Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về mạch Pre 4558 JRC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
    bác nongdanfo làm mạch gì đây ạ ? có phải mạch tạo tiếng vang dùng để hát caraOkie không vậy bác ?
    Đó là mạch Pre-amp Love-dientu oi!
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Em xin chốt lại vấn đề ạ Pre 4558

Sau khoảng 2 tuần, với sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác trên diễn đàn. Em xin được show con hàng của em.. Tuy xấu + đơn giản thế mà vất vả phết đấy các bác ợ .. Thank các bác
      Attached Files
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Đó là mạch Pre-amp Love-dientu oi!
        pre amp là gì vậy hả bạn , bạn có thể giải thích dùm được không bạn ? đó có giống như mạch chỉnh tone bass treble không ? mà sao bác nông dân fo làm thấy sơ đồ nguyên lý khác mà lúc thành phẩm lại khác vậy ?
        Y!:

Mail:

Comment

Ngay từ đầu em nói là em cưa cái mạch đó từ 1 cái Vọng ( dùng để hát karaoke ) rồi mà..
          Pre đơn giản là mạch khuyếch đại đầu vào. Âm thanh mạnh mẽ hơn ... Nói chung vấn đề này bên vnav nói nhiều rồi. Bác qua đó tham khảo thêm nhá. Bình dân nhất là dùng 4558. Dân chơi họ toàn dùng pre = tube ( đèn điện tử ) thôi ạ
          Có con Pre giá cao hơn cả amp ...

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
            Ngay từ đầu em nói là em cưa cái mạch đó từ 1 cái Vọng ( dùng để hát karaoke ) rồi mà..
            Pre đơn giản là mạch khuyếch đại đầu vào. Âm thanh mạnh mẽ hơn ... Nói chung vấn đề này bên vnav nói nhiều rồi. Bác qua đó tham khảo thêm nhá. Bình dân nhất là dùng 4558. Dân chơi họ toàn dùng pre = tube ( đèn điện tử ) thôi ạ
            Có con Pre giá cao hơn cả amp ...
            4558 cũng dc rồi. Ta làm ta nghe thì phải tùy thuộc vào cái lỗ tai nữa. Chứ cứ nhiều tiền thì hay hơn thì có mà chết. Chỉ sợ khi nghe đèn điện tử với C1815 cũng bằng nhau thì phí

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              4558 cũng dc rồi. Ta làm ta nghe thì phải tùy thuộc vào cái lỗ tai nữa. Chứ cứ nhiều tiền thì hay hơn thì có mà chết. Chỉ sợ khi nghe đèn điện tử với C1815 cũng bằng nhau thì phí
              Vâng ạ. Em cũng tai trâu thôi ạ ....
              EM thấy bên đó cũng có sơ đồ Pre dùng C 1815 thì phải .. nhưng em ko bít dùng sò ( tranzito ) .. cân chỉnh cũng khó ...

Comment

bác nào có thể giải thích về con trở hồi tiếp ko ạ ??
                Nếu mắc // 1 tụ vào đó thì mạch sẽ thế nào ??
                Nếu tụ nối tiếp trở thì thế nào ??
                Bác nào có thể cho 1 ví dụ cụ thể về vấn đề này ko ạ ??
                Thank for all

Comment

bác nào có thể giải thích về con trở hồi tiếp ko ạ ??
                  Nếu mắc // 1 tụ vào đó thì mạch sẽ thế nào ??
                  Nếu tụ nối tiếp trở thì thế nào ??
                  Bác nào có thể cho 1 ví dụ cụ thể về vấn đề này ko ạ ??
                  Thank for all
                  mạch kđ ko đảo:Vin đấu với Vin+,Vin- nối xuống mass qua R. Hệ số kđ =1+Rht/R
                  Mạch kđ đảo:Vin+ nối xuống mass , Vin- nối với Vin qua R thì Hskđ=-Rht/R
                  Tần số càng cao thì dung kháng tụ càng nhỏ=>khi mắc tụ (hoặc tụ nt trở)//với Rht thì sẽ làm giảm hskđ của mạch ở tsố cao

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                    mạch kđ ko đảo:Vin đấu với Vin+,Vin- nối xuống mass qua R. Hệ số kđ =1+Rht/R
                    Mạch kđ đảo:Vin+ nối xuống mass , Vin- nối với Vin qua R thì Hskđ=-Rht/R
                    Tần số càng cao thì dung kháng tụ càng nhỏ=>khi mắc tụ (hoặc tụ nt trở)//với Rht thì sẽ làm giảm hskđ của mạch ở tsố cao
                    nghĩa là : lắp tụ // trở => tiếng trép ít đi.
                    tụ nối tiếp với trở thì thế nào ạ ??
                    Mạch khuyếch đại đảo chắc phải hay hơn ko đảo chứ nhể

Comment

nghĩa là : lắp tụ // trở => tiếng trép ít đi.
                      tụ nối tiếp với trở thì thế nào ạ ??
                      Mạch khuyếch đại đảo chắc phải hay hơn ko đảo chứ nhể
                      tụ nt với trở (tất nhiên là vẫn phải có Rht để đảm bảo VoutDC =0) thì làm giảm 1 phần tiếng treble. Mắc//tụ còn để lọc nhiễu ts cao tránh tự kích
                      Còn việc mắc đảo hay ko đảo tôi thấy nghe cũng ko có gì khác nhau

Comment

tụ nt với trở thì làm giảm 1 phần tiếng treble. Mắc//tụ còn để lọc nhiễu ts cao tránh tự kích
                        Thank bác.. Em đang muốn mắc tụ nối tiếp trở để ép phẳng cái tần số ở giữa ( tầm 500hz đến tầm 10kHz đây ) Có nghĩa là ép cái dải trung ấy xuống ấy ạ.. Để các dải trầm và treble mạnh hơn ấy mà .. có được ko mấy bác

Comment

Bạn có thể mắc 1 nửa ic kđ bass nửa còn lại kđ treble rồi 2ngõ ra đấu chung lại qua 2 con trở

Comment

Bạn có thể mắc 1 nửa ic kđ bass nửa còn lại kđ treble rồi 2ngõ ra đấu chung lại qua 2 con trở
                            Em ko thích cách này. Ý em là dùng hồi tiếp thôi. (1 con trở nối tiếp với tụ ) // với 1 trở .. thế nhé bác.. nhưng em chưa biết trị số.. bác tính cho em nhá

Comment

Em ko thích cách này. Ý em là dùng hồi tiếp thôi. (1 con trở nối tiếp với tụ ) // với 1 trở .. thế nhé bác.. nhưng em chưa biết trị số.. bác tính cho em nhá
                              cách này hay mà, mỗi nửa ic kđ 1 dải tần nên nghe chuẩn hơn. Mỗi kênh tiếng bạn dùng 1 ic 1 nửa lọc lấy tiếng bass 1 nửa lọc lấy tiếng treble rồi đấu gộp lại qua 2 trở vừa đơn giản mà nghe lại hay.(tôi thấy ngoài chợ bán mạch âm sắc có loại dùng 4 con 1 cho bass,1cho mid ,1cho treble,1cho volume nhưng cũng có loại chỉ 1 con cho tất cả. Loại 4 con chắc là nghe phải hay hơn loại 1 con rồi)

Comment

em thích nó nghe như tín hiệu qua I qua li rơ ấy. .. em trình bày khó hiểu quá ạ.. đại loại như mạch megabasss của Sony ấy. basss sâu trép phơi phới ...
                                em khẳng định lại là ko phải em thích mạch bass trép. mà em muốn 1 mạch như megabass sony ấy..

Comment

Về tác giả

Collapse

nongdanfo Tìm hiểu thêm về nongdanfo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X