Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Tháo máy xay sinh tố

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cách của bạn thì mình làm rùi,nhưng khi cho quay ngược thì cổ góp đánh lửa nhiều lắm,nên mình mới đang tìm cách quấn lại nhưng chưa có cao thủ nào hộ mình

Comment

Nguyên văn bởi doanvantam Xem bài viết
      có anh em nào quấn rô máy xay xinh tố chưa vậy.mình quấn lại nhiều lần,đúng kích cỡ dây quấn và số vòng nhưng máy chạy luôn bị đánh lửa.xin được chỉ giáo
      Muốn quấn máy quay sinh tố nói riêng hoặc động cơ toàn năng nói chung ( khoan điện, máy mài tay...) điều trước tiên là phải nắm vững phương pháp đấu đầu dây vào lam đồng tùy theo vị trí chổi than đặt so với vị trí của cực từ. Đường nối liền hai chổi than thường được gọi là đường trung tính hình học. Đối với động cơ có số lam bằng số rảnh thì đầu dây được đặt cách đường trung tính hình học 1 lam theo chiều quay của động cơ nhìn từ phía đầu lam . Trường hợp số lam gấp đôi số rảnh thì dịch 2 lam theo chiều quay của động cơ. Lý do tại sao xin vui lòng xem lại bài nguyên lý hoạt động và dây quấn của động cơ toàn năng trong các giáo trình máy điện.
      Thí dụ động cơ toàn năng có số rảnh 12, số lam 24, vị trí chổi than đặt ở 2 bên cực từ ( trong hầu hết các máy sinh tố và khoan điện, máy mài tay...) nhìn từ phía đầu lam quay ngược kim đồng hồ thì vị trí đặt đầu cuộn dây là lam thứ 3 phía trái tính từ đường trung tính hình học còn đầu cuối cuộn dây đặt ở lam thứ 2 tính từ đường trung tính hình học. Cứ thế mà quấn tiếp. Phương pháp quấn 2 cuộn dây đối xứng nhau chỉ có tác dụng về việc cân bằng cơ chứ về nguyên lý vẫn như nhau.
      Thân chào.

Comment

máy electronux,cổ góp 24,12 rãnh,quay xuôi
        mình nhìn thấy 2 cuộn dây cuối nó song song với nhau qua trục
        Mình gửi sơ đồ trải quấn dây ro to 12 khe , 24 lam quay thuận , sơ đồ tóm tắt thôi , vì hình chụp không rõ nên mình vé tóm tắt 1 khe thôi , vài điều chính cần nhớ , cuộn dây quấn từ trái qua phải, (lam đồng quay lên trên) còn búi dây xoay ngược chiều , có nghĩa là theo trên sơ đồ thì búi dây sẽ xoay từ khe 1 sau khi quấn xong 2 tép trong 1 khe sẽ chuyển về bên trái vào khe 12,mối khe có 2 tép dây , số vòng thì chưa biết (dùng theo số liệu cũ khi bạn tháo ra) mối dây đầu tiên khi bắt đầu quấn nằm ở lam 2a , rồi dây quấn tới khe 6(giữa 5và 6 là khe 6) rồi vòng xuống dưới vào khe 1(giữa khe 12và 1 là khe 1) sau khi quấn đủ số vòng tép đầu tiên thì chuẩn bị lên lam , bạn phải quấn dây vòng quanh cốt 1 vòng để lên lam 1b, nghĩa là vòng dây ra phía sau cốt rồi vòng ra trước đề vào lam , chứ không được lên lam ngay đó được, vì khi quấn những cuộn sau , sẽ chèn đứt dây cuộn trước,sau khi cạo vỏ men của dây để đính vào lam ,rồi dây lại quấn tiếp vào khe 6 để quấn tép thứ 2, đủ số vòng rồi vòng dây quấn ra sau để lên lam 1a , sau đó búi dây mới (cuộn mới) bắt đầu tại lam 1a kéo đến khe 5 quấn sang khe 12 (bước dây 6 khe) , sau khi đủ vòng sẽ lên lam 12b, tép sau lên lam 12a ( lam 12a nằm bên trái , 12b nằm bên phải), nếu quấn song song 2 cuộn đối xứng thì bạn phải dừng lại khi quấn xong 2 tép cho khe 12, cuộn dây để quấn gói lại , lấy cuộn dây mới để quấn vào khe 6 đến khe 12 , xoay 1/2 ro to, rồi cũng quấn như khe 1-6 , sau 2 khe 6/12--5/11 lại dừng lại để quấn tiếp cuộn đầu tiên 11/5--10/4 cứ tuần tự cho đến khi giáp nhau là xong , đây là lõi ro to quay thận , nếu ro to quay ngược thì chỉ xoay chiều của búi dây từ trái sang phải , có nghĩa là quấn khe 1/6 lên lam 1a rồi đến 1b , sau đó qua khe 2/7 lên lam 2a rồi 2b ,v.v . Chúc bạn thành công nhé .
        Attached Files

Comment

cam on ban quocthai rat nhieu nha !mai mình làm ngay.tiện thể cho hỏi bạn ở hưng yên ko thế ?vi tui o hug yen

Comment

cam on ban quocthai rat nhieu nha !mai mình làm ngay.tiện thể cho hỏi bạn ở hưng yên ko thế ?vi tui o hug yen
            mình ở Đak lak . Hy vọng bạn sẽ làm được.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
              muốn tháo cái mâm có 6 cái cựa nhô lên để bám vào phần trục lưỡi dao thì cách tháo rất đơn giản, bạn hãy để ý khi xay nó quay chiều nào , có loại ren ngược (mô tơ quay thuận) và ren thuận (mô tơ quay ngược, chiều kim đồng hồ), ta cho quay thử , biết chiều quay của nó rồi thì lấy 1 thanh kim loại , như là cây đinh 10 phân chẳng hạn , đặt vào chân của cái cựa trên mâm quay đó(đặt nghiêng cây đinh) rồi dùng búa nhỏ đóng hơi mạnh vào cây đinh , mục đích là làm cho cái mâm đó bị quay đột ngột, nhớ là đúng với chiều quay, thì sau 2 hoặc 3 lần đóng là nó sẽ tự xoay ra luôn, khi ta đóng thì lõi có xu hướng đứng im, nhưng mâm bị giựt ngược thì ren ốc sẽ nhả ra giống như khi ta vặn vậy , nhớ là đóng cho đùng với chiều quay của mâm, đóng nhầm là nó càng bị cứng hơn đấy!
              Cảm ơn bạn rất nhiều, tiếc là không ở gần đắc lắc để mời cafe
              Mobile: 0982263051

Comment

mình đã làm được rùi,thank many !9 like cho bạn

Comment

mình đang sửa máy xay sinh tố do người thợ chước mới quấn lại thì phải chưa lại hỏi khách là có phải mới quấn lại không tháy khách bảo chạy là bị bật mâm ra mình kiểm tra thì bị quay ngược ,mình đã đổi lại hai dây vào chổi than thì máy đã quay đúng nhưng chổi than đánh lửa rất mạnh và bị rất nóng bỏng tay chạy vài phút chắc là cháy .còn cách đấu dây lại nào không các bác giúp em với .

ĐT:0973393595

Comment

Nguyên văn bởi thuylifan Xem bài viết
                    mình đang sửa máy xay sinh tố do người thợ chước mới quấn lại thì phải chưa lại hỏi khách là có phải mới quấn lại không tháy khách bảo chạy là bị bật mâm ra mình kiểm tra thì bị quay ngược ,mình đã đổi lại hai dây vào chổi than thì máy đã quay đúng nhưng chổi than đánh lửa rất mạnh và bị rất nóng bỏng tay chạy vài phút chắc là cháy .còn cách đấu dây lại nào không các bác giúp em với .
                    lõi bị quấn lại và bị sai đầu dây bắt lên lam đồng nên phát tia lửa mạnh và ngược chiều , phải quấn lại thôi , chứ không còn cách nào khắc phục cả đâu bạn ơi .

Comment

lõi bị quấn lại và bị sai đầu dây bắt lên lam đồng nên phát tia lửa mạnh và ngược chiều , phải quấn lại thôi , chứ không còn cách nào khắc phục cả đâu bạn ơi .
                      vậy mà mình nghĩ họ vào nhầm chiều dây của hai cuộn bên ngoài nên nó chạy ngược

ĐT:0973393595

Comment

Nguyên văn bởi thuylifan Xem bài viết
                        vậy mà mình nghĩ họ vào nhầm chiều dây của hai cuộn bên ngoài nên nó chạy ngược
                        nhiều khi do quấn sai chiều nên nên bắt ngược dây vào chổi than thì quay được , tia lửa điện không nhiều , nhưng tốc độ chưa quay được tối đa và bị ngược chiều quay , khi đảo lại dây vào chổi than thì quay đúng , nhưng lại phát ra tia lửa nhiều là do góc quay chưa đúng(vị trí lam đồng sai) nên máy rất nóng, có một số máy đời cũ có mâm chổi than xoay được thì khắc phục được vị trí chổi than , còn máy đời sau này thì cố định vị trí chổi than thì đành bó tay thôi ,

Comment

nhiều khi do quấn sai chiều nên nên bắt ngược dây vào chổi than thì quay được , tia lửa điện không nhiều , nhưng tốc độ chưa quay được tối đa và bị ngược chiều quay , khi đảo lại dây vào chổi than thì quay đúng , nhưng lại phát ra tia lửa nhiều là do góc quay chưa đúng(vị trí lam đồng sai) nên máy rất nóng, có một số máy đời cũ có mâm chổi than xoay được thì khắc phục được vị trí chổi than , còn máy đời sau này thì cố định vị trí chổi than thì đành bó tay thôi ,
                          Bác cho em hỏi cái cái mâm xoay chỗ nào bán bác ơi. Em ở HN bác ah. Khổ quá.
                          Khói nhựa thông che lấp đời trai trẻ.Dây thiếc hàn quấn chặt tuổi thanh xuân

Comment

Nguyên văn bởi conghuu196 Xem bài viết
                            Bác cho em hỏi cái cái mâm xoay chỗ nào bán bác ơi. Em ở HN bác ah. Khổ quá.
                            mâm xoay của máy xay trái cây thì thường có bán ở các cửa tiệm đồ điện cơ , máy giặt , điện gia dụng đó bạn , mình ở Đak lak nên không biết ở HN được .

Comment

Về tác giả

Collapse

Liar Tìm hiểu thêm về Liar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X