Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chấn lưu đèn LED

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chiếu sáng bằng LED hiện tại chưa hiệu quả, nhưng 2 năm nữa thì... em đang đoán.
    Em đã định áp dụng kỹ thuật nguồn xung để tạo bộ chỉnh lưu, rồi làm module đèn gắn được vào các loại đui hiện có. Tiếc là đã 2 năm trôi qua, đến giờ vẫn ứ làm được gì hết!
    Em có dự định dẩm dải thiết kế bộ chỉnh lưu, rồi 2 năm nữa công nghệ LED có tín hiệu sẽ !!!; hôm trước đã định ôm đống LED về đo tham số nhưng thất bại (hic, mắc vãi t?`). Khờ khờ, như vậy là em có tư tưởng cầm đèn chạy trước ô tô đấy chứ. Tuy nhiên hôm trước có gặp một đàn anh, anh ấy bảo ở VN đã có một số cty đầu tư nghiên cứu cái này -> mình chạy sau chứ không phải chạy trước -> em đang định thả.

Thôi, hôm nào quán của anh F khai trương em xin phép mời bác đến đó, anh em ta uống cafe giảm giá .

Việc làm chấn lưu cho LED, ngoài việc tối ưu hóa độ sáng, tuổi thọ còn cần phải nghĩ tới việc thêm tính năng điều khiển cho nó (đây là một cái rất mạnh của LED). Nếu thị trường cho chiếu sáng chưa có thì có thể hướng tính năng cơ bản cho nó là trang trí và kiến trúc. Một biệt thự, hay đơn giản cái nhà riêng xây đã mất cỡ một vài tỉ, thêm một hai cái "bộ cửa" để túp lều lung linh thì... con mèo .
    Nguyên văn bởi nguyendinhvan
    Rõ ràng để thắp sáng hiệu quả cần phải có mạch điều khiển . Còn công nghệ RLC+Diot thì mới chỉ làm được cho nó sáng thôi .
    //Các bác vào trang web của hãng philips mà xem đèn huỳnh quang của nó. Khiếp!
    //Đặc tính quang, hiệu suất, tuổi thọ... có lẽ phải nhờ chú Tiến giúp đỡ.

Comment

hoho mua bóng lét cũng mắc lắm anh

Comment

ah theo em mua cái bóng đèn mất điện tự sáng của thàng mước bạn bán hay lắm. đèn đó lắp như bình thường mất điện là sáng . nó dùng bóng lét phát sáng.
        sản phảm có bán tại lạng sơn việt nam. giá khoảng 100k

Comment

Không biết các bác có biết hay không chứ người ta còn làm LED string cho street Lighting nữa kìa.... đèn đường ấy.... Như các bác tính toán ở trên thấy có vẻ bi quan với LED lighting quá nhỉ..... vậy mà thực tế thì ngược lại, thị phần LED đã tăng rất nhiều trong năm 2009, dự kiến sẽ là 1 tỉ USD trong năm 2010. Cái mà người ta kỳ vọng nhiều vào LED là tuổi thọ ( >20.000hrs), sự tiết kiệm năng lượng và khả năng dimming. Cái bóng đèn huỳnh quang 40W với một dàn LED siêu sáng 40 W sẽ có mức độ ánh sáng khác nhau nhiều đó nhé.
          - Dùng điện trở hay tụ điện hạn dòng thì còn gì phải cần đến công nghệ nữa, mình gửi picture cái "chấn lưu" cho LED nè.... kiểu Switched Mode Power Supply (SMPS). Mình có schematic luôn, sẽ gửi nếu có ai quan tâm...
          Con IC chính trên đó là SSL1201 http://www.nxp.com/documents/data_sheet/SSL2101.pdf
          Còn cái hình đèn đường có gắn đầy LED bên trên đó là dùng con SSL1750.....
          Có bác nào muốn nghiên cứu không, mình còn vài con IC đó ở đây, mình có thể cho free

-- À wen, hàng chính hãng Philips đó nhe'
          Attached Files

Or call me 0903911109

Comment

Đèn LED có nhiều ưu điểm về tuổi thọ, độ sáng và thẩm mỹ; nhưng đi kèm theo đó cũng không ít nhiêu khê : cần mạch điện tử, giá thành, quang phổ không lợi cho mắt.

Chả biết mọi người ngâm cứu "chấn lưu đèn LED" tới đâu, bqviet lại đang trang bị lại đèn sợi đốt cho phòng làm việc: ấm vào mùa đông, mùa hè đã có điều hòa, có lợi cho mắt (cả về mặt y học lẫn cảm nhận thực tế) và thật màu. Công suất có là bao so với cái PC, cái điều hòa ? thậm chí cái trạm hàn cũng tốn điện hơn bóng sợi đốt.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

1 led=3volt ...220v =300vdc =
              ..100led+r 22om =1dayled100 bóng nối tiếp.,,,,.bác làm 10 dây led như thế=1000 bong

Comment

Nguyên văn bởi singleman Xem bài viết
                1 led=3volt ...220v =300vdc =
                ..100led+r 22om =1dayled100 bóng nối tiếp.,,,,.bác làm 10 dây led như thế=1000 bong
                như thế ko ổn đâu ạ! 220v(AC) sau cầu và có 1 tụ lọc nguồn AC sẽ được khoảng hơn 300v(DC),nhưng khi mắc vào mạch sẽ bị sụt áp nên chỉ dùng được khoảng 75 led +trở 0.47ohm.vả lại nếu dùng trở 22ohm thí sẽ bị nóng và chết.(em dã test,dùng được).

Comment

Tôi định lắp vài chục LED vào 1 cái Pin ĐTDĐ lithium để thay nến khi mất điện vậy mạch điện ( cho số LED tối đa / 1 pin) như thế nào ạ ? , Xin các bác chỉ giáo. Xin cảm ơn nhiều
                  |

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                    Đèn LED có nhiều ưu điểm về tuổi thọ, độ sáng và thẩm mỹ; nhưng đi kèm theo đó cũng không ít nhiêu khê : cần mạch điện tử, giá thành, quang phổ không lợi cho mắt.

Chả biết mọi người ngâm cứu "chấn lưu đèn LED" tới đâu, bqviet lại đang trang bị lại đèn sợi đốt cho phòng làm việc: ấm vào mùa đông, mùa hè đã có điều hòa, có lợi cho mắt (cả về mặt y học lẫn cảm nhận thực tế) và thật màu. Công suất có là bao so với cái PC, cái điều hòa ? thậm chí cái trạm hàn cũng tốn điện hơn bóng sợi đốt.
                    Bác này lại đi ngược xu thế thế giới. Châu Âu đang giảm dần tiêu thụ bóng sợi đốt để tiết kiệm năng lượng mà. Nói vậy chứ, cái đèn bàn học cho nhóc nhỏ ở nhà PT cũng không chơi cái loại bóng "chống cận", "chống kiếc" rồi phờ-lo, phờ lắng, rồi điều "tần điều" "điều hầm" chi hết. Cứ bóng sợi đốt, tốt nhất kiếm loại bóng mờ chống chói, chụp đèn lớn. Ngày trước có thấy loại đèn gọi là chống cận, bóng sợi đốt màu xanh xanh của Đức. Không biết có tác dụng gì về quang học, chống cận thật không nhỉ?

PT
                    Núi cao bởi có đất bồi
                    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                    Muôn dòng sông đổ biển sâu
                    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

1000 cái đèn led àh. hình như mình thấy có cái loại đèn LED công suất 10w. sáng dữ dội lắm luôn đó... mà anh muốn sáng đều hay sao mà xài những 1k cái

Comment

Bác cho em hỏi em có thể mua những cái chấn lưu cho đèn led như trong file ảnh bác đính kèm ở đâu không, giá cả thế nào ạ?
                        Cảm ơn bác nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi huytai2503 Xem bài viết
                          1000 bóng chắc tiêu thụ chừng 30W Bác NguyenDinhVan nhỉ, và hình như thế giới đang khuyến khích xài LED để tiết kiệm điện thì phải.
                          Em đang mua LED về xài búa xua nè, cũng đang tính gắn khắp nhà, khi nào bị cúp điện thì cắm jắc vào xe máy (xe máy em đã hàn 1 lổ jắc ra), và cũng đang tính khoét sườn xe rộng ra thêm tí xíu nữa để gắn bình 12Ah vào, vì e thấy chỉ cần khoét rộng ra thêm 2cm nữa là đủ.
                          Em nghĩ đến bình nhiều hơn, vì em thấy mình đề xe thì ít, còn chạy thì nhiều, nên lượng điện đó dư thừa lắm, chắc được 10-20W ngày.
                          Việt Nam chắc đang lưu hành cỡ 5triệu xe gắn máy nhân 10w, ngày được cở 50MW anh nhỉ, 50.000Kw nhân 1000đ/kw 1 ngày ra được 50triệu, 1 năm là 18 tỷ.
                          Rồi còn khoảng 800.000 chiếc xe 4 bánh, mỗi xe chắc dư được 100w/ngày, được 80MW là cỡ 29 tỷ nữa, cộng lại là 47tỷ/1năm, tính vui vậy ổn không anh?
                          đúng là lãng phí vô tình. nhưng con số quá khủng khiếp

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X