Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Tháo máy xay sinh tố

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Tháo máy xay sinh tố

Đặt câu hỏi nghĩ cũng hơi ngại ngại. Nhưng thú thật là mình tháo ko đc. Cái máy xay sinh tố, phần mâm quay bằng nhựa (mà gắn vs trục ) bị mòn. Mình muốn thay nó mà tháo không được. Mình cậy nó ra nhưng không nhúc nhích. Mình sợ làm mạnh tay nó vỡ cả vỏ máy. Các bác có thường hay tháo nó không chỉ mình cách tháo dễ với.
    Với lại cái mâm đó có mua dễ không nhỉ ?
    Chân thành cảm ơn.

Không cho cái ảnh thì ai va rồi cũng không biết loại gì mà mách!...Thường thì của châu Âu hay Philip có ốc vít 3 cạnh hoặc một cạnh sẻ rãnh...Một số loại cao cấp nó ập vỏ vô là chết cứng, phải tìm được vị trí ngoàm của nó rồi khéo làm cho khỏi xấu vỏ...Thường là sửa được thôi. Một số máy nó lấp ốc ở dưới công tắc hay nút bấm, hay tem mác.....

Comment

Nguyên văn bởi Liar Xem bài viết
      Đặt câu hỏi nghĩ cũng hơi ngại ngại. Nhưng thú thật là mình tháo ko đc. Cái máy xay sinh tố, phần mâm quay bằng nhựa (mà gắn vs trục ) bị mòn. Mình muốn thay nó mà tháo không được. Mình cậy nó ra nhưng không nhúc nhích. Mình sợ làm mạnh tay nó vỡ cả vỏ máy. Các bác có thường hay tháo nó không chỉ mình cách tháo dễ với.
      Với lại cái mâm đó có mua dễ không nhỉ ?
      Chân thành cảm ơn.
      muốn tháo cái mâm có 6 cái cựa nhô lên để bám vào phần trục lưỡi dao thì cách tháo rất đơn giản, bạn hãy để ý khi xay nó quay chiều nào , có loại ren ngược (mô tơ quay thuận) và ren thuận (mô tơ quay ngược, chiều kim đồng hồ), ta cho quay thử , biết chiều quay của nó rồi thì lấy 1 thanh kim loại , như là cây đinh 10 phân chẳng hạn , đặt vào chân của cái cựa trên mâm quay đó(đặt nghiêng cây đinh) rồi dùng búa nhỏ đóng hơi mạnh vào cây đinh , mục đích là làm cho cái mâm đó bị quay đột ngột, nhớ là đúng với chiều quay, thì sau 2 hoặc 3 lần đóng là nó sẽ tự xoay ra luôn, khi ta đóng thì lõi có xu hướng đứng im, nhưng mâm bị giựt ngược thì ren ốc sẽ nhả ra giống như khi ta vặn vậy , nhớ là đóng cho đùng với chiều quay của mâm, đóng nhầm là nó càng bị cứng hơn đấy!

Comment

Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn.

Comment

Đã tháo xong, chân thành cảm ơn bạn.
          Máy này đầu phái dưới của trục có 1 rãnh , có thể dùng tua vít 2 cạnh để cố định, sau đó dùng tay xoay mâm nhựa là ra.

Comment

Nguyên văn bởi Liar Xem bài viết
            Đã tháo xong, chân thành cảm ơn bạn.
            Máy này đầu phái dưới của trục có 1 rãnh , có thể dùng tua vít 2 cạnh để cố định, sau đó dùng tay xoay mâm nhựa là ra.
            đó là máy còn mới , sạch sẽ thì còn vặn tuốc nơ vít được , chứ đã cũ han gỉ thì có vặn bằng mỏ lết cũng khó ra bác à.

Comment

Mình cũng đã tháo máy này rồi. Thông thường, đầu trục đối diện với mâm xay có rãnh để vặn tuốc cơ vít 2 cạnh. Dùng tuốc nơ vít 2 cạnh cố định trục quay và dùng tay xoay mâm xay là ra thôi.

Comment

nếu bạn nhìn ko thấy có ốc giữ thì nó làm ren trái với chiều quay của động cơ đó ,bạn hãm trục rồi vặn mâm là được
                Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

có anh em nào quấn rô máy xay xinh tố chưa vậy.mình quấn lại nhiều lần,đúng kích cỡ dây quấn và số vòng nhưng máy chạy luôn bị đánh lửa.xin được chỉ giáo

Comment

Nguyên văn bởi doanvantam Xem bài viết
                    có anh em nào quấn rô máy xay xinh tố chưa vậy.mình quấn lại nhiều lần,đúng kích cỡ dây quấn và số vòng nhưng máy chạy luôn bị đánh lửa.xin được chỉ giáo
                    lõi bị đánh lửa là do bắt dây lên lam đồng bị sai vị trí so với cực từ của cuộn stato , khi tháo dây của roto nếu chưa quen thì phải làm dấu , khe nào ăn vào lam nào thì phải chính xác , sai 1 lam là không được , mô tơ quay chận hơn và phát tia lửa điện chỗ chổi than , và rất nóng mô tơ .

Comment

ban quocthaibmt có thể cho mình xin sơ đồ chải của 1 rô máy sinh tố bất kì được không vậy.thank trước.và cho mình hỏi là muốn quấn cho máy chay ngược chiều hay cùng chiều kim đồng hồ thì làm thế nao ?mình đang sửa cho khách mà mấy ngày nay chưa xong,mong bạn sớm giúp mình nha

Comment

Nguyên văn bởi doanvantam Xem bài viết
                        ban quocthaibmt có thể cho mình xin sơ đồ chải của 1 rô máy sinh tố bất kì được không vậy.thank trước.và cho mình hỏi là muốn quấn cho máy chay ngược chiều hay cùng chiều kim đồng hồ thì làm thế nao ?mình đang sửa cho khách mà mấy ngày nay chưa xong,mong bạn sớm giúp mình nha
                        loại máy xay đó bao nhiêu lam , 12 hay 24 ? mâm quay ngược hay xuôi , hoặc ren mâm vặn ngược hay xuôi vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                          loại máy xay đó bao nhiêu lam , 12 hay 24 ? mâm quay ngược hay xuôi , hoặc ren mâm vặn ngược hay xuôi vậy ?
                          máy electronux,cổ góp 24,12 rãnh,quay xuôi
                          mình nhìn thấy 2 cuộn dây cuối nó song song với nhau qua trục

Comment

có bác nào giúp em với.

Comment

- mình từng tháo dây nối vào chổi than ra và đấu lại nhầm, đúng là máy chạy cực nóng, chổi than đánh lửa, có khói khói rất khét. khi đảo lại 2 đầu dây nối vào chổi than là đâu lại vào đó
                              - ngày trước tháo mãi ko được cái cục nhựa ấy lên mình cạy phá ra đến tận bây giờ cái mô tơ vứt xó vẫn còn gắn nguyên cái đầu bằng đồng của cục nhựa...
                              -làm cho nó quay ngược thì đấu ngược như mình ngày xưa ấy (đoán vậy thôi, chứ hồi ấy đấu nghịch nhầm nên hông để ý lắm đến chiều quay), chỉ có điều là chạy 1 xíu là bốc khỏi và thêm 1 lúc sẽ cháy...

Comment

Về tác giả

Collapse

Liar Tìm hiểu thêm về Liar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X