rui. 7294 chua chac da cho chat luong nhat la IC anh ba. hon nua 7294 ko the nao cho chat am tot duoc nhat la o dai tan so thap. chi co dieu la voi cong suat tuong duong voi 7294 thi mach so phuc tap hon vµ phai can chinh that tot rat con cong so voi con 7294 lai qua don gian ve mach rap dung data la chay.

Comment

• không có bác nào nghe và đã làm việc dóng thùng loa sao????????/
                }==={>>0978885615>>>

Comment

• Nguyên văn bởi mitdac_hanam Xem bài viết
                  không có bác nào nghe và đã làm việc dóng thùng loa sao????????/
                  Có đó mình mới làm xong con sub dùng 4 em 5200 và 1943. loa sub 25cm HQ. thung mình đóng hơi to tai vì có định nâng cấp lên 30cm nên đóng hơi to. kết quả cho khá tôt âm trầm sâu chắc và mềm không u u vì thể tích thùng lớn nhưg nhược điểm là tiếng bass ko được mạnh tai thùng to quá

Comment

• thể tích là cao rộng sâu: 40*35*50 lỗ thông hơi 7.4 dài 25 cm đây là thể tích phủ bì nhé gỗ MDF dày 1,5cm.

Comment

• Nguyên văn bởi ngluc33 Xem bài viết
                      Có đó mình mới làm xong con sub dùng 4 em 5200 và 1943. loa sub 25cm HQ. thung mình đóng hơi to tai vì có định nâng cấp lên 30cm nên đóng hơi to. kết quả cho khá tôt âm trầm sâu chắc và mềm không u u vì thể tích thùng lớn nhưg nhược điểm là tiếng bass ko được mạnh tai thùng to quá
                      cái cua minh cung vay. chi nghe trong nha thui chu ra toi ngoài sân trẳng thấy gì
                      }==={>>0978885615>>>

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Xem bài viết
                        xin lạm bàn về đóng thùng loa;
                        đóng thùng loa quá dễ ai cũng đóng được,những người đóng thùng loa đang kinh doanh đắt hàng không lên đây chỉ dẫn cho các bạn đâu(vì miếng cơm manh áo mà)? mà chỉ có chúng ta mà thôi,những người thích nghịch âm thanh,thích khám phá khả năng bản thân.
                        mình nghịch loa nhiều lắm,có một vài nhận xét sau góp vui cùng các bạn.
                        muốn đóng một thùngloa bạn cần có tối thiểu loa bass,tép,hoặc trung(mid),bạn sẽ có đường kính các loa ,từ đó sẽ có đường kính lỗ khoét.
                        điều cần thiết nhất là thể tích thùng loa,bạn sẽ phải quyết định các kích thước;rộng- cao-sâu(có thể mô phỏng theo một kiểu loa nào mà có loa bass cùng đường kính với loa bạn có.nhưng bạn phải tự bằng lòng với thành quả mà mình tạo ra,có thể chế biến đôi chút cho vừa ý mình.mà không hơn được.vì bạn có biết thông số nào của loa đâu.?nếu có biết tính toán cũng chỉ là vui thôi,kết quả không đúng như bạn mong đợi.bộ chia tần(phân tần)bạn tính cứ cho là chuẩn mà cái loa bạn có nó có rung được theo tần số bạn ấn định đâu nó chỉ ngậm đắng nuốt cay mà thôi?.nếu cái loa bạn kiếm được chỉ là chưa hỏng,chưa rè,thì đóng thùng kêu được là quá hay rồi,nếu thích tự khẳng định mình thì cứ làm thực nghiệm thay dần cuộn chặn loa bass(nhiều vòng-ít vòng),tụ cho loa tép(4mf-1mf),nếu có loa trung cũng thay đổi cuộn chặn và tụ nối tiếp với loa trung(từ 4-22mf).cuối cùng cũng nghe được đấy.
                        còn lỗ thông hơi điều chỉnh chiều dài khoảng 1/3 chiều sâu thùng,đ/k thay đổi sao cho loa bass không bị rung bần bật là được(đ/k tử 3-7cm),vị trí thông hơi nếu ở mặt trước lợi tiếng trung(mid),nếu ở sau lưng thùng lợi trầm(phải có tường dội lại)nếu không âm thanh nhỏ hơn đặt thông hơi phía trước(có sách viết thông hơi là hồi tiếp;trước-dương,sau-âm),riêng thông hơi đặt sát đáy(dưới loa bass)rất lợi trầm.
                        riêng vỏ thùng chú ý kết cấu và loại gỗ;
                        các mảnh gỗ phải ghép kín,khít thành một khối(đóng đinh,gắn keo sữa)cứng vững.
                        loại gỗ dùng đóng loa;
                        tốt nhất-gỗ mùn cưa ép(in đô-malai),gỗ mùn cưa ép của việt nam rất kém nhanh gião(mủn) làm hỏng tiếng bas.ngoài ra có thể dùng gỗ mdf(bìa ca rtong ép)âm thanh rất đanh,hoặc gỗ dán dầy 1,5cm-3cm âm thanh tạm được.
                        hình thức cho thùng loa không ảnh hưởng đến âm thanh(lớp dán,mầu sắc)
                        riêng loa đứng hoặc cây rất lợi trầm,loa ngang(thường treo cao)ít trầm sâu.
                        riêng tôi cho rằng tự chế loa để nghe chỉ hay với mình thôi còn với người khác chưa chắc.với máy móc đo đạc âm thanh thì loa của ta buồn cười lắm.
                        chúc các bạn thành công.nguyenthanh9
                        Đây chỉ là kiến thức cơ bản để cái loa nó kêu cho ra kêu. Nếu chế không mà đạt chuẩn, thì mấy ông kỹ sư không sọ đầu đi học ở học viện MIT để về hưởng lương gần chục ngàn đô/tháng

Comment

• Thùng loa toàn dải để đạt được chất lượng âm thanh ngon thì hơi bị căng đấy vì khó đóng nếu như mình không biết thông số loa.hãy học tập mấy thùng loa cổ của Nhật và xem phân tần họ lắp ghép với loa....
                          Và phải làm nhiều mới rút ra được cái "hay" của mỗi người (gọi là sở thích)

Comment

• Mà cho hỏi chút là có ai biết chỗ nào ở hà nội bán loa chuẩn không nhỉ ? . Tức là loa có thương hiệu và chất lượng đó nhớ cho mình địa chỉ nhé . Thanks!

Comment

• Đầy như đất: Đồ cũ thì ra mấy chỗ ở Khâm Thiên-chỗ gần cái đường sắt, chợi giời phố Huế, chè chai lông vịt ngoại thành như Hà Tây, Bắc Ninh..
                              Đồ mới thì khi đi cầm cục tiền đô dày dày vào: HÀ NỘI HI-END CLUB 29 Cao Bá Quát và showroom của Trung tâm mua sắm điện tử Hà nội-11 Hai Bà Trưng Hà Nội ,
                              Công Audio - Phố Huế ( đồ cao cấp) hoặc QuânCông- Hai Bà Trưng,
                              CÔNG TY TNHH QUỐC TẾ ANH DUY 50 Phố Lò Đúc, Hà Nội.
                              Công ty Hòa Phúc 59 Xã Đàn, Phường Phương Liên, Quận Đống Đa.
                              Hoàng Hải Audio.
                              Hải tàu phố Hàng bài , Nguyễn Kim ở Tràng Thi.
                              không nhớ rõ số nhà -nhưng đối diện cổng trường TRẦN PHÚ-nó khoảng số nhà 7 gì đó phố HAI BÀ TRƯNG, mạn đường trần phú có khá nhiều hàng Audio hi-end ngon

Comment

• Nguyên văn bởi samsungd600 Xem bài viết
                                trên diễn đàn em thấy các kiểu thùng cho loa,em cũng muốn làm một cái nhưng chưa biết đóng như thế nào là hợp lý.thùng loa dự kiến em định đóng là loại dạng cây,chiều cao khoảng 2.5m.chiều sâu khoảng 50cm và độ rộng là 40cm.loa em dùng loại 3 hoăc 4 tấc để đánh sub (dưới cùng),loa 2 tấc đánh bass,1,5 tấc thì mid,2 treble giấy,và một củ loa treble nữa.tổng tất cả loa em dùng cho một thùng là :1 sub,2 bass,2 mid,2+1 treble.không biết có hợp lý không.mong được sự giúp đỡ.àh
                                Kính chào cả nhà. hôm nay em mới vào tới đây xem bài này. thấy ý tưởng này cũng giống em đã từng nghĩ. nhưng thực tế đã chứng minh, loa sub thường được làm riêng ra khỏi cụm mid và treble. đó là điều em biết. nếu có sai xin được chỉ dẫn thêm.
                                Học điện tử, làm nghề điện tử, mong sao đừng bị điện...xử!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

manhpham Tìm hiểu thêm về manhpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X