Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về mạch Pre 4558 JRC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đề nghị không bàn lạc chủ đề !
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
      Tự vẽ mạch bằng Sprint layout theo cách tép, không biết kết hợp 2 kênh dùng 1 con 5532 nên hơi phí, 2 kênh dùng 2 con.

Chưa có vít bắt tản nhiệt nên chưa đóng điện; đang tìm chassis

Dùng MjE340 và 350 thay cho A92 và A94.

Hình chụp bằng điện thoại nên hơi mờ.
      theo em bác chưa nên đóng điện vội vì em phát hiện ra có chỗ chưa ổn bác ạ. bác xem 2 hình dưới rồi tra schema một tý nhé, một cái là của bác và cái nữa là em đã sửa lại theo schema, mong nhận được phản hồi.
      Click image for larger version

Name:	kdaa_opamp.GIF
Views:	1
Size:	10.5 KB
ID:	1350534

Name:	kdaa_opamp-pcb1.jpg
Size:	72.8 KB
ID:	1350531

Name:	kdaa_opamp-pcb1'.jpg
Size:	72.1 KB
ID:	1350532

còn vấn đề chữa cháy cho khỏi phí IC thì theo em chỉ việc kéo dây qua mạch kia thôi khỏi cần lắp IC chi nữa, chú ý đừng đấu sai dây là được.
      Last edited by traivietnam; 28-08-2011, 16:31.

Comment

• Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
        theo em bác chưa nên đóng điện vội vì em phát hiện ra có chỗ chưa ổn bác ạ. bác xem 2 hình dưới rồi tra schema một tý nhé, một cái là của bác và cái nữa là em đã sửa lại theo schema, mong nhận được phản hồi.
        [ATTACH=CONFIG]32166[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]32163[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]32164[/ATTACH]

còn vấn đề chữa cháy cho khỏi phí IC thì theo em chỉ việc kéo dây qua mạch kia thôi khỏi cần lắp IC chi nữa, chú ý đừng đấu sai dây là được.
        Ha ha ha chính xác đó.
        Thật ra thì Tép đã đóng điện và ... sau đó thì mới phát hiện sai . Bạn xem ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...5/index67.html post #666

Tuy nhiên, không cháy nổ gì cả. Do PCB đã làm xong nên chỉ cạo mạch và hàn xéo qua là xong. Tính post lại nhưng rồi lại quên.
        Trong hình đó là mạch đang đóng điện chạy rà. KHi chưa sửa lại thì LED báo chỉ sáng 1 bên, nên sai là thấy ngay. KHi sửa xong thì 2 LED đầu sáng.

Pre này rất nhạy.
        Last edited by tepriu; 29-08-2011, 10:55.
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
          Ha ha ha chính xác đó.
          Thật ra thì Tép đã đóng điện và ... sau đó thì mới phát hiện sai . Bạn xem ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...5/index67.html post #666

Tuy nhiên, không cháy nổ gì cả. Do PCB đã làm xong nên chỉ cạo mạch và hàn xéo qua là xong. Tính post lại nhưng rồi lại quên.
          Trong hình đó là mạch đang đóng điện chạy rà. KHi chưa sửa lại thì LED báo chỉ sáng 1 bên, nên sai là thấy ngay. KHi sửa xong thì 2 LED đầu sáng.

Pre này rất nhạy.
          em vừa chỉnh lại một chút mạch này để đỡ phí một nửa IC, các bác xem và góp ý cho em nhé.

Name:	kdaa_opamp-pcb1.jpg
Size:	77.1 KB
ID:	1350583

Comment

• các bác hướng dẫn em chỉnh cái VR1 này với.

Name:	kdaaopamp.gif
Size:	11.0 KB
ID:	1350596
            Last edited by traivietnam; 30-08-2011, 11:00.

Comment

• hú hú các bác chỉ giúp chỉnh cái VR1 dùm với.

Comment

hú hú các bác chỉ giúp chỉnh cái VR1 dùm với.
                hình như là dùng VOM đo điện áp rồi cắm vào đầu ra, lúc hok có tín hiệu vào. Rồi chỉnh VR cho tới khi VOM chỉ 0V (hok biết đúng hok nữa, mình là mình hok biết gì về âm-pờ-ly đâu nhá ^^! )

Comment

• Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                  hình như là dùng VOM đo điện áp rồi cắm vào đầu ra, lúc hok có tín hiệu vào. Rồi chỉnh VR cho tới khi VOM chỉ 0V (hok biết đúng hok nữa, mình là mình hok biết gì về âm-pờ-ly đâu nhá ^^! )
                  vậy á ??? em cũng nghe là chỉnh cái chiết áp làm sao cho kim VOM chỉ số điện áp, còn điện áp bao nhiêu thì pó tay vì em đâu phải kỹ sư đâu mà biết tính toán.

Comment

• Aj có mạch in và mạch nguyên ly mạch siêu trầm dùng 4558 thj̀ gửj wa sdt cuả e nhá.e cần gấp lam
                    01688947903. Email suboy9x01@yahoo.com
                    Thank trước.

Comment

các bác hướng dẫn em chỉnh cái VR1 này với.

[ATTACH=CONFIG]32273[/ATTACH]
                      Vudoan đã trở về, chắc sẽ sớm giúp anh em mình.
                      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

các bác hướng dẫn em chỉnh cái VR1 này với.

[ATTACH=CONFIG]32273[/ATTACH]
                        Cấp điện, chỉnh VR1 sao cho điện áp ra đầu Out =0V so với mát là được,cái VR1// vs R10 chắc là để bù vào sai số của tham số các linh kiện sao cho nó bằng R9, để nhánh trên và nhánh dưới cân nhau, theo tôi nghĩ nếu dùng loại trở kim loại chính xác( loại 5 vạch màu) thì có thể bỏ VR này.
                        Chán ko buồn ký.

Comment

• Bạn nói đúng nhưng hơi thiếu một chút: cái VR1 là để bù cho sự sai lệch các linh kiện (kể cả tranzito) nên không nên bỏ đi, thậm chí nên dùng loại có chất lượng cao với vít ren chỉnh nhiều vòng như thường thấy trong một số bo điều khiển của cái ổn áp tự động LIOA ấy,
                          Còn cách chỉnh thì bạn nói đúng rồi, vudoan không nhắc lại nữa.
                          Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

• Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
                            Bạn nói đúng nhưng hơi thiếu một chút: cái VR1 là để bù cho sự sai lệch các linh kiện (kể cả tranzito) nên không nên bỏ đi,
                            Bác có thể nói rõ hơn về vấn đề này ko ạ ? em đang rất quan tâm ạ..
                            Như bác nói thì chỉ cần có cái VR này là ko cần phải mát be tranzitor nữa ạ ? nguyên lý của nó là gì ạ ? em muốn biết cặn kẽ nên hỏi nhiều tí ạ ?
                            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                              Bác có thể nói rõ hơn về vấn đề này ko ạ ? em đang rất quan tâm ạ..
                              Như bác nói thì chỉ cần có cái VR này là ko cần phải mát be tranzitor nữa ạ ? nguyên lý của nó là gì ạ ? em muốn biết cặn kẽ nên hỏi nhiều tí ạ ?
                              bạn để ý nha: R10//VR1 là trở cở mạch cực E của tran Q1, Điện áp trên BE của Q1 cộng với điện áp trên r10//VR1 được ghim cố định bởi D5ntD6, vậy là có thể tính dòng qua Q1 như sau Ic~0.6V/Rtương đương (r10//Vr1). (do 1 điot bù vào áp BE của Q1).
                              Thực chất thì Q1 và Q4 là mạch ổn định dòng điện khá thông dụng trong các mạch Ampli mà.Click image for larger version

Name:	kdaaopamp.gif
Size:	14.2 KB
ID:	1351818
                              Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

• Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
                                bạn để ý nha: R10//VR1 là trở cở mạch cực E của tran Q1, Điện áp trên BE của Q1 cộng với điện áp trên r10//VR1 được ghim cố định bởi D5ntD6, vậy là có thể tính dòng qua Q1 như sau Ic~0.6V/Rtương đương (r10//Vr1). (do 1 điot bù vào áp BE của Q1).
                                Thực chất thì Q1 và Q4 là mạch ổn định dòng điện khá thông dụng trong các mạch Ampli mà.[ATTACH=CONFIG]34654[/ATTACH]
                                em thì mù tịt về điện tử ạ. Chỉ thích và cũng hàn được 2 cái amply rồi ạ .
                                Bác xem cái hình này rồi giúp em cái. 2 con trở 100k đó em thay = 2 con 47 k nối tiếp nhau có được ko ah ? hay phải chắc chắn = 100K ?
                                Cách chỉnh này có giúp âm thanh hay hơn ko ạ ? hay chỉ làm cho điện áp ra loa là 0V thôi?
                                Khi áp ra loa là 0 vôn thì khi mở nguồn có còn bị bụp loa ko ạ ? cái con amp của em làm xong,, ko có bảo vệ loa nên nó bụp loa. Cái màng loa nó thò ra ác quá .. em sợ tèo
                                ngoài cách dùng mạch bảo vệ có cách gì chống lại được ko ? em có nghe dùng tụ 104 gắn // với công tắc nguồn nhưng e rằng ko hết ?
                                Attached Files
                                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

nongdanfo Tìm hiểu thêm về nongdanfo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X