Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về mạch Pre 4558 JRC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
    pre amp là gì vậy hả bạn , bạn có thể giải thích dùm được không bạn ? đó có giống như mạch chỉnh tone bass treble không ? mà sao bác nông dân fo làm thấy sơ đồ nguyên lý khác mà lúc thành phẩm lại khác vậy ?
    1/Preamp (pre-amplifier) là Tiền-khuếch-đại, có nghĩa là nó được dùng trước mạch Khuếch đại công suất (KĐCS).
    2/Tác dụng: Khuếch đại tín hiệu về mặt điện áp (ví dụ tín hiệu ở mức 200mv sẽ được nâng lên 1 vol (có thể đến 2 vol nếu muốn) để khi đưa đến KĐCS thì hiệu quả hơn.
    3/Trên Pre-amp có thể tích hợp phần Tone Control và phần mixer (chuyển/trộn các ngõ vào/mic....).

Các hãng âm thanh cao cấp ít khi tích hợp lu bu (tone, equalizer..) lên preamp, nó chỉ đơn thuần là nâng độ lợi áp lên 1 chút + volume control. Vì sao, vì nó ảnh hưởng trực tiếp lên phần KĐCS sau nó. Nói cách khác là phần Preamp là rất quan trọng trong toàn bộ hệ thống KĐ âm thanh.

**Luôn tiện nói luôn về Buffer (khác với Preamp): Audio Buffer là phần khuếch đại dòng (trong khi preamp khuếch đại áp) mục đích cũng để cho phần KĐCS sau nó hoạt động hiệu quả hơn với nguồn âm đã được nâng độ lợi dòng (I). Thông thường chọn độ lợi của Buffer trong khoảng 3 tới 10 là OK rồi.

Chúc vui!
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

theo bác thì dùng opam có thể làm buffer amp ko ạ ?? .. và như thế nào ??
      Em vẫn chưa hiểu khuyếch đại dòng # cái khuyếch đại áp như thế nào ?? có cao thủ nào vào chỉ giáo cho anh em với

Tiện thể cho em xin mấy cái mạch cho nó sinh động ạ
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        theo bác thì dùng opam có thể làm buffer amp ko ạ ?? .. và như thế nào ??
        Em vẫn chưa hiểu khuyếch đại dòng # cái khuyếch đại áp như thế nào ?? có cao thủ nào vào chỉ giáo cho anh em với

Tiện thể cho em xin mấy cái mạch cho nó sinh động ạ
        1/ khuyếch đại áp: Vdu: từ KĐ vi sai đưa qua tầng thúc của KĐCS (tầng này để KĐ áp cao lên: biên độ tín hiệu cao lên: âm thanh phát ra lớn hơn).

2/ khuyếch đại dòng là KĐ dòng điện lớn thêm chút. Vd: từ tầng thúc KD9CS đưa qua tầng CS (sò/ Fet) (để KĐ dòng điện mạnh lên: KĐ độ mạnh của tín hiệu đưa ra loa - như vậy nó mới đủ mạch để đẩy mấy cái loa rung mạnh ví dụ loa bass). nếu không có cái đám sò/fet/IC CS thì tín hiệu sau tầng thúc (KĐ điện thế) vẫn có thể nghe được nhưng mà yếu xìu hà!).

Ở (1) và (2) trên bạn phân biệt được Độ mạnh tín hiệu (i-dòng) và Độ lớn tín hiệu (V- áp) chưa?

3/Opam làm Buffer good. Mình sẽ copy lại 1 post của ai đó ở 1 chỗ khác về buffer làm bằng Opam ở lần post sau để anh em tham khảo.
        Người ta còn làm buffer cho Mic/ Pre cho mic trước khi Mix vào tín hiệu nhạc trong KOK.
        Last edited by tepriu; 04-11-2010, 12:12.

Comment

Cái phần tiếng việt dưới đây là tôi lấy ở : http://my.opera.com/ceez/blog/buffer1-2. nhưng bi giờ vào không được nữa nên tôi đưa cái file word lên cho tiện xem

Cái hình jpg là Pre không dùng IC.

Cái file tiếng Anh là lấy từ web nước ngoài (không nhớ forum nào nữa)

Mong là nó có ích !!
          Attached Files

Comment

em có lắp 1 con 4558 nhưng vẫn còn tiếng treble làm sao để lam hết tiếng treble ,sử dụng nguồn 12v đôi

Comment

Nguyên văn bởi 0972568142 Xem bài viết
              em có lắp 1 con 4558 nhưng vẫn còn tiếng treble làm sao để lam hết tiếng treble ,sử dụng nguồn 12v đôi
              mất tiếng treble bằng cách trước khi đưa tín hiệu vào 4558 thì cho qua phần Lowpass, tần số lowpass trong tầm 300hz là chẳng còn 1 miếng treble xíu xiu nào! Các cách mắc và tính toán trị số linh kiện thì theo link sau, rất đầy đủ: http://www.electronics-tutorials.ws/.../filter_1.html

Hoặc là làm 1 bộ Crossover (phân tần) ở loa như cái hình dưới
              Attached Files
              Last edited by tepriu; 10-11-2010, 23:24.

Comment

rắc rối quá chẳng bít gì hết,ko bít điện trở,ko bít tụ

Comment

ơ thế bạn lắp con 4558 như thế nào?

Comment

đây là sơ đồ bạn coi thử dùm mình,sơ đồ nay khac với các sơ đồ khác
                    Attached Files

Comment

không biết thì học sẽ biết. Bạn hỏi thế mà cũng mong được người ta trả lời à ??
                      Mạch của bạn lấy ở đâu. Sai bét cả. Đầu ra nối với loa ?? chắc là loa headphone ?? chứ loa thùng thì có mà đến tết cũng chẳng thấy gì .
                      Với lại cái mạch lọc trầm sai nên bạn phải làm lại thôi. Mạch siêu trầm trên này đầy đủ cả.. Bạn sang mục tự lắp loa siêu trầm tìm nhé

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                        1/Preamp (pre-amplifier) là Tiền-khuếch-đại, có nghĩa là nó được dùng trước mạch Khuếch đại công suất (KĐCS).

Thông thường chọn độ lợi của Buffer trong khoảng 3 tới 10 là OK rồi.

Chúc vui!
                        Em thấy như sau: nếu mình dùng pre mà khuyếch đại lên 2 đến 3 lần ,, sau đó đến Power thì pre đó có thể coi là buffer amp chứ nhể

Comment

Em thấy như sau: nếu mình dùng pre mà khuyếch đại lên 2 đến 3 lần ,, sau đó đến Power thì pre đó có thể coi là buffer amp chứ nhể
                          Có thể coi như vậy!

Comment

mạch đó là mạch sub dùng tda2030a,phía trước là mạch phân tần còn phía sau KDCS

Comment

Các bác đánh giá hộ em cái mạch này

em có 2 cái mạch ( tìm được trên mạng) : Pre đấy ạ

Các bác đánh giá hộ em cái nhá. Mạch dùng opam đắt tiền. Nhưng em chỉ chơi 4558 hoặc 5532 thui. Nhưng về tổng thể thì sơ đồ như bên dưới.
                              1. Điện trở hồi tiếp = 10K có lớn quá ko ạ. Em dùng cho 7294. em thấy trở đó = 2 k đã kêu to lắm rồi ạ
                              2. Mạch phía dưới là dùng 1 tầng khuyếch đại,,, còn mạch trên dùng 2 tầng khuếch đại liền. Theo em thì mạch trên sẽ cho tiếng bass mạnh hơn mạch dưới . Lý do : tầng đầu dùng 1 tầng khuyếch đại áp , tầng sau khuếch đại dòng => lợi bass. Theo các bác thì nên dùng cái nào ?? trên or dưới ??
                              Em thì đang khoái cái trên . Với cái này thì phải dùng 2 opam 5532. Mỗi con khuyếch đại 1 kênh. Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em mấy chiêu nhỉ
                              Attached Files

Comment

em có 2 cái mạch ( tìm được trên mạng) : Pre đấy ạ

Các bác đánh giá hộ em cái nhá. Mạch dùng opam đắt tiền. Nhưng em chỉ chơi 4558 hoặc 5532 thui. Nhưng về tổng thể thì sơ đồ như bên dưới.
                                1. Điện trở hồi tiếp = 10K có lớn quá ko ạ. Em dùng cho 7294. em thấy trở đó = 2 k đã kêu to lắm rồi ạ
                                2. Mạch phía dưới là dùng 1 tầng khuyếch đại,,, còn mạch trên dùng 2 tầng khuếch đại liền. Theo em thì mạch trên sẽ cho tiếng bass mạnh hơn mạch dưới . Lý do : tầng đầu dùng 1 tầng khuyếch đại áp , tầng sau khuếch đại dòng => lợi bass. Theo các bác thì nên dùng cái nào ?? trên or dưới ??
                                Em thì đang khoái cái trên . Với cái này thì phải dùng 2 opam 5532. Mỗi con khuyếch đại 1 kênh. Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em mấy chiêu nhỉ
                                Theo Tép, bạn nên dùng cái mạch trên.

Comment

Về tác giả

Collapse

nongdanfo Tìm hiểu thêm về nongdanfo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X