Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help đồng hồ kim

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help đồng hồ kim

Em mới mua một kai đồng hồ kim xài vẩn tốt nhưng em mang lên trường học thục hành mấy đứa bạn em đo thang đo VDC mà nó nghịch nên vừa đo VDC lại xoay một vòng tròn chuyển sang thang đo điẹn trở nên bị cháy gì em không biết nửa. Khi tháo ra xem thì bị đứt cầu chì, em kiểm tra kim đồng hồ thì vẩn còn tốt. em không biết hư gì nửa vì không có hiện tượng cháy của linh kiện nào. Bác nào biết hay gặp tình trạng trên thì giúp em với. Thank nhiều
    ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Thay cầu chì mới vô rồi đo thử nếu hên thì vẫn dùng tốt còn không thì sẽ đứt vài điẹn trở chỉ cần đo là dò ra ngay .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Thay cầu chì mới vô rồi đo thử nếu hên thì vẫn dùng tốt còn không thì sẽ đứt vài điẹn trở chỉ cần đo là dò ra ngay .
      em thay lại cầu chì rùi mà kim không lên ah. Em đo thấy có điện trở nào đứt đâu

Comment

Đã học thực hành điện thì cẩn thận là quan trọng nhất. Cũng may là đang đo với DC, chứ đang đo AC mà nghịch kiểu đó thì nghe thơm phức cái VOM.
        "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
        Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

thì cái đó e biết mà nhưng đây là đứa bạn em nó không biết nên thế thôi. Để thang đo AC mà đo DC hoặc ngược lại thì không sao nhưng để như vậy đo thang đó điện trở thì cháy là phải rùi nhưng em không biết cháy gì hết. Em mở ra thấy đứt cầu chì, em đo kiểm tra kim thì kim vẩn lên ok mà.

Comment

Bạn kiểm tra cặp diot bảo vệ 4148 xem có bị thông không

Comment

không bạn ah. diot vẩn bình thường. Mình dùng đồng hồ đo đo điện áp 9vdc thì chỉ đo dk có 2vdc thôi, mình để thang đo điện trở và chập 2 kim lại với nhau thì chỉ lên 1/3 thui ah

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                không bạn ah. diot vẩn bình thường. Mình dùng đồng hồ đo đo điện áp 9vdc thì chỉ đo dk có 2vdc thôi, mình để thang đo điện trở và chập 2 kim lại với nhau thì chỉ lên 1/3 thui ah
                bạn đã tháo hẳn ra chưa. Nhiều khả năng nó bị dò nên chỉ thị thấp đi như vậy
                Last edited by quanghao; 06-04-2012, 13:05. Lý do: Lỗi chính tả

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                  bạn đã tháo hẳn ra chưa. Nhiều khả năng nó bị dò nên chỉ thị thấp đi như vậy
                  em tháo ra hết rùi. không có hiên tượng gì cả. có mấy con điện trở thông số thấp hơn thực tế ghi trên mạch điện nhưngduawaj sơ đồ nguyên lý thì hư con điện trở nào thì thang đo đó bị hỏng thui. nhưng điện trở thì chỉ có tăng trị số hoặc đứt thui làm gì có giảm trị số được

Comment

dùng một đồng hồ khác bật thang đo 10k rồi chạm 2 que đo vào 2 cực của điện kế ( cái trung tâm của đồng hồ ) xem nó có lên không , không lên thì tự hiểu
                    Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
                      dùng một đồng hồ khác bật thang đo 10k rồi chạm 2 que đo vào 2 cực của điện kế ( cái trung tâm của đồng hồ ) xem nó có lên không , không lên thì tự hiểu
                      thì cái đó e dẳ làm rồi và đẳ trình bày với mấy bác lúc em hỏi rùi mà. kim vẩn lên ok ah

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                        thì cái đó e dẳ làm rồi và đẳ trình bày với mấy bác lúc em hỏi rùi mà. kim vẩn lên ok ah
                        như những gì chú nói thì hư hỏng ko bị ở phần mở rộng tầm đo mà bị ở phần sau là ở bộ chỉ thị. Kiểm tra giá trị trở ở phần bộ chỉ thị. Nên biết rằng nếu đo trở mà ko tháo ra khỏi mạch thì giá trị đo đc ko đúng với giá trị trở vì bị ảnh hưởng bởi các linh kiện lân cận, nếu chú đo mà ko tháo ít nhất 1 chân trở rồi đo thì sẽ ko đúng với giá trị thực của nó.

Comment

vụ này phải cận thận mới được. m cũng bị cháy 2 cái . 1 cái do như thế. một cái kích từ nên toi luôn. :-d

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                            như những gì chú nói thì hư hỏng ko bị ở phần mở rộng tầm đo mà bị ở phần sau là ở bộ chỉ thị. Kiểm tra giá trị trở ở phần bộ chỉ thị. Nên biết rằng nếu đo trở mà ko tháo ra khỏi mạch thì giá trị đo đc ko đúng với giá trị trở vì bị ảnh hưởng bởi các linh kiện lân cận, nếu chú đo mà ko tháo ít nhất 1 chân trở rồi đo thì sẽ ko đúng với giá trị thực của nó.
                            em lấy đồng còn zin và đồng hồ bị hỏng của em đo cùng 1 điện trở trong mạch điện thì trị số đồng hồ em báo chỉ bằng 1/3 giá trị thực mà dồng hồ còn zin đo thui ah

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                              em lấy đồng còn zin và đồng hồ bị hỏng của em đo cùng 1 điện trở trong mạch điện thì trị số đồng hồ em báo chỉ bằng 1/3 giá trị thục mà đồng hồ bạn bên cạnh đo thui ah

Comment

Về tác giả

Collapse

thuongdtqb Tìm hiểu thêm về thuongdtqb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X