Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nghi ngờ người thuê nhà ăn gian điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nghi ngờ người thuê nhà ăn gian điện

Gia đình em có 1 căn nhà đem cho đi thuê, tầng 1 và 2 là để gia đình em kinh doanh và có cho người khác thuê phòng trên tầng 3 để ở. Từ 2 tháng trước bị xảy ra tình trạng là số điện trên công tơ bị lệch khoảng 300 số so với công tơ của điện lực. Em đã lắp thêm các công tơ ở tầng 1 và 2 để kiểm tra xem rò điện ở đâu nhưng không phát hiện ra. Em nghi là do người thuê nhà trên tầng 3 làm. Em cũng đã thay công tơ cơ bằng công tơ điện tử CE 18 của emic. Có người bảo em là có thể họ đã nối thêm 1 đoạn dây đồng ở giữa dây nóng và dây lạnh để làm công tơ quay chậm. Vậy cho em hỏi là nếu đã thay bằng công tơ điện tử rồi thì họ còn làm trò đấy được không ạ? Tại em sợ họ sẽ nối thêm rồi tháo ra những lúc em kiểm tra cuối tháng. Và ngoài trò đó ra liệu họ còn có thể làm gì với công tơ điện tử được không ạ?
    Em cảm ơn nhiều

Nguyên văn bởi Canlala01 Xem bài viết
    Gia đình em có 1 căn nhà đem cho đi thuê, tầng 1 và 2 là để gia đình em kinh doanh và có cho người khác thuê phòng trên tầng 3 để ở. Từ 2 tháng trước bị xảy ra tình trạng là số điện trên công tơ bị lệch khoảng 300 số so với công tơ của điện lực. Em đã lắp thêm các công tơ ở tầng 1 và 2 để kiểm tra xem rò điện ở đâu nhưng không phát hiện ra. Em nghi là do người thuê nhà trên tầng 3 làm. Em cũng đã thay công tơ cơ bằng công tơ điện tử CE 18 của emic. Có người bảo em là có thể họ đã nối thêm 1 đoạn dây đồng ở giữa dây nóng và dây lạnh để làm công tơ quay chậm. Vậy cho em hỏi là nếu đã thay bằng công tơ điện tử rồi thì họ còn làm trò đấy được không ạ? Tại em sợ họ sẽ nối thêm rồi tháo ra những lúc em kiểm tra cuối tháng. Và ngoài trò đó ra liệu họ còn có thể làm gì với công tơ điện tử được không ạ?
    Em cảm ơn nhiều
    trường hợp này có vài điều cần phân biệt để đi đến kết luận là họ có ăn gian hay không ,là tỷ lệ chênh lệch với đồng hồ tổng và các đồng hộ con có nhiều không,bạn nói lệch 300 số thì cũng khó đoán là bị sai bao nhiêu ,còn công tơ điện tử thì các biện pháp can thiệp kiểu cũ như dùng nam châm mạnh thì không được , còn nói nối dây nóng và nguội như bạn nói thì càng không được ,vì nối như thế thì sẽ bị nổ dây ngay ,chỉ có cách là nối dây nóng đi tắt qua đồng hồ ,nghĩa là dây nóng ở phía trước đồng hồ được nối vào dây nóng phía sau đồng hồ ,thì đồng hồ không quay được ,vì thế đồng hồ nên để ở tầng dưới để dễ kiểm tra theo dõi,nếu nghi ngờ họ gian lận thì nên kiểm tra phụ tải của họ dùng ,từ đó mới có hướng xác định được lý do tổn thất điện .

Comment

300 số 1 tháng ~ 10 số 1 ngày ~ 10kWh/24h = 0.417kW = 417W. Bạn kiểm tra lại nhà bạn có các thiết bị nào có tổng công suất tiêu thụ khoảng 1hp đấu dây không qua các công tơ phụ không; Kiểm tra rò rỉ các nhánh dây từ công tơ chính: bạn có thể tắt hết phụ tải nhà, bật lần lượt từng nhánh rồi dùng ampere kìm đo dòng điện; Nếu bếp có xài nhiều thiết bị công suất lớn thì bạn nên kiểm tra nhánh bếp trước.

Comment

Em có lắp công tơ cho từng tầng và công tơ tổng cả nhà rồi ạ. Thì số công tơ tổng gần đúng với bên điện lực, chỉ chênh hơn 10 số. Nhưng khi cộng số công tơ tầng 1,2 và 3 thì lại thấp hơn số điện ở công tơ tổng. Vào tháng 5 em có đi kiểm tra thì tự dưng thấy công tơ của tầng 3 không chạy tý nào kể cả là bật nóng lạnh hay điều hoà. Sau đó em lấy đồ đi kiểm tra lại thì lại thấy bình thường nên em sợ họ có can thiệp vào công tơ. Bây giờ em mới chuyển sang công tơ điện tử nhưng không biết là liệu có cách nào để họ ăn gian điện được nữa không. Bình thường nhà em chỉ chênh khoảng chưa đến 100 số, nhưng tháng 5 tự dưng chênh lên 628 số và tháng 6 là 314 số điện ạ

Comment

Em có lắp công tơ cho từng tầng và công tơ tổng cả nhà rồi ạ. Thì số công tơ tổng gần đúng với bên điện lực, chỉ chênh hơn 10 số. Nhưng khi cộng số công tơ tầng 1,2 và 3 thì lại thấp hơn số điện ở công tơ tổng. Vào tháng 5 em có đi kiểm tra thì tự dưng thấy công tơ của tầng 3 không chạy tý nào kể cả là bật nóng lạnh hay điều hoà. Sau đó em lấy đồ đi kiểm tra lại thì lại thấy bình thường nên em sợ họ có can thiệp vào công tơ. Bây giờ em mới chuyển sang công tơ điện tử nhưng không biết là liệu có cách nào để họ ăn gian điện được nữa không. Bình thường nhà em chỉ chênh khoảng chưa đến 100 số, nhưng tháng 5 tự dưng chênh lên 628 số và tháng 6 là 314 số điện ạ
          Cách ăn gian thì đơn giản là nối phụ tải vào ngay dây đầu vào của công tơ, cách thực hiện là nối 1 dây đồng giữa dây vào và dây ra của dây nóng (chứ ko phải nối giữa nóng và nguội).

Comment

Xui cho ai thuê nhà chủ thớt , can thiệp bên ngoài đồng hồ rất khó giấu chỉ chủ nhà mới làm được . Thớt kiếm 1 cái đồng hồ khác mắc tải 1000w hay hơn cho tải 1 h nếu nhảy đúng thì đem gắn lên từng 3 gắn xong thì dán giấy niêm phong chổ gắn dây lại là biết ngay thôi . Tháo đồng hồ tấng 1-2 kiểm tra bằng tải biết trước kết hợp với ampe kìm đo dòng để tìm chổ rò .

Comment

Công tơ điện - cơ thì đĩa không quay, công tơ điện - điện tử thì chíp đo hư sẽ không lên số.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Cách ăn gian thì đơn giản là nối phụ tải vào ngay dây đầu vào của công tơ, cách thực hiện là nối 1 dây đồng giữa dây vào và dây ra của dây nóng (chứ ko phải nối giữa nóng và nguội).
                Ôi thế nếu lắp sang công tơ điện tử rồi thì họ còn làm theo cách này được không ạ? Em không biết nhiều về điện, bình thường tháng chênh khoảng 100 số em vẫn chịu nhưng nếu nó chênh lên tận 600 số thì cũng hơi nhiều quá ấy ạ (

Comment

Dạ anh lắp 1 cái camera ghi hình khu vực chỗ cái công tơ ạ. Gắn thêm cái đế cho camera xoay tự động cho góc quay rộng hơn thì càng tốt ạ...

Comment

Ôi thế nếu lắp sang công tơ điện tử rồi thì họ còn làm theo cách này được không ạ? Em không biết nhiều về điện, bình thường tháng chênh khoảng 100 số em vẫn chịu nhưng nếu nó chênh lên tận 600 số thì cũng hơi nhiều quá ấy ạ (
                    Công tơ nào mà chẳng làm cách đó được? Không có dòng sử dụng chạy qua công tơ thì nó không đếm được điện năng tiêu thụ.

Comment

Cách này thì đồng hồ điện tử cũng đứng , theo như thớt tả ở trên thì có thể đồng hồ ở từng 3 bị bó trục đĩa xoay nên lúc chạy lúc không dẫn đến thất thoát mà nếu đồng hồ này của nhà thớt gắn thì không thể trách người thuê được . Để rõ hơn thớt cho thông tin vể thiết bị điện và số điện tiêu thụ của từng 3 Dồng hồ điện tử tính luôn cả dòng khởi động và dòng rất nhỏ nên nếu đồng hồ của nhà đèn và đồng hồ tổng của thớt là loại điện tử còn các tầng là loại cơ thì chênh 600 số là đúng .

Comment

Ở nhà em thì chỉ có tầng 2 và 3 là có điều hòa, nhưng em chỉ ở đó vào buổi chiều nên chỉ bật có 2-3 tiếng rồi đi về. Các tầng khác thì chỉ có mấy cái bóng đèn thôi ạ. Chắc em lắp thêm 1 cái cam giống như bác trên nói để kiểm tra xem sao.

Comment

Dây nóng/nguội phải mắc đúng thứ tự. Nếu đảo lại, trong phòng vẫn có thể ăn cắp mà không cần can thiệp vào đồng hồ.
                          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                            Dây nóng/nguội phải mắc đúng thứ tự. Nếu đảo lại, trong phòng vẫn có thể ăn cắp mà không cần can thiệp vào đồng hồ.
                            Biết cách này thì người thuê là chiên da rồi chủ thớt có gắn camera chỉ quay được bạn mèo mướp .

Comment

Chỉ có cách lắp đh ngoài hàng lang và đặt cam bí mật thì mới phát hiện dc kẻ gian. Muốn họ o trộm dc thì chỉ có cách lắp dh trong tủ điện có khóa, niêm phong. Ăn cắp dưới 40kwh/ tháng có thể bỏ qua, hàng tra7m kwh là tội phạm nguy hiểm rồi!

Comment

Về tác giả

Collapse

Canlala01 Tìm hiểu thêm về Canlala01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X