Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về việc cắm nhầm điện 220v lò vi sóng (Microwave)?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về việc cắm nhầm điện 220v lò vi sóng (Microwave)?

Tình hình là em đang dùng lò vi sóng điện 110v, hôm nay người nhà cắm nhầm điện 220v nên phát tiếng nổ nhỏ, bây giờ không lên nguồn nữa. Em muốn hỏi thường như vậy máy sẽ hỏng bộ phận nào và sửa chữa thay thế có đơn giản không? Em cảm ơn!

Nếu phần đầu nguồn lò vi sóng thiết kế cẩn thận, có đủ cầu chì và Varistor/MOV bảo vệ thì khả năng chỉ cháy 2 linh kiện này. Phần còn lại phía sau vẫn ổn. Thực tế phải tháo ra xem thôi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Hehe Mỉcowave thì còn loại nào nữa chứ ạ. Nhưng loại này cũng chấp nhận được rồi, cái như b nói ấy khả năng như bác bqviet đã nói, cầu chì, varistor,NTC, có thể cháy bóc mất ít nhiều đường mạch.
      B nên tháo ra quan sát kỹ phần nguồn vào, chú ý chỗ bị nổ, cháy xám mà tìm vị trí hỏng, báo lại kết quả kèm hình ảnh thì mới dễ giúp b được.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Hehe Mỉcowave thì còn loại nào nữa chứ ạ. Nhưng loại này cũng chấp nhận được rồi, cái như b nói ấy khả năng như bác bqviet đã nói, cầu chì, varistor,NTC, có thể cháy bóc mất ít nhiều đường mạch.
        B nên tháo ra quan sát kỹ phần nguồn vào, chú ý chỗ bị nổ, cháy xám mà tìm vị trí hỏng, báo lại kết quả kèm hình ảnh thì mới dễ giúp b được.
        Mình quan sát kỹ thấy không có chỗ nào có hiện tượng cháy xám, nổ, ngửi cũng thấy không có mùi của cháy, cầu chì màu trắng đục nên không thấy bên trong thế nào nữa. Máy mình hiệu Oster 800w

Comment

Thớt tháo cái bo đứng mặt trước ra dò từ 2 dây ac vào để tìm lk hư mà sửa sao cho có nguồn lại là được , lk bên ngoài xét sau khi bo đã có nguồn mà lò không chạy .

Comment

Về tác giả

Collapse

khanhvo13 Tìm hiểu thêm về khanhvo13

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X