Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kích điện , Inver tổng hợp các loại

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kích điện , Inver tổng hợp các loại

Các đồng chí trao đổi về kích điện , Inver vào đây để tiện quản lý và tra cứu

1/ Kích điện cơ mấy loại đơn giản dùng mạch điện dao động biến áp cơ

2/ Kích điện dùng biến áp xung , dạng Santak , APC , Huyndai , Simens

3/ Kích Điện cơ năng loại này dùng điện 12/24/36/48/56/110v v v từ accu để chạy motor sau đó motor này kéo cái máy phát => kết quả là điện có sóng Sin cực "Hịn"
    giá thành thiết bị cao đòi hỏi kỹ thuật đồng bộ thường dùng trong kỹ thuật quân sự "bền như cối đá "

Loại này có loại motor và máy phát liên kết qua đai truyền , bánh răng số có loai đồng tốc trên một trục

Last edited by viettien123; 25-08-2015, 10:09.
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Em vừa tháo chiếc kích điện hàng VN thấy chết Mosfet BUK455. Xin hỏi các anh em nên thay loại tương đương nào? Hoặc mua Mosfet trên ở đâu? Em xin cảm ơn trước.

Comment

Nguyên văn bởi fixtool Xem bài viết
      Em vừa tháo chiếc kích điện hàng VN thấy chết Mosfet BUK455. Xin hỏi các anh em nên thay loại tương đương nào? Hoặc mua Mosfet trên ở đâu? Em xin cảm ơn trước.
      IRF540N của International Rectifier thay cho con của bác được
      vấn đề là điện áp xử dụng thực tế bao nhiêu vôn mới quan trọng
      12v/24v/36v/48v biến áp xung hay biến áp sắt ?
      những thông tin cần thiết bác lại không đưa ra
      và nên có hình ảnh main đang chạy sẽ tốt hơn khi hỗ trợ tư vấn nếu không chả khác nào thầy bói "mù" nhiều khi không thực tế

Comment

Chiếc kích điện em tháo ra dùng nguồn 12VDC, biến áp sắt quấn hình xuyến tròn (giống kiểu biến áp tự ngẫu). Vỏ máy thì han gỉ nên ko rõ sản phẩm của hãng nào. Xin cảm ơn bác viettien.

Comment

nếu biến áp sắt thì bạn thay con IRF3710 hoặt con IRF3205

Comment

Nguyên văn bởi fixtool Xem bài viết
            Chiếc kích điện em tháo ra dùng nguồn 12VDC, biến áp sắt quấn hình xuyến tròn (giống kiểu biến áp tự ngẫu). Vỏ máy thì han gỉ nên ko rõ sản phẩm của hãng nào. Xin cảm ơn bác viettien.
            chuẩn rồi cái này cứ IRF44Z , 50N60 là đúng theo bản gốc bọn tây nó làm

Comment

Em có cái santak 500va, giờ em muốn biến nó thành cái kích điện được ko bác ơi?
              Vì nó mặc định theo nhà sản xuất là tự tắt sau 1 khoảng thời gian. Giờ em muốn nó chạy giống như acquy cửa cuốn, chạy hết thì thôi.
              Điện tử em cũng hơi mù. Bác giúp em đc ko ạ?

Comment

Nguyên văn bởi qmha Xem bài viết
                Em có cái santak 500va, giờ em muốn biến nó thành cái kích điện được ko bác ơi?
                Vì nó mặc định theo nhà sản xuất là tự tắt sau 1 khoảng thời gian. Giờ em muốn nó chạy giống như acquy cửa cuốn, chạy hết thì thôi.
                Điện tử em cũng hơi mù. Bác giúp em đc ko ạ?
                không có làm gì được , nhà sản xuất nạp phần mềm cho nó để chạy được đúng số thời gian như vậy sẽ cảnh báo và tắt rồi mà , còn thay đổi nó kéo theo nhiều hệ lụy coi như vứt sạch đi giữ lại mỗi cái vỏ thì được

hay chịu khó chế tác làm mạch dao động công xuất SG3525 , TL494 để đóng ngắt biến áp xung 12V -> 220VDC sau đó dùng mạch cầu H inver ra 220V AC -50HZ

nói chung khó đấy tốt nhất kiếm cái cũ hoặc phương án biến thế sắt từ là đơn giản nhất Cồng kềnh , tốn kém , hiệu xuất thấp hơn biến áp xung nhưng thành công ngay từ phát đầu tiên

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

không có làm gì được , nhà sản xuất nạp phần mềm cho nó để chạy được đúng số thời gian như vậy sẽ cảnh báo và tắt rồi mà , còn thay đổi nó kéo theo nhiều hệ lụy coi như vứt sạch đi giữ lại mỗi cái vỏ thì được

hay chịu khó chế tác làm mạch dao động công xuất SG3525 , TL494 để đóng ngắt biến áp xung 12V -> 220VDC sau đó dùng mạch cầu H inver ra 220V AC -50HZ

nói chung khó đấy tốt nhất kiếm cái cũ hoặc phương án biến thế sắt từ là đơn giản nhất Cồng kềnh , tốn kém , hiệu xuất thấp hơn biến áp xung nhưng thành công ngay từ phát đầu tiên

b ơi cho e hỏi là.. e muốn sử dụng bộ kích từ accu 12v dc lên 220v ac để xài được cho tủ lạnh hay máy giặt. cho e hỏi là accu 50A có đủ không vì nhà đang dư 1 e. rồi phải sử dụng bộ kích loại nào,công suất bao nhiêu nữa. mong b tư vấn giúp e

Comment

Nguyên văn bởi ICIC Xem bài viết
                    b ơi cho e hỏi là.. e muốn sử dụng bộ kích từ accu 12v dc lên 220v ac để xài được cho tủ lạnh hay máy giặt. cho e hỏi là accu 50A có đủ không vì nhà đang dư 1 e. rồi phải sử dụng bộ kích loại nào,công suất bao nhiêu nữa. mong b tư vấn giúp e
                    Tủ lạnh + máy giặt ~ 300W => dùng bộ kích 500W là được nhưng phải là sin chuẩn vì 2 thứ đó có động cơ.
                    Dung lượng của accu ký hiệu là Ah (chứ ko phải là A), 50Ah ~ 50*12 = 600Wh, nghĩa là nếu chạy tủ lạnh 150W thì chỉ được khoảng 4h.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                      Tủ lạnh + máy giặt ~ 300W => dùng bộ kích 500W là được nhưng phải là sin chuẩn vì 2 thứ đó có động cơ.
                      Dung lượng của accu ký hiệu là Ah (chứ ko phải là A), 50Ah ~ 50*12 = 600Wh, nghĩa là nếu chạy tủ lạnh 150W thì chỉ được khoảng 4h.
                      cảm ơn b nhé.. mà sao b ơi..sao mjh dùng bộ kích 1000w mà khi cắm tủ lạnh vào thì bộ kích lại ngắt không hoạt động nhỉ.. accu thì m mới mua mới loại 50Ah

Comment

Nguyên văn bởi ICIC Xem bài viết
                        cảm ơn b nhé.. mà sao b ơi..sao mjh dùng bộ kích 1000w mà khi cắm tủ lạnh vào thì bộ kích lại ngắt không hoạt động nhỉ.. accu thì m mới mua mới loại 50Ah
                        Kích của bạn có đúng là sin chuẩn không? Nếu đúng thì có thể kích đó có bảo vệ quá dòng nên ngắt. Loại 1kVA thì công suất ra thực tối đa cỡ 800W, áp 220V thì Imax=3.64A, mà tủ lạnh 120W thì máy nén lúc khởi động ăn dòng rất lớn, có thể trên 3.6A nên kích ngắt là đúng. Cần phải chỉnh lại dòng bảo vệ của kích mới chạy được.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Kích của bạn có đúng là sin chuẩn không? Nếu đúng thì có thể kích đó có bảo vệ quá dòng nên ngắt. Loại 1kVA thì công suất ra thực tối đa cỡ 800W, áp 220V thì Imax=3.64A, mà tủ lạnh 120W thì máy nén lúc khởi động ăn dòng rất lớn, có thể trên 3.6A nên kích ngắt là đúng. Cần phải chỉnh lại dòng bảo vệ của kích mới chạy được.
                          hình như đúng chuẩn sin cho lắm,vì lúc căm vào quạt thì quạt chạy è è..còn tivi thì bị nhiễu có mấy cái nhiễu chạy ngang giữa màn hình. vậy nên có cách nào khắc phục không b ơi

Comment

Quạt chạy è è không êm thì kích xung vuông rồi, sóng vuông khi chạy tải cảm là mô-tơ thì dòng điện còn cao hơn so với sóng sin nữa. Nếu bạn có cái biến áp sắt cỡ 50W/12V thì thử nối tiếp tủ lạnh với cuộn 12V của biến áp rồi cắm vào kích xem chạy được không, nếu không thì chịu, phải mua cái kích sin chuẩn mới được.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Quạt chạy è è không êm thì kích xung vuông rồi, sóng vuông khi chạy tải cảm là mô-tơ thì dòng điện còn cao hơn so với sóng sin nữa. Nếu bạn có cái biến áp sắt cỡ 50W/12V thì thử nối tiếp tủ lạnh với cuộn 12V của biến áp rồi cắm vào kích xem chạy được không, nếu không thì chịu, phải mua cái kích sin chuẩn mới được.
                              vậy b có biết loại kích nào xung sin 1000w mà xài được cho tủ lạnh máy giặt mà rẻ rẻ không ? chỉ e với

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X