Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thay dây cua roa đầu băng video cassette

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thay dây cua roa đầu băng video cassette

Chào các bác.

Em có mua được cái đầu băng video cassette còn mới tinh, nhưng có lẻ lâu quá người ta không xài nên đã giãn dây cua roa nên không cho cuộn băng vào được. ( đầu Sharp T-80 )

Em tính tháo ra thay lại dây cua roa mới nằm dưới đáy sắt xi, em đã tháo 2 con vít phía trên, 1 con vít sau lưng máy, 1 con vít dưới đáy máy.

Nhắc thử sắt xi lên thì phần bên trái nhắc được, còn phần bên phải còn kẹt chưa nhắc được, em thử tháo 2 con vít hộp chứa băng nhưng vẫn không nhắc được.

Nhờ các bác giúp em với, phải tháo thêm phần nào để nhắc bổng phần sắt xi lên thì có thể thay được sợi dây cua roa.

Chẳng phải em hoài cổ đâu, mà vì nhà em còn mấy cuộn băng quay hình đám cưới nên phải mua lại đó mà.

Em cám ơn các bác nhiều nhé !

audible

Chỉ có vít mặt trên thôi tháo hết rút cáp bẹ ra là nhấc lên được không cần phải tháo khay trượt ra , xem hình thì thớt đã tháo được 1 con góc trên bên trái 2 con góc dưới ở chổ thanh sắt có 3 ô chử nhật chỉ cần đẩy khay băng vô tý là thấy và tháo được . Chỉ tháo những gì cần , không được nhấc bánh răng lên vì lắp sai cơ sượng kẹt có thể gãy răng .

Comment

Cám ơn bác tuyennhan đã hướng dẫn

Em sẽ thử lại xem sao, có gì còn chưa biết em mong được làm phiền bác nhé !

Thân ái.

Comment

Thay xong dây cu roa và gắn lại khay trượt vào giàn cơ bạn lấy cuộn băng nhét vào 1 tay ấn cuốn băng vào tay kia xoay bánh đà phía dưới nếu xoay đúng chiều khay trượt sẽ mang cuộn băng vào và dàn sợi băng ôm quanh mâm từ là đạt xoay ngược lúc ban đầu để lấy băng ra châm dầu mỡ vào trục , khớp trượt rồi mới lắp giàn cơ vào máy .

Comment

Hôm trước khay trượt băng em vẫn dám chưa tháo rời khỏi sắt xi
          Em chỉ tháo 2 con vít bắt khay băng, thử lắc qua lại thì thấy nó vẫn dính cứng vào sắt xi nên vội gắn lại vít chờ hướng dẫn của các bác.
          Tra bằng dầu máy may phải không bác ?
          Để em tìm tháo con vít phía dưới khay băng theo hướng dẫn của bác rồi em sẽ hỏi tiếp ạ.
          Em cám ơn bác
          Thân

Comment

Dẹp ngay chú ơi. Chú tìm ngay chỗ nào sao chép chuyển nó sang dạng số đi ạ rồi ghi vào DVD và usb rồi lưu cả trên mạng ấy. Chứ để ở băng sợ ko được lâu ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Dẹp ngay chú ơi. Chú tìm ngay chỗ nào sao chép chuyển nó sang dạng số đi ạ rồi ghi vào DVD và usb rồi lưu cả trên mạng ấy. Chứ để ở băng sợ ko được lâu ạ...
              Cám ơn bạn trẻ,

Mấy băng này tôi đã lưu trữ được 24 năm rồi, để trong tủ trữ máy ảnh nên băng vẫn còn tốt, chưa bị mốc.
              Tuy nhiên, đây cũng là thú tiêu khiển bạn à, sướng nhất khi mở nắp máy ra nhìn bên trong thật thú vị, thú vị hơn khi mở mấy cái đầu DVD của bên mình đang bán nhìn thật là chán, lèo tèo chỉ có vài con linh kiện.
              Tính tôi cũng hay táy, tò mò muốn khám vậy đó mà. Hee....Hee....

Thân ái.

Comment

Nguyên văn bởi audible Xem bài viết
                Hôm trước khay trượt băng em vẫn dám chưa tháo rời khỏi sắt xi
                Em chỉ tháo 2 con vít bắt khay băng, thử lắc qua lại thì thấy nó vẫn dính cứng vào sắt xi nên vội gắn lại vít chờ hướng dẫn của các bác.
                Tra bằng dầu máy may phải không bác ?
                Để em tìm tháo con vít phía dưới khay băng theo hướng dẫn của bác rồi em sẽ hỏi tiếp ạ.
                Em cám ơn bác
                Thân
                Bạn quan sát kỹ là thấy ngay thôi nếu có thêm vít chính giữa 2 con trên dưới bạn đẩy khay trượt vào sâu thêm thế nào cũng có cái lổ tròn trên khay trượt nằm ngay phía trên đầu vít để bạn cho tua vít vào tháo ra . Chất âm của đầu video có chử HQ hay hơn đầu dvd ngoài thị trường nhiều chỉ kẹt cái là băng dễ bị mốc . Tra dầu máy may vào trục dẫn băng ở cạnh cái bánh cao su đen , rãnh trượt thì là mỡ silicon màu trắng không có thì dùng tạm mỡ bò mềm .

Comment

Chào bác tuyennhan,

Em đã lại tháo cái đầu ra quan sát

Phía trên đế sắt xi có 2 con vít 1 con ở bên trái và 1 con bên phải

Trên trống từ có 1 con vít bắt ngang phía sau lưng máy

Phía dưới đế sắt xi phía bên phải có cái hộp đen có mô tơ, bên dưới đáy máy có con vít bắt vào hộp đen này

Em đã dòm dưới khay băng chỗ 3 hình chữ nhật nhưng hoàn toàn không thấy con vít nào bắt trên đế sắt xi, em đẩy khay băng vô nhìn cái lổ thanh sắt phía dưới nhưng không thấy có con vít nào cả , vì thanh sắt khay băng phía dưới cũng hơi cao so với đế sắt xi nên cũng có thể quan sát, hoàn toàn không có lổ bắt vít nào.

Nhìn phía dưới đế sắt xi phía trước bên trái thì thấy trống lỏng không thấy có trụ nhựa nào để bắt vít xuống.

Em thật sự bí lù, em gửi bác vài tấm hình để xem em nó và làm phiền bác giúp em với..

Cám ơn bác nhiều.

Thân ái

Comment

Gửi tiếp mấy ảnh nữa

Comment

Xem hình thì máy bạn dùng ngàm giữ phần cạnh giàn cơ bạn quan sát phần cạnh có mấy cái ô chử nhật nhỏ có ngàm nhựa hay kim loại giữ lại bạn đẩy nhẹ ngàm vào đồng thời nâng giàn cơ lên để tách khỏi ngàm , có thể có vít giữ bên trên bạn nâng giàn lên xem cứng chổ nào thì xem có vít hay gì đó giử lại thì tìm tháo ra . Lúc nâng giàn cơ lên để ý đừng làm gẩy 2 cái cảm biến hộp băng 2 bên khe trượt xuống .

Comment

Nguyên văn bởi audible Xem bài viết
                        Gửi tiếp mấy ảnh nữa
                        đầu Sharp có một con ốc bắt từ phía sau ,bên ngoài vỏ nó bắt vào sườn máy gần chỗ trống từ đó,loại này hình như phải tháo rời khay lấy băng ra rồi mới nhắc sườn máy ra được .

Comment

Chào bác tuyennhan,

Em đã lấy đế sắt xi ra được rồi

Bên dưới có 2 cây trụ 2 ngạnh chỏi lên bấu vào đế sắt xi chịu lực tỳ xuống cho nên khó nhấc lên là thế

Em đã vệ sinh lại, tra dầu máy may vào bánh đà, thoa silicol vào 2 khe trượt 2 càng năng băng

Kiểm tra dây cua roa thì thấy còn tốt, lực căng, nên rửa vệ sinh rồi lắp lại

Lắp lại máy thì xảy ra hiện tượng sau nhờ bác hướng dẫn tiếp dùm em :

Cho băng vào thì máy nuốt băng, 2 càng nâng băng lên trống từ làm việc, trống từ quay, càng bánh cao su cuốn băng hạ xuống, nhưng không

thấy ru lô cuốn băng bên phải làm việc để căng băng mà chỉ nghe tiếng kêu è è 1 lúc như có gì bị trượt thì 2 càng nâng băng lại hạ xuống và

máy chuyển sang chế độ stanby

Bấm power lấy băng ra được dể dàng.

Vậy máy bị lỗi gì hả bác ?

Cám ơn bác

Thân ái

Comment

Bánh đà phía trên là trục dẫn băng khi cho băng vảo giàn cơ kéo sợi băng ra ru lô hạ xuống ép vào trục dẫn nên quay theo trục đẩy sợi băng tới trước cho mâm quấn vào , bạn tháo lại giàn cơ ra cho băng vào hơi ấn nhẹ hộp băng và quay bánh đà theo chiều hộp băng đi vào sẽ thấy bâng ôm trống từ ru lô hạ xuống ép vào trục dẫn mâm xoay cuốn băng là tốt ., như bạn tả có thể do ru lô chai phần cao su ôm không sát hay mòn hở không đẩy băng nên mâm không quấn được dẫn đến quá tải máy dừng .

Comment

phần cơ đầu video hoạt động hơi rắc rối , máy nhận băng ,nâng càng lên trống từ ,bánh ép hạ xuống nhưng băng không quấn vào hộp thì bạn xem lại trục captain có quay không , nếu trục captain quay thì xem bánh ép có tỳ vào trục hay chưa ,có thể khi tháo lắp phần sườn máy bị sai nhông truyền nên phần bánh ép chưa được đưa vào đúng vị trí ,hoặc trục quay ,bánh ép đã tỳ vào trục và có quay ,nhưng sợi băng không di chuyển thì xem lại phần càng thắng căng băng có bị sai không ,còn như trục captain không quay khi máy vào chế độ hoạt động thì xem lại phần điện của mô tơ captain, nếu trục quay ,bánh ép quay , băng có di chuyển nhưng trục lõi hộp băng không quấn vào thì máy sẽ dừng lại , lúc này phải xem lại các bánh ép phần trục thu băng bị chai ,hoặc các tay đòn chưa đưa các bánh ép vào đúng vị trí.

Comment

Về tác giả

Collapse

audible Tìm hiểu thêm về audible

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X