Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nguon cho JRC 4558 làm loa sub!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguon cho JRC 4558 làm loa sub!

thưa các bác, em đã luc tung diễn đàn, banh google, lòi mắt, mà vân ko biết cấp nguồn cho JRC 4558 như thế nào(mach am thanh sieu tram bên bác minhdt, mà cai trở 300k đó phai thay bang 15k phai ko may bac), theo datasheet thi nó nguồn đôi,Vac -15 vào chan 4, +15 vao chân 8, vậy mass vào đâu hả mấy bác, hic!
    please!
    Attached Files
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
    thưa các bác, em đã luc tung diễn đàn, banh google, lòi mắt, mà vân ko biết cấp nguồn cho JRC 4558 như thế nào(mach am thanh sieu tram bên bác minhdt, mà cai trở 300k đó phai thay bang 15k phai ko may bac), theo datasheet thi nó nguồn đôi,Vac -15 vào chan 4, +15 vao chân 8, vậy mass vào đâu hả mấy bác, hic!
    please!
    Mass là cái chỗ có điện áp bằng trung bình cộng của 2 điện áp nguồn ấy. Trong trường hợp này nó là điểm 0 V.

Comment

please!
      thi mass vào chỗ ( in + ) đó bạn
      Last edited by minhtai2412; 20-08-2010, 20:49.

Comment

Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
        thi mass vào chỗ ( in + ) đó bạn
        ờ nhỉ, tớ ngớ ngẩn wa, tắc ca mass đều đấu vào nhau phài ko, mass nguon va mass tin hieu phai ko!
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

cho mình hỏi. nguon nay la nguon xoay chieu hay phai qua chỉnh lưu tròn thành 1 chieu
          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
          092 2838 712 --->>

Comment

toi rồi mấy bác, lúc nay em làm như hình, và thế là "tẹt tẹt bép" toi 4558, em còn có 1 con hui ak, mấy bác tư vấn giúp, em cung co adapter dc tròn, cũng chia tụ để mấy mass, nhưng nó chỉ ù......
            Attached Files
            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
            092 2838 712 --->>

Comment

toi rồi mấy bác, lúc nay em làm như hình, và thế là "tẹt tẹt bép" toi 4558, em còn có 1 con hui ak, mấy bác tư vấn giúp, em cung co adapter dc tròn, cũng chia tụ để mấy mass, nhưng nó chỉ ù......
              Bạn chưa chỉnh lưu nguồn AC mà, lắp như vầy nổ là phải rồi.

IC 4558 thì cấp nguồn như vầy nè:
              Chân 8: V+
              chân 4: V-
              còn lại là các chân của 2 bộ opamp

Comment

lạy cụ , cụ học lớp 12 chưa đấy ạ ?? cuối quyển sách KỸ THUẬT ĐIỆN lớp 12 có dạy cách nắn điện nữa mà ??
                mạch nào mà chẳng dùng dòng 1 chiều.
                cụ cứ lắp như mạch của em là ok con gà đen.
                Mạch của em cái phần công suất dùng 7294. Cụ dùng 2030 thì dùng nguồn nhỏ hơn nhé. Mạch này cũng y hệt của Minhdt nhưng cách vẽ khác thôi ạ. Cụ cứ chỗ nào V+ thì nối vào V+ chỗ nào V- thì lắp Vào V- . Chỗ nào mass thì nối vào mass. Và đừng làm chạm chập gì nhé .
                Chúc vui
                P/s : lạy cụ. Con 4558 này chỉ lọc ra tiếng trầm thôi. Muốn có âm bass ra loa cần qua 1 tầng khuyếch đại nữa mới ra loa được cụ ạ. Muốn to thì dùng công suất lớn ( nguồn cũng lớn ) còn thích nghe nhỏ thì chơi tầng công suất nhỏ như 2030 là được òy
                Attached Files
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                  Bạn chưa chỉnh lưu nguồn AC mà, lắp như vầy nổ là phải rồi.

IC 4558 thì cấp nguồn như vầy nè:
                  Chân 8: V+
                  chân 4: V-
                  còn lại là các chân của 2 bộ opamp
                  vay phai đua về dc phai ko, à, cho hỏi cái trở ở chân 2 và 1 là 15k dc ko
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                    lạy cụ , cụ học lớp 12 chưa đấy ạ ?? cuối quyển sách KỸ THUẬT ĐIỆN lớp 12 có dạy cách nắn điện nữa mà ??
                    Mạch của em cái phần công suất dùng 7294. Cụ dùng 2030 thì dùng nguồn nhỏ hơn nhé. Mạch này cũng y hệt của Minhdt nhưng cách vẽ khác thôi ạ. Cụ cứ chỗ nào V+ thì nối vào V+ chỗ nào V- thì lắp Vào V- . Chỗ nào mass thì nối vào mass. Và đừng làm chạm chập gì nhé .
                    Chúc vui
                    P/s : lạy cụ. Con 4558 này chỉ lọc ra tiếng trầm thôi. Muốn có âm bass ra loa cần qua 1 tầng khuyếch đại nữa mới ra loa được cụ ạ. Muốn to thì dùng công suất lớn ( nguồn cũng lớn ) còn thích nghe nhỏ thì chơi tầng công suất nhỏ như 2030 là được òy
                    Tình hình là chủ top mù tịt điện tử từ A tới Z nên vậy. Muốn làm thì phải nghiên cứu kĩ một chút chứ chưa biết tí gì mà đòi làm ngay cháy là phải rồi

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                      Tình hình là chủ top mù tịt điện tử từ A tới Z nên vậy. Muốn làm thì phải nghiên cứu kĩ một chút chứ chưa biết tí gì mà đòi làm ngay cháy là phải rồi
                      thưa bác Dương, em chỉ là hoc sinh, mới thi TN xong, em chỉ đâu Cao Thắng thôi, o nhà rãnh làm cho vui, bác giúp em thì góp y chứ, ở đó xỏ hoài nổ thêm con 4558 nữa rồi, em cấp nguồn DC +-8 đôi, và DC +-12 đôi, nhưng nó vẫn ù ù, cái mạch của bác minhdt ak
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

Chúc vui
                        chào bác nongdanfo, tớ hiểu, tớ sài khuyech đại công suất dung d718 va b688 đóa, 180w, cái khuech dai thi ok, nhưng cái vụ cấp nguồn đôi mà có +- cho con này tui mù wa, tui ngiên cứu thêm mấy cái bo CS nó nắng cung có tụ 10000uF, 63V, đọc datasheet thấy nguồn cho 4558 là +-8v dc ma, tui có adapter 16v tròn rồi(chỉ co 2 dây) nên tui mới chế ra mass đó, nhưng chỉ ù ù thôi, à, có cẩn phải thêm con 104 xuống mass cho trầm hơn ko, tui nghe cái bass máy tính tui hat ko có 1 tiếng ca sỹ, hic , ghien wa, chac tháo ra nghien cứu!thank bác!
                        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                        092 2838 712 --->>

Comment

Chúc vui
                          bac nongdafo chu dao wa, để em thử!
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

cho em hỏi, em có 1 adapter dây, VDC = 12v, giờ có thể tạo va nguồn dôi, +- 6V để cho 4558 dc ko
                            chắc nghi ko wa
                            à, em co lam nư vậy, nhưng khi câu vào 4558 thì 1 bên là 12v, 1 bên là 0v, hjc, hay IC chết!
                            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                            092 2838 712 --->>

Comment

cho em hỏi, em có 1 adapter dây, VDC = 12v, giờ có thể tạo va nguồn dôi, +- 6V để cho 4558 dc ko
                              chắc nghi ko wa
                              à, em co lam nư vậy, nhưng khi câu vào 4558 thì 1 bên là 12v, 1 bên là 0v, hjc, hay IC chết!
                              thưa các bác, em xin trịnh trọng thông báo cho các biết, em đã tìm ra nguyên nhân mạch ko chạy, em đo từ Vcc- đến mass, thấy đúng là nó mass lun, có 1 sợi dây chì nhò hơn sợi tóc làm chập, em đã chuyển từ DC (Pin) sang đối xứng +-9v nhờ gợi ý của bac nongdanfo, nhưng em mún tiếng hát nhỏ nữa thì sao, em đã cho cáo 104pF giữa out va mass roi, nhưng ko an thua, vẫn còn nghe nhí nhí, cai loa vi tính em ko nghe tí gì lun ak! may bac giup em!
                              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                              092 2838 712 --->>

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X