Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn nháy theo nhạc ( VU mete )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• E cũng có 1 cái, nhưng mà làm mần lâu roài. Hiện giờ thì đang mần 2 cái 32x16 với 16x20.

https://www.facebook.com/photo.php?v...f&notif_t=like

Comment

• Em đang có vấn đề với cái mạch AN6884 đây . Đầu tiên em nó đang ở cái board 1 thì nháy đẹp và sướng lắm. Nhưng từ khi em nhổ rễ em nó lên chuyển qua board 2 (vì board 1 nó cũ bẩn với sứt mẻ xấu quá ) thì chả hiểu sao chuyển nhà xong em AN6884 dở chứng chỉ nháy đc có LED 1 và 2 kể cả vặn hết cỡ biến trở (nguồn điện và nguồn âm thanh vẫn như cũ). Em kích chân 8 cho cả 5 LED sáng thì LED 3 và 5 tắt ngúm (em đã check,LED còn tốt). Em nhổ rễ em nó lên rất nhẹ nhàng mà,chẳng lẽ lại hỏng được IC nhỉ,vấn đề này em gặp nhiều lần rồi mà ko giải quyết được. Mong các bác chỉ giáo,chẳng lẽ cứ dùng đc 1 thời gian mà bị thế là phải thay IC ạ @@

Comment

• Thực ra là vì bác nhổ nó thôi. 6884 rất dễ bị quá nhiệt. bác dùng chân cắm thì khắc phục đc

Comment

• chào bạn, trên các diễn đàn có rất nhiều bài viết về thứ này bạn nhé. có rất nhiều loại ic nhưng chọn loại nào thì tùy thuộc vào sở thích ò bạn. có thể dùng mạch equalizer phan tích ra tần số Hz rồi dùng mỗi VU cho 1 tần số làm 5 band hay 10 band mới pro. chúc bạn vui vẻ nhé

Comment

• Nguyên văn bởi KentSmile Xem bài viết
            Thực ra là vì bác nhổ nó thôi. 6884 rất dễ bị quá nhiệt. bác dùng chân cắm thì khắc phục đc
            Yếu sinh lí quá @@. Đợt trước em cũng dùng chân cắm mà,cái thanh cắm LED ngoài chợ hay bán đó,em mua về cắt ra rồi gắn 6884 vào nhưng mà dùng hơi khó chịu vì có 1 số lỗ trên thanh nó có vấn đề,ko tiếp xúc với chân nên chỉnh khó lắm bác ạ @@

Comment

• Nguyên văn bởi KentSmile Xem bài viết
              Thực ra là vì bác nhổ nó thôi. 6884 rất dễ bị quá nhiệt. bác dùng chân cắm thì khắc phục đc
              Yếu sinh lí quá @@. Đợt trước em cũng dùng chân cắm mà,cái thanh cắm LED ngoài chợ hay bán đó,em mua về cắt ra rồi gắn 6884 vào nhưng mà dùng hơi khó chịu vì có 1 số lỗ trên thanh nó có vấn đề,ko tiếp xúc với chân nên chỉnh khó lắm bác ạ @@

Comment

• 30 led/kênh cho mãn nhãn + các loại effect hiển thị , 6884 lỗi thời quá gòi

Click image for larger version

Name:	115.jpg
Views:	1
Size:	42.8 KB
ID:	1400158

Comment

• Nguyên văn bởi hai_audio Xem bài viết
                  30 led/kênh cho mãn nhãn + các loại effect hiển thị , 6884 lỗi thời quá gòi

[ATTACH=CONFIG]92669[/ATTACH]
                  Cái này là quảng cáo bán hàng hay là ...?
                  Nếu là quảng cáo thì cho phải thêm thông tin.
                  Nếu không là quảng cáo thì bác nên share thêm thông tin để thực hiện.
                  Thanks
                  Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                  <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                    Thanks
                    Không rõ có phải bác ấy định quảng cáo không, hoặc bác ấy mua sẵn về rồi chạy để nhìn cho mãn nhãn. Nói chung cái này thì Tàu Khựa đã làm sẵn các kiểu module BarMeter này rồi. Giá thành khoảng 80-100 tệ/c (30 LED/channel). Nếu không muốn làm thì mua vậy thôi bác ah,

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                      Thanks
                      Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                      Không rõ có phải bác ấy định quảng cáo không, hoặc bác ấy mua sẵn về rồi chạy để nhìn cho mãn nhãn. Nói chung cái này thì Tàu Khựa đã làm sẵn các kiểu module BarMeter này rồi. Giá thành khoảng 80-100 tệ/c (30 LED/channel). Nếu không muốn làm thì mua vậy thôi bác ah,
                      Cái 30 led x2 này nó xài chip dán hình vuông, chân bố trí xung quanh 4 cạnh luôn, theo mình thì giá em nó hoàn thiện (thành phẩm như clip video) rẻ so với bỏ công DIY
                      Mình đang thiết kế gắn module 30 led x2 này trên Ampli Karaoke (đang ráp), khi nào xong sẽ post ảnh, clip video cho các bác xem

Cái hay em nó nữa là SET được nhiều effect đèn và SET bằng 1 điểm cảm ứng (do ta bố trí trên mặt đèn, ko phải nút nhấn)

Comment

• Nguyên văn bởi hai_audio Xem bài viết
                        Cái 30 led x2 này nó xài chip dán hình vuông, chân bố trí xung quanh 4 cạnh luôn, theo mình thì giá em nó hoàn thiện (thành phẩm như clip video) rẻ so với bỏ công DIY
                        Mình đang thiết kế gắn module 30 led x2 này trên Ampli Karaoke (đang ráp), khi nào xong sẽ post ảnh, clip video cho các bác xem

Cái hay em nó nữa là SET được nhiều effect đèn và SET bằng 1 điểm cảm ứng (do ta bố trí trên mặt đèn, ko phải nút nhấn)
                        Cái này thì bác nói đúng. Dù là Khựa nó làm, vốn đã nổi tiếng về rẻ rồi. Nhưng nó chuyên nghiệp chỉ nghiên cứu và làm loại hàng này nên DIY cũng khó lòng mà theo được. Nhưng các bác newbie chưa có điều kiện thì tự lắp ráp được (với mấy IC đơn giản ban đầu) cũng đã cảm thấy phấn khích lắm rồi. Và cái thành công ban đầu đó cũng là động lực nho nhỏ để các bác ấy tiếp tục tiến xa hơn nữa trong nghề nghiệp. Còn khi đã đi vào sản xuất (chẳng hạn tích hợp cái barmeter này vào sản phẩm nào đó của ta), thì cứ đâu NGON, BỔ, Rẻ là ta xài thôi. Cỡ 30 LED, thâm chí 40 LED; 101 LED/channel v.v... gọi qua bên KHựa là có ngay thôi..

Không muốn "quảng cáo" giúp Khựa nhưng cũng mời các bác ngó qua đây xem nó làm thế nào:

Meters,Bargraph Meter,Bar graph Meters,Light-strip Indicators.The professional manufacturer.

Comment

• Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                          Cái này thì bác nói đúng. Dù là Khựa nó làm, vốn đã nổi tiếng về rẻ rồi. Nhưng nó chuyên nghiệp chỉ nghiên cứu và làm loại hàng này nên DIY cũng khó lòng mà theo được. Nhưng các bác newbie chưa có điều kiện thì tự lắp ráp được (với mấy IC đơn giản ban đầu) cũng đã cảm thấy phấn khích lắm rồi. Và cái thành công ban đầu đó cũng là động lực nho nhỏ để các bác ấy tiếp tục tiến xa hơn nữa trong nghề nghiệp. Còn khi đã đi vào sản xuất (chẳng hạn tích hợp cái barmeter này vào sản phẩm nào đó của ta), thì cứ đâu NGON, BỔ, Rẻ là ta xài thôi. Cỡ 30 LED, thâm chí 40 LED; 101 LED/channel v.v... gọi qua bên KHựa là có ngay thôi..

Không muốn "quảng cáo" giúp Khựa nhưng cũng mời các bác ngó qua đây xem nó làm thế nào:

Meters,Bargraph Meter,Bar graph Meters,Light-strip Indicators.The professional manufacturer.
                          gì mà khựa này khựa nọ ...

Module 30 led x2 trên là dùng 1 con vi xử lý STM8S; đẹp, rẻ, sẵn đó thì cứ chơi thui, DIY loại này oải

Thêm 1 mạch nháy led theo nhạc gồm 12 LED x2, có chức năng lưu đỉnh mà ta có thẻ DIY dễ dàng
                          Click image for larger version

Name:	152.jpg
Views:	1
Size:	82.4 KB
ID:	1400216
                          Last edited by hai_audio; 04-12-2014, 23:41.

Comment

• DIY lắp module 30 LED x 2 vào máy Ampli Karaoke (loại phổ biến trên thị trường)

- 1 miếng Tole (dày ~0,5mm), Kéo, thước, viết
                            - Đo vẽ, cắt tole theo thiết kế của vỏ máy

Last edited by hai_audio; 10-12-2014, 10:49.

Comment

• Thành quả đây

Comment

• Có 6 mode hiển thị, Lưu ý là SET bằng cảm ứng (chạm, Touch) nhé
                                Ngoài ra còn có chỉnh được tốc độ đáp ứng nhanh chậm của hiển thị nữa, ... (chưa show trên clip

Comment

Về tác giả

Collapse

poly_kha Tìm hiểu thêm về poly_kha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X