Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply Đèn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Dòng phải đủ bạ ạ. Thjếu nó sụt áp gê lắm , làm đèn ko sáng nổi. Để lâu là cháy cuộn dây biến áp.
    Data có ghi. Chạy áp nung tim phải đúng, xê dịch tí ti thôi.
    Cấp quá áp nung tim làm đèn nhanh gjà và có thể tèo luôn. Tốt nhất là làm đúng
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi phamdong88 Xem bài viết
      Các bác giúp e với ạ, khi mình đốt tim đèn thì có cần quan tâm đến dòng không ạ, hay chỉ cần đúng áp thôi ạ, và ảnh hưởng cuả dòng đến chất lượng âm thanh, tuổi thọ cuả đèn không ạ.
      Cái mầu đỏ mà đúng thì dòng sẽ đúng và cái mầu xanh cũng sẽ đúng...

Comment

Nguyên văn bởi lenamit Xem bài viết
        Ampli đèn hả?
        Mình có nhìu sơ đồ thực hành chạy tốt , có cả 1 it bóng đèn điện tử 12AX7 , 6SL7,6AQ5 6L6, của Bố mình cho ! còn đèn Nga 6n3cE ...6x7...lĩnh kĩnh á ráp chơi thui ... tuikhông phải dân hiend ..nếu bạn nào nghèo mà muốn chơi Hiend "made in tự làm " thì tui sẽ ...biết gì bày đó ..ngon bổ rẻ nà !! nhào dô ủng hộ nha ...
        hi Bác, tui mình ráp thử 1 cái ampli như không hiểu lắm, bác cho m2inh xin số điện thoai nha, mail của mình là marstruong@gmail.com

Comment

có bác nào đi ngang qua không ạ, tình hình là hôm vừa rồi e đi nhật tảo, mua 2 đèn 6h1p, nhưng mà người bán đưa cho e 2 đèn bị mờ hết chữ rồi ạ, bác ấy bảo còn 1 cặp 6dj8 và 1 cặp 6h1p, e lấy về thì thấy 2 đèn cấu tạo không giống nhau, 1 đèn thì phiến úp vào trong, che lấy tim, còn 1 đèn thì phiến quay ra ngoài và thấy cả tim đèn, e lắp vào đốt tim nối tiếp 2 đèn 12v3 thì chỉ 1 đèn sáng, em đo chân 4,5 đèn kia thì thấy vẫn thông, e nghi là bác ấy lấy lộn, không biết bác nào giúp e phân biệt 2 đèn ạ

Comment

Các bác giúp e với ạ, khi mình đốt tim đèn thì có cần quan tâm đến dòng không ạ, hay chỉ cần đúng áp thôi ạ, và ảnh hưởng cuả dòng đến chất lượng âm thanh, tuổi thọ cuả đèn không ạ.
            Thiếu dòng thì áp không thể đúng được , áp cao hơn tý đèn chạy mạnh tiếng cũng to hơn nhưng mau già còn cao quá thì đứt tim sau khi cấp nguồn .

Comment

có bác nào đi ngang qua không ạ, tình hình là hôm vừa rồi e đi nhật tảo, mua 2 đèn 6h1p, nhưng mà người bán đưa cho e 2 đèn bị mờ hết chữ rồi ạ, bác ấy bảo còn 1 cặp 6dj8 và 1 cặp 6h1p, e lấy về thì thấy 2 đèn cấu tạo không giống nhau, 1 đèn thì phiến úp vào trong, che lấy tim, còn 1 đèn thì phiến quay ra ngoài và thấy cả tim đèn, e lắp vào đốt tim nối tiếp 2 đèn 12v3 thì chỉ 1 đèn sáng, em đo chân 4,5 đèn kia thì thấy vẫn thông, e nghi là bác ấy lấy lộn, không biết bác nào giúp e phân biệt 2 đèn ạ
              Nếu không hay mờ chữ thì khó biết chính xác lắm chỉ đoán mò theo kiểu đèn thôi , ví dụ 12 AX7 là đèn 3 cực đôi nhìn chân đèn xem 1-6 có nối vô dương cực hay không 3-8 có nối vào bản âm hay 2-7 nối lưới ..... nếu đúng hết sau đó còn phải cho vào mạch hoàn chỉnh cấp nguồn chạy thử nếu tốt điện áp trên các chân , âm thanh không khác đèn chuẩn thì mới cho là đúng số được .

Comment

Vâng cảm ơn bác Tuyen nhan ạ, cũng khó thật, e đang theo làm cái buffer x10d, cái mạch đó nó đốt tim nối tiếp 2 đèn vào chân 4, 5, e ngĩ do 2 đèn áp đốt tim cái cao cái thấp nên khi em cắm vào thì 1 đèn sáng còn đèn kia không đủ áp bạc ạ, giống như mình mắc nối tiếp 1 bóng đèn pin 6v và 12v vậy đó, trên thân 1 đèn còn mờ chữ DJK gì đó nưã, phiá trên 2 đèn cũng có 1 phiến tròn quay xuống dứơi chỉ có phiến xung quanh là khác nhau thôi ạ

Comment

Vâng cảm ơn bác Tuyen nhan ạ, cũng khó thật, e đang theo làm cái buffer x10d, cái mạch đó nó đốt tim nối tiếp 2 đèn vào chân 4, 5, e ngĩ do 2 đèn áp đốt tim cái cao cái thấp nên khi em cắm vào thì 1 đèn sáng còn đèn kia không đủ áp bạc ạ, giống như mình mắc nối tiếp 1 bóng đèn pin 6v và 12v vậy đó, trên thân 1 đèn còn mờ chữ DJK gì đó nưã, phiá trên 2 đèn cũng có 1 phiến tròn quay xuống dứơi chỉ có phiến xung quanh là khác nhau thôi ạ
                  Đốt tim nên chọn đốt // đừng mắc nối tiếp vì dòng qua mỗi bóng không đều cái sáng cái không nhất là với tình trạng đèn cũ mới lẫn lộn như bây giờ đôi khi còn đứt cả tim cái ăn dòng lớn vì áp dồn hết vào đó . Nếu có vài cái đèn có số thì tập xem các bản cực dương , âm lưới tim đèn 3 - 5 cực như thế nào để khi gặp đèn lạ không số thì xem rồi đoán nó là loại gì nếu giống thứ mình cần và rẻ mua dùng thử có khi gặp bóng lạ không số nhưng tiếng tốt đó .

Comment

Vâng ạ, để e sưả lại mạch cho đốt //, e lấy ra đốt mỗi đèn ac 6v thi thấy 2 đèn vấn sáng bình thường ạ. Nhưng cũng chưa biết là đủ dòng hay chưa, sợ chưa đủ dòng đốt tiếng sẽ không căng được

Comment

• Nguyên văn bởi phamdong88 Xem bài viết
                      bạn chỉ cần soi chân đèn là có thể so sánh 2 đèn có giống nhau hay ko . qui ước của đèn 9 chân nếu ko nhầm thì là kiểu loocvan ( vì quá lâu rồi có thể mình sai) thì chân 4&5 là nung tim .bạn quan sát xem bao quanh nung tim là katôt sẽ có một sợi dây nối ống này ra ngoài đó là chân katôt nằm sát katốt sẽ là lưới điều khiển tiếp đến là g2.anôt thường là chân cao nhất và ơ ngoài cùng ( cái này còn tuỳ thuộc vào đèn 4 cừc hướng chùm hay là đèn 5 cực) khi quấn cuộn dây nung tim cho dèn nên quấn áp ra cao hơn danh định một chút khoảng 1-2 vol sau đó dùng trở để giảm áp xuống cho phù hợp với thiết kế của đèn.điều này nhằm mục đích giảm hệ số đập mạch khi khởi động máy.đồng thời sau một thời gian sử dụng các đèn bị già bạn có thể giảm r để tăng áp nung tim .vài ý kiến đẻ bạn tham khảo.
                      Điện tử Nghĩa Phượng- SN268, pTân Long,tp Thái Nguyên,. SDT: 097 833 7568 - 091 373 0268
                      cung cấp các loài đầu chảo K+ VTC / AVG KTS T2

Comment

• Đèn ráp amp nung tim không cần gắn R hạn dòng như trong đèn tv đâu , áp là 6v3 hay 6 v không cần cao hơn rồi hạn dòng để đến khi đèn yếu thì nâng lên vì lúc đèn yếu tiếng nhỏ dở ,áp lưới dương sụt nâng áp nung tim cũng không cải thiện được . Hơn nữa ráp R hạn dòng nhiều khi lại tăng thêm nhiễu ù vì 1 chân nguồn nung tim đã nối mass chassis để chống nhiễu rồi mấy ông hiend còn nắn ra dc ổn áp ở 5-6 volt rồi còn cho qua cuộn lọc để chống nhiễu nữa đó .

Comment

Về tác giả

Collapse

chieng Tìm hiểu thêm về chieng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X