Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ThẮc mẮc chẾ ĐỘ giẶt fuzzy cỦa mÁy giẶt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ThẮc mẮc chẾ ĐỘ giẶt fuzzy cỦa mÁy giẶt

mình thì hồi giờ chưa dùng máy giặt lần nào (vì nhà nghèo không có tiền mua).
    Nhưng mới hôm bữa có mua lại cái xác máy giặt samsung đã bị cháy trụi board điều khiển. nên mình muốn làm lại board điều khiển, nhưng mình chưa hiểu lắm cái chế độ giặt theo giải thuật mờ (fuzzy) cho lắm.
    Mình ghe thằng bạn nó nói nếu ở chế độ đó thì bỏ đồ vào thì lồng giặt quay tới quay lui vài vòng, rồi nó đổ nước chính xác so với lượng đồ mình bỏ vào luôn rồi bắt đầu chu trình giặt.

nhưng cái mình thắc mắc là cái máy giặt nó không có cảm biến khối lượng mà nó chỉ có cảm biến mức nước thì làm sao nó biết được là mình bỏ vào trong đó bao nhiêu đồ mà nó cho nước cho hợp lý. bạn nào bết chỉ mình chỗ đó với.
    cảm ơn ơn rất nhiều

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
    mình thì hồi giờ chưa dùng máy giặt lần nào (vì nhà nghèo không có tiền mua).
    Nhưng mới hôm bữa có mua lại cái xác máy giặt samsung đã bị cháy trụi board điều khiển. nên mình muốn làm lại board điều khiển, nhưng mình chưa hiểu lắm cái chế độ giặt theo giải thuật mờ (fuzzy) cho lắm.
    Mình ghe thằng bạn nó nói nếu ở chế độ đó thì bỏ đồ vào thì lồng giặt quay tới quay lui vài vòng, rồi nó đổ nước chính xác so với lượng đồ mình bỏ vào luôn rồi bắt đầu chu trình giặt.

nhưng cái mình thắc mắc là cái máy giặt nó không có cảm biến khối lượng mà nó chỉ có cảm biến mức nước thì làm sao nó biết được là mình bỏ vào trong đó bao nhiêu đồ mà nó cho nước cho hợp lý. bạn nào bết chỉ mình chỗ đó với.
    cảm ơn ơn rất nhiều
    bởi vậy ở mỗi máy giăt điều có chọn mực nước hết bạn à , còn cái máy giặt tự động chọn mực nước theo khối lượng mình chưa gặp nên chưa biết. còn nếu bạn chọn 1 chế độ giặt nào đó mà ko chọn mực nước thì nó sẽ mặc định cho bạn ở mực nước cao nhất

Comment

nhà em đang dùng con máy giặt có chức năng tự động chọn mức nước
      khi cho quần áo vào nó quay ngược rồi quay xuôi sau đó dừng lại khoảng 2s
      đồng hồ hiển thị mức nước hiện lên và bắt đầu chương trình giặt
      nhưng chế độ này rất ít được dùng vì quần áo lúc khô lúc ướt
      nên cứ chọn tay cho nhanh..
      Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
      Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

tiếc là mình chưa dùng nó bao giờ nên cũng không biết. nhưng mình có đọc hướng dẫn sử dụng của một cái máy giặt nó cũng đề cập tới cái việc tự động hoàn toàn, ta cứ bỏ đồ vào nhấn AUTO là nó làm từ đầu tới cuối luôn

Comment

đồ nhà bạn lúc khô lúc ướt chắc là do máy tính toán thời gian vắt không chính xác. nhưng còn điều thắc mắc là làm sao mà nó chọn được đúng mức nước, trong khi nó không có cảm biến khối lượng, mà chỉ có cảm biến mức nước.

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
            đồ nhà bạn lúc khô lúc ướt chắc là do máy tính toán thời gian vắt không chính xác. nhưng còn điều thắc mắc là làm sao mà nó chọn được đúng mức nước, trong khi nó không có cảm biến khối lượng, mà chỉ có cảm biến mức nước.
            máy giặt đo nước lúc bắt đầu chương trình chứ bác
            và lúc ấy quần áo cái khô cái nướt nên nó không cảm nhận được nhiều hay ít quần áo
            có khi có vài cái quần áo nhưng vì dính nước nên nó để chế độ nước là 51l
            có khi cả đống quần áo nhưng khô nên nó lại để có 33l
            còn vấn đề có cảm biến hay không thì mình chưa rõ
            nhưng máy giặt thường có chức năng hãm khi mở nắp
            và quần áo nặng hay nhẹ thì mức quán tính cũng lớn hay nhỏ
            có thể dựa vào điều này để tính khối lượng quần áo bác nhé
            Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
            Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

định viết lại cho nó cái fuzzy vì hồi ở đại học cũng có học cái fuzzy này, nhưng thấy tình hình này thì thôi chắc bỏ cái chế độ này luôn, chỉ viết cho nó hoạt động theo chế độ chọn tay thôi bình thường thôi.
              cảm ơn mọi người.

Comment

Đó là chế độ tự cân đồ . Theo nhà sản xuất họ gọi là " suy luận ảo " .
                Còn theo thợ chúng tớ mò đoán nó cân theo kiểu lấy dòng tải hồi về từ moto khi cân thôi.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Chương trình Fuzzy của máy giặt là mỗi khi ta cho quần áo vào máy rồi bấm một nút duy nhất, máy sẽ quay mâm giặt 4 lần mỗi lần 1s rồi sau đó quay ngược lại cũng 4 lần như thế để cảm nhận cường độ dòng tải của mô tơ (phụ thuộc trọng lượng quần áo - Ic vxl sẽ chỉ thị mực nước phù hợp). Khi giặt mớ quần áo ướt nhễu thì ta phải chọn nước là đúng rồi vì lực cản mâm giặt lớn >>> I lớn >>> nước nhiều.

Comment

à. thì ra là dùng cách đo dòng của mô tơ thay đổi theo khối lượng quần áo. cảm ơn mọi người.

Comment

Về tác giả

Collapse

toanddt Tìm hiểu thêm về toanddt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X