Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đi sâu phân tích Ampli hõ trợ việc chế tạo và sửa chữa!

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

@Vudoan:
    -nếu các tài liệu chỉ là tham khảo thì theo tép thấy là ... cũng chẳng có vấn đề gì phải xóa. Trong các luồng DIY của nước ngoài, trích dẫn là rất hay gặp.

@LVT: ý VD là... chúng ta cùng phân tích và học hỏi. Chắc là vậy hả VD? Sau khi chúng ta :khái quát thì chúng ta sẽ phân tích, cùng "thọc sâu " vào và "ngoáy" cho nó rộng ra để hiểu, vì thế có khi Tép cố ý hỏi xoáy chủ thớt. , 1 phần để hỏi 1 phần để học .
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Tiếp tục hỏi đây, nếu theo phân tích trên thì tép thấy là phần visai đối xứng trái phải có ưu điểm là không bị méo xuyên dẫn, trong khi phần đối xứng trên dưới thì méo xuyên dẫn là 1 nguy cơ tiềm ẩn do sai số linh kiện , vì không thể điều chỉnh được (không có chổ điều chỉnh), ý bác thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi hoangthongtv Xem bài viết
        à chủ đề này tôi cũng đang tìm kiếm nhưng tôi thấy nó chẳng sâu chút nào cả, chẳng là tôi có con ampli cali pro 666 nó khômg đóng zơle bảo vệ loa. tôi mò mẫm mãi mà không ra, tôi đang tìm cái lệnh đóng zơle đó nó ở đâu và bộ phận làm trễ zơle đó nữa, có mấy chú trảnito tôi đã cày lên rồi.hay nhà sản xuất làm thừa cái zơle đó. tôi điên tiết đấu tắt vào thì loa nó kêu các bạn a`
        Bạn nên chuẩn bị tiền để thay loa. Thay khoảng 2 lần thì bạn sẽ phát hiện ra nguyên nhân là mạch công suất có vấn đề cần sửa!!!
        Nói chơi thôi. Đầu tiên bạn kiểm tra xem có DC tại đầu ra loa hay không? Nếu có phải sửa mạch. Nếu không thì kiểm tra mạch bảo vệ loa để tìm đúng bệnh mà sửa.

Comment

Bác Vudoan đâu rồi, nói tiếp đi cho hết phần tổng quát, tới phần chi tiết thì Tép hỏi 1 số thứ . Ví dụ như tính toán linh kiện để Bias cho 1 mạch ClassA và ClassAB.

Comment

Lâu lâu mới gặp được 1 bài hay ( giống như 1 giáo trình amply dành cho những người muốn học thêm ) đi từ khái quát đến chi tiết thế này .Các bác cao thủ khác không góp ý hoặc bổ sung thì thôi , sao lại nói này nói kia ,......làm chủ thớt tự ái mất rồi ! Bác VuDoan ơi ! Các bài viết của bác , chắc chắn không dành cho cao thủ rồi ( em nghĩ là nó dành cho những con gà con như em đây ), vậy thì bác chấp nhất làm chi . Mong bác quay trở lại cho tụi em được nhờ với ! Có đôi lời , có gì ko phải mong mọi người bỏ qua cho . Xin trân trọng cảm ơn .

Comment

Thành thật xin lỗi VD và mọi người. Chắc có lẽ tôi ham học món này quá nên nóng lòng muốn đón nhận những kiến thức mới mẻ từ mọi người thành ra sốt ruột. Thật ra tôi muốn VD giảng kỹ hơn một chút, vì với một thằng newbee như tôi thì sợ nhất nghe vấn đề một cách chung chung khái quát, giống như ngày xưa các bác đi học ở trường ấy! Tôi cũng muốn đóng góp lắm chứ nhưng mà thật sự kiến thức tôi cũng chẳng thể đóng góp đc gì. Có lẽ tôi cũng như mọi người bị vướng vào cái title của luồng ngay từ đầu nên mọi suy nghĩ bị lái theo nó! Giá mà VD đặt cái title là "Cùng nhau đi sâu phân tích nghiên cứu âm li để phục vụ việc tự chế và sửa chữa" thì chắc mọi người sẽ tham gia nhiều và đóng góp nhiều ý kiến hay hơn!
              Vài điều chia sẻ, cảm ơn tất cả mọi người!
              Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                Tiếp tục hỏi đây, nếu theo phân tích trên thì tép thấy là phần visai đối xứng trái phải có ưu điểm là không bị méo xuyên dẫn, trong khi phần đối xứng trên dưới thì méo xuyên dẫn là 1 nguy cơ tiềm ẩn do sai số linh kiện , vì không thể điều chỉnh được (không có chổ điều chỉnh), ý bác thế nào.
                Đúng là mạch điện vi sai nói riêng và các mạch điện nói chung càng đơn giản và ít linh kiện bao nhiêu thì càng khó điều chỉnh cho ổn định và giữ trạng thái ổn định này trong quá trình làm việc( ít nhất là theo mình thấy vậy). mình cũng đang gặp khó khăn khi thử lắp theo hướng này, nhất là để ổn định thiên áp tĩnh cân bằng ở đầu ra, chạy demo bằng phần mềm không hiểu sao lại lỗi, nên đành thử nghiệm thực tế, mà dạo nay gần tết công việc bận rộn thành ra ít có time để DIY, khi nào có kết quả thực tế mình sẽ share sau nha.
                Thân.
                Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

Vudoan đâu rồi, viết tiếp đi cho hết đi chứ, chờ bác dài cả cổ!

Comment

có bác nào có con ic PA0016 hay chỉ cho em con nào tương đương cũng dc
                    em có con Âmly pioner no đang bị chết 2 con này nhưng em tra datasheet ko thấy có các bác giúp em với tết đến nơi rồi mà ko có tí nhạc mà nghe thì buồn lắm
                    NẾU CÓ TIỀN BẠN CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC NHIỀU VIÊC HƠN!!!!!!!!!!!!!

Comment

Ông Vudoan này ăn tết lâu ghê.

Comment

Có lẽ Tết ra bác vẫn còn bận tiếp học sinh và phụ huynh, hoặc có thể VD vẫn đang soạn giáo án. Cứ bình tĩnh tep ạ!
                        Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Có hiện tượng thế này:
                          - Khi Ráp mạch công suất vào với mạch pre-amp (music, master) thì âm thanh ra tốt, rõ rệt . Nhưng khi ráp bộ bo mạch Echo vào micro karaoke vào thì âm thanh tự nhiên nhỏ đi tiếng bass yếu hẳn, và treble thì gần như mất. khi tháo bộ bo Echo - Micro ra thì âm thanh lại bình thường ???!!! Mà mạch Echo, micro thì chạy bình thường . Cái pan này tôi chẳng hiểu làm sao, xin ý kiến cao nhân giúp đỡ. Cảm ơn.

Comment

Thế thì bo master của bạn có vấn đè rồi. Kiểm tra lại đi

ĐT:0937037050

Comment

Nguyên văn bởi bienthuy Xem bài viết
                              Thế thì bo master của bạn có vấn đè rồi. Kiểm tra lại đi
                              Tôi có lắp vào bo master mới, linh kiên mới. Nó cũng chẳng thay đổi được gi. Tôi thử từng bo một , cho tín hiệu vào riêng bo music, ra thẳng vào công suất, rồi tới bo master.. tất cả đều bình thường, nhưng hễ gắn Tổ hợp bo Echo, micro vào là tín hiệu ra bị giảm. Tôi đang tìm cách khắc phục cái này. Nguyên nhân do đâu vậy? hay la do trở kháng không đều?!! Vậy muốn phối hợp trở kháng đều mình làm thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi online_60 Xem bài viết
                                Có hiện tượng thế này:
                                - Khi Ráp mạch công suất vào với mạch pre-amp (music, master) thì âm thanh ra tốt, rõ rệt . Nhưng khi ráp bộ bo mạch Echo vào micro karaoke vào thì âm thanh tự nhiên nhỏ đi tiếng bass yếu hẳn, và treble thì gần như mất. khi tháo bộ bo Echo - Micro ra thì âm thanh lại bình thường ???!!! Mà mạch Echo, micro thì chạy bình thường . Cái pan này tôi chẳng hiểu làm sao, xin ý kiến cao nhân giúp đỡ. Cảm ơn.
                                cái này là do tín hiệu nhạc và mic mắc // để trộn lẫn nên nó bị suy hao đi . Tín hiệu nhạc và mic cần mắc qua qua trở trước khi trộn với nhau thì sẽ ko mất bass hay treble mà chỉ bị nhỏ đi thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

vudoan Tìm hiểu thêm về vudoan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X