Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cấu tạo cơ bản của bếp Hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cấu tạo cơ bản của bếp Hồng ngoại

Các bác có thể giúp mình hiểu về cấu tạo cơ bản của bếp hồng ngoại được không?
    Cảm ơn nhiều!
    Website: ;

Có phải là bếp khi Power On thì thấy ánh sáng đỏ rực trên bếp phải ko?
    Mạch điện bếp này có cấu tạo đơn giản hơn bếp từ.
    Nó cũng có một bộ xử lý để nhận lệnh từ bàn phím; nhận sensor nhiệt; hiển thị, và xuất lệnh điều khiển đến phần công suất.
    Phần công suất nó dùng Triac để cắt góc pha ac, nhằm điều chỉnh độ sáng của cặp bóng đèn đũa (đèn tim- 1000W/ 220VAC) thích hợp theo người sử dụng.

Comment

Nguyên văn bởi vuongvinh Xem bài viết
      Có phải là bếp khi Power On thì thấy ánh sáng đỏ rực trên bếp phải ko?
      Mạch điện bếp này có cấu tạo đơn giản hơn bếp từ.
      Nó cũng có một bộ xử lý để nhận lệnh từ bàn phím; nhận sensor nhiệt; hiển thị, và xuất lệnh điều khiển đến phần công suất.
      Phần công suất nó dùng Triac để cắt góc pha ac, nhằm điều chỉnh độ sáng của cặp bóng đèn đũa (đèn tim- 1000W/ 220VAC) thích hợp theo người sử dụng.
      Cảm ơn bác!
      Các bác có sơ đồ cơ bản và giải thích nguyên lý hoạt động được không, em gà lắm nên nói thế này em chỉ hiểu sơ sơ hiiii...

Comment

Không có bác nào giúp nhỉ?
        Thôi tôi nhờ các bác bắt bệnh giúp con bếp hồng ngoại của em với nhé, tình trạng bệnh của nó như sau:
        - Cắm điện và bật công tắc lên thì nó sáng rực (sáng hơn bình thường) sau đó nó chuyển về sáng bình thường được khoảng 30 giây sau thì nó tắt ngấm, tắt đi bật lại thì lại tiếp tục tình trạng trên.
        Rất cảm ơn sự giúp đỡ của các bác!

Comment

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
          Không có bác nào giúp nhỉ?
          Thôi tôi nhờ các bác bắt bệnh giúp con bếp hồng ngoại của em với nhé, tình trạng bệnh của nó như sau:
          - Cắm điện và bật công tắc lên thì nó sáng rực (sáng hơn bình thường) sau đó nó chuyển về sáng bình thường được khoảng 30 giây sau thì nó tắt ngấm, tắt đi bật lại thì lại tiếp tục tình trạng trên.
          Rất cảm ơn sự giúp đỡ của các bác!
          Bạn thay thử 2 con tụ không phân cực (tụ đất) trên mạch xem sao, kiểm tra socket cảm biến nhiệt và hàn lại 2 chân cho nó...

Comment

À mà khi nó sáng có điều chỉnh tăng giảm độ sáng 2 bóng halogen không? quạt giải nhiệt chạy tốt không? bạn thay miếng giải nhiệt cho con triac bt..xx lớn chút nhé.

Comment

Quạt vẫn chạy, lúc nó trở lại sáng bình thường thì vẫn không điều chỉnh đươc các chức năng của bếp.

Comment

Quạt vẫn chạy, lúc nó trở lại sáng bình thường thì vẫn không điều chỉnh đươc các chức năng của bếp.
                thế thì bác tháo mấy cái phím bấm ra kiểm tra...., mấy loại phím này rởm lắm, dùng 1 thời gian toàn hư phím thôi...

Comment

Cảm ơn bạn!
                  Đã giải quyết được vấn đề như đã nêu trên. Có 2 nguyên nhân:
                  1. Nguyên nhân giống bạn đã hướng dẫn (kẹt phím bấm).
                  2. Tiếp theo là một con 8050 bị chết.
                  Hiện nay nẩy sinh một hiện tượng như sau:
                  Bếp vẫn đun nâú được bình thường song chỉ khoảng 15 phút sau thì bị hiện tượng nhấp nháy tần số chậm thôi và không tắt hẳn cứ sáng lên rồi mờ đi (không tắt) nhưng vẫn sào sáo bình thường nhưng hơi khó chịu.
                  Theo dự đoán của em thì do tấm tản nhiệt quá nhỏ (em tên Gia cát Dự) hiiiii.
                  Các bác lại giúp em nhé.

Comment

Cảm ơn bạn!
                    Đã giải quyết được vấn đề như đã nêu trên. Có 2 nguyên nhân:
                    1. Nguyên nhân giống bạn đã hướng dẫn (kẹt phím bấm).
                    2. Tiếp theo là một con 8050 bị chết.
                    Hiện nay nẩy sinh một hiện tượng như sau:
                    Bếp vẫn đun nâú được bình thường song chỉ khoảng 15 phút sau thì bị hiện tượng nhấp nháy tần số chậm thôi và không tắt hẳn cứ sáng lên rồi mờ đi (không tắt) nhưng vẫn sào sáo bình thường nhưng hơi khó chịu.
                    Theo dự đoán của em thì do tấm tản nhiệt quá nhỏ (em tên Gia cát Dự) hiiiii.
                    Các bác lại giúp em nhé.
                    Cũng có thể do giải nhiệt kém, để cho chắc ăn bác thay luôn con BT.. xx.. xem sao, bếp này chạy con BT16 àh?

Comment

Đúng rồi bạn ạ, nó dùng con BTA16.

Comment

Đúng rồi bạn ạ, nó dùng con BTA16.
                        thế bạn đã thay 2 con tụ không phân cực (tụ đất ý) lâu rồi không nhớ trị số, thay thử xem sao...

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                          thế bạn đã thay 2 con tụ không phân cực (tụ đất ý) lâu rồi không nhớ trị số, thay thử xem sao...
                          Tụ trong mạch là 103 và 104 mình thay gần hết các con tụ 103 rồi, còn 104 thì chưa thay... 2 con bạn nói thì nó nàm ở vị trí nào có gần con BTA16 không?

Comment

Tụ trong mạch là 103 và 104 mình thay gần hết các con tụ 103 rồi, còn 104 thì chưa thay... 2 con bạn nói thì nó nàm ở vị trí nào có gần con BTA16 không?
                            thường nó nằm ngay 2 bên cạnh ngoài của boad mạch (// với đường nguồn đóng ra cho 2 bóng halogen) nó bằng đầu ngón tay thôi

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                              thường nó nằm ngay 2 bên cạnh ngoài của boad mạch (// với đường nguồn đóng ra cho 2 bóng halogen) nó bằng đầu ngón tay thôi
                              Cảm ơn bạn pvc28! Mình đã giải quyết được hết vấn đề nêu trên, hiện tại lại bị một hiện tượng mới nẩy sinh như sau:
                              - Bật bếp để đun nấu xong thì tắt bằng phím on/off của bếp và để ở chế độ chờ cho nó nghỉ ngơi một lúc sau chạy ra thì thấy bếp tự động bật và chạy ở chế độ hầm (sáng rồi tối liên tục) và không tắt được bếp nữa phải rút điện ra.
                              Các bác xem bệnh giúp với!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangnganvn Tìm hiểu thêm về hoangnganvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X