Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn nháy theo nhạc ( VU mete )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi danggiapbn9x Xem bài viết
    Hi. Mai e mang mạch lên gặp thầy . Nếu được thỳ bắt tay vào tính toán thôi. Thế ý kiến của bác thetung bác thấy thế nào. Thực sự là cái khoản lọc này e không hiểu lắm
    OK , bạn làm theo chỉ dẫn của nhà bác QT thì quá ổn rồi , bạn hãy bắt tay vào làm mạch thực đi , chúc bạn thành công...

Comment

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
      1- Bạn có thể làm mạch lọc thông dải băng tần rộng để đáp ứng yêu cầu của bạn
      2-Xin bạn khi góp ý thì nên có tinh thần xây dựng...
      1. Băng tần rộng đến mức chẳng cần lọc nữa thì mới đáp ứng được.
      2. Quá xây dựng rồi đó chứ. Có hẳn 3 cái mặt cười mà bạn còn buồn ah?

Comment

• Nguyên văn bởi danggiapbn9x Xem bài viết
        Bác có giải pháp nào không chỉ e với
        Giải pháp là làm như người ta đã từng làm.
        Ta nhận thấy, mạch lọc SEA (hoặc equalizer) thường có 3 nút tại các tần số 100Hz, 1kHz và 10kHz. Tại sao không chọn các tần số khác như 300, 4000 và 8000 đều có lý do về khả năng cảm thụ âm và độ nhạy của tai (người) đối với âm thanh cũng như dải tần mà các thiết bị tạo âm phát ra.
        3 tần số nói trên là 3 tần số cơ bản, nếu ta muốn rườm rà thêm thì thêm 330Hz và 3,3kHz, được 5 nút.
        Do mạch lọc thường được phân biệt theo độ dốc (tính bằng dB/dec), nên các nút lọc cũng được chọn tại các tần số tính theo decade: 100Hz x 10 = 1kHz; 1kHz x 10 = 10kHz. Hệ số 3,3 là nửa decade tính theo thang loga.
        Nhiều nút hơn nữa thì lựa chọn có vẻ thoải mái hơn. Đặc biệt, tần số 1kHz không bao giờ vắng mặt trong các mạch lọc âm.
        Từ đó, mạch đèn nháy cũng nên sử dụng luôn các dải tần lọc như trong các lọc SEA.
        Độ dốc của các mạch lọc không nên dốc quá, sẽ gây nên cảm giác cứng nhắc, ngắt quãng ... Ví dụ thế này, nếu bạn chọn các mạch lọc tách biệt nhau thì có những tần số tại đó đèn không sáng hoặc sáng yếu trong khi ở tần số trung tâm mạch lọc dải thì đèn sáng mạnh nhất kể cả khi âm thanh bé. Khi đó ta chỉ cảm thấy rối mắt chứ không đẹp chút nào.
        Các mạch lọc thương mại hoạt động cho ta cảm giác độ sáng trung bình của dàn đèn tỷ lệ thuận với cường độ âm thanh. Đó là điều quan trọng mà bạn cần lưu ý khi tính toán.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Các Bác cho em hỏi là ở amply karaoke hoặc ở cục công suất nó có 1 cặp đèn "signal" + 1 cặp "Clips" , hai cặp này có công dụng gì và thường được nối vào điểm nào.

Cảm ơn các bác.

Comment

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
            OK , bạn làm theo chỉ dẫn của nhà bác QT thì quá ổn rồi , bạn hãy bắt tay vào làm mạch thực đi , chúc bạn thành công...
            Thầy giáo bảo e làm theo cách của bác rùi. hi bác cho e ? là Vd e tính thông số linh kiện ở mạch lọc thông cao http://diavatly.com/media/kunena/att...2012-01-15.JPG như hình. của e tần số là 8kHz thỳ e lên chọn tần số cắt Fc là bnhieu. và cái tần số cắt ý có liên quan gì đến tần số lọc của e ko

Comment

• bác nào có mạch chia bass-mid-treble ko???nếu xài tụ,trở,tụ gốm ở mỗi ngõ vào con IC LM3915 thì đơn giản qá sợ ông thầy ko chịu

Comment

• Nguyên văn bởi thale93 Xem bài viết
                bác nào có mạch chia bass-mid-treble ko???nếu xài tụ,trở,tụ gốm ở mỗi ngõ vào con IC LM3915 thì đơn giản qá sợ ông thầy ko chịu
                Bác vào đây, đăng nhập và down tài liệu về. Đó là đồ án mạch phân tích phổ âm tần do các khóa đàn anh hồi xửa hồi xưa để lại đấy. Có cả tính toán, lựa chọn linh kiện, ... nói chung là down zìa làm i chang vậy là được, nếu ông thầy của bác hông chịu nữa thì ... e chịu.

Thiết kế mạch phân tích phổ tần âm thanh hiện thị LED - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử

Comment

• 9 xác là cái mạch đó k chạy đó bạn, mình đã thử và thất vọng

Comment

• ai có sơ đồ nguyên lí mạch này không
                    https://www.youtube.com/watch?v=tpycB-gRJz8

Comment

• [QUOTE=phivu0681;811408]ai có sơ đồ nguyên lí mạch này không
                      https://www.youtube.com/watch?v=tpycB-gRJz8[/QUOTE

Mạch này xài opamp.
                      Để hôm nào mình gửi cho bạn cái mạch in.

Comment

• bạn đợi nha, mình vừa test xong và đã chay y chang vậy mừng gần chết. để làm mạch in nếu chạy mình up hết lên luôn 1 lần nhé

Comment

• n
                          Nó giấu chỗ nào, bác chỉ cho anh em biết với, mình cảm ơn nhiều!

Comment

• Nguyên văn bởi lovevn04 Xem bài viết
                            hai mạch này rất hay đơn giản và cũng dễ lắp,tui gắn lun vào vỏ case trông hay phết...
                            cho minh hoi input la sao mk dan ms hk hju lam

Comment

• Nguyên văn bởi huytammm Xem bài viết
                              cho minh hoi input la sao mk dan ms hk hju lam
                              input là tín hiệu nhạc đưa vào.
                              Bùi Thành Hậu

Gmail:
                              Fb:

Comment

• https://www.youtube.com/watch?v=geddtWYdyXY
                                em đã làm và đã chạy nhưng em lam theo bên này 프로젝트 - 눈과 귀가 모두 즐거운 스팩트럼 아날라이저 만들기! cái chỗ netvolt cho chân 11 con lm324 thì em bỏ đi thì thấy không chạy, em cấp nguồn đôi 12-0-12 cho mạch thì luôn =))

Comment

Về tác giả

Collapse

poly_kha Tìm hiểu thêm về poly_kha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X