Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MÁy giẶt toshiba bỊ pan lẠ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MÁy giẶt toshiba bỊ pan lẠ

Em mới gặp một con ấy giặt Toshiba d950 bị báo lỗi E65. Em kiểm tra thì thấy động cơ không quay được bị khựng khựng do từ của motor nhưng khi rút day cắm vào motor thì lấy tay quay động cơ motor thì quay bình thường nhung khi cắm 3 day đảo chiều motor vao thì dung tay quay động cơ bị khựng.(không cắm điện nguồn khi kiểm tra tình trạng máy đang tắt.) chuẩn đoán hỏng bo mạch. mà em không hiểu tại sao lại có hiện tượng lạ vậy. bác nào biết giúp em với.

Các cao thủ đâu hết rồi ạ. Giúp em với.

Comment

mình chưa gặp báo lỗi này bao giờ nhưng bệnh đó không phải hỏng bo mạch đâu.
      máy đó là máy 9kg inv . khi máy chạy thế và không xả nước
      bạn kiểm tra kỹ phần cơ và phao áp suất đi

Comment

Nguyên văn bởi ledinhtien08 Xem bài viết
        mình chưa gặp báo lỗi này bao giờ nhưng bệnh đó không phải hỏng bo mạch đâu.
        máy đó là máy 9kg inv . khi máy chạy thế và không xả nước
        bạn kiểm tra kỹ phần cơ và phao áp suất đi
        Motor không quay được vòng nào cả. Cả chương trình giặt và vắt. Trừ Bo Ra con lại tất cả các linh kiện em có đầy đủ hết. Phàn cơ đã test hết. Chi con Bo thôi.

Comment

Hôm nọ đc mổ sơ qua( bệnh nhẹ nên k phẫu thuật hết) con Tosiba này nên có test thử hết các trường hợp lỗi có thể thì có 1 lỗi động cơ chạy khực khực y như thế

HungLq thì có đủ đồ rồi nên chắc đã thay rắc cắm động cơ rồi phải không, vậy thì nguyên nhân chỉ còn đường đó lên bo thôi, kiểm tra các linh kiện liên quan đến đường đó trên bo xem thế nào
          Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
            Hôm nọ đc mổ sơ qua( bệnh nhẹ nên k phẫu thuật hết) con Tosiba này nên có test thử hết các trường hợp lỗi có thể thì có 1 lỗi động cơ chạy khực khực y như thế

HungLq thì có đủ đồ rồi nên chắc đã thay rắc cắm động cơ rồi phải không, vậy thì nguyên nhân chỉ còn đường đó lên bo thôi, kiểm tra các linh kiện liên quan đến đường đó trên bo xem thế nào
            Dạ rắc cắm em thay rối, trục xoay motor cung thay luôn, chỉ con cái bo là chưa thay thôi, nhưng lạ ở chổ là khi rút ba day của motor ra thì dùng tay quay motor thì nó quay bình thường,nhưng cắm ba dây vô lấy tây quây là bị liền, cái gì tác động lên làm cho lực từ bị dính như vậy khi mình không cắm điện.

Comment

Rắc đó 6 dây mà bạn, 3 dây động cơ không nói, 3 dây có linh kiện trong cái rắc cắm cơ, tháo ra rồi thì chụp cái ảnh nét nét ngắm tý nào
              Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi hunglq Xem bài viết
                Dạ rắc cắm em thay rối, trục xoay motor cung thay luôn, chỉ con cái bo là chưa thay thôi, nhưng lạ ở chổ là khi rút ba day của motor ra thì dùng tay quay motor thì nó quay bình thường,nhưng cắm ba dây vô lấy tây quây là bị liền, cái gì tác động lên làm cho lực từ bị dính như vậy khi mình không cắm điện.
                Cắm dây không cắm điện theo em thì máy bị phần cơ rồi bác.
                Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                Mobile: 0914.796.896.

Comment

Rắc đó 6 dây mà bạn, 3 dây động cơ không nói, 3 dây có linh kiện trong cái rắc cắm cơ, tháo ra rồi thì chụp cái ảnh nét nét ngắm tý nào
                  ok để em chụp hình rồi up lên cho anh em xem. bây giờ em đang kiểm tra bo em nghi nó bị tram công xuất rồi. vì em thử lấy day nối các dây cắm motor lại thì nó bị như vậy.

Comment

Đã sữa được rồi các bác ạ. Chết công suất em thay con khác ok rồi. Lỗi nay em nghĩ chi bị kẹt motor thôi không ngờ lại bị Bo.

Comment

https://flic.kr/p/pWn13L
                      https://flic.kr/p/qdRDKQ
                      https://flic.kr/p/qdV1gB
                      Hình rắc cắm đây ạ.

Comment

Lột hết ra rồi cố vẽ lại cái mạch đó đi bác, bệnh này em đoán nó chỉ ở cái vỉ bé rắc cắm đó hoặc đường liên quan chạy lên trên bo thôi, bác lần ngược lên bo xem nó chạy qua những con gì rồi vào VXL vậy. bo sensor đó có 3 dây lên đúng k bác, bệnh khực khực này hôm nọ em thử đích xác là nó đấy ạ
                        Đời bể khổ :

Comment

Ngó lại thì mạch này có 4 dây, 2 dây nguồn, 2 dây phản hồi về bo chính
                          1,2 NC
                          3 out ic1
                          4 out ic2
                          5 mass
                          6 vcc
                          Nếu bác có giắc cắm thay rồi thì lần ngược dây chân số 3,4 về trên bo chính xem nó đi tới đâu đo đạc xem có gì hư hỏng không

Post ảnh 1 phát thế này có gọn hơn k bác

Click image for larger version

Name:	Sensor dem tosiba d950.JPG
Views:	1
Size:	82.2 KB
ID:	1400151
                          Last edited by delete; 29-11-2014, 00:52.
                          Đời bể khổ :

Comment

Ngó lại thì mạch này có 4 dây, 2 dây nguồn, 2 dây phản hồi về bo chính
                            1,2 NC
                            3 out ic1
                            4 out ic2
                            5 mass
                            6 vcc
                            Nếu bác có giắc cắm thay rồi thì lần ngược dây chân số 3,4 về trên bo chính xem nó đi tới đâu đo đạc xem có gì hư hỏng không

Post ảnh 1 phát thế này có gọn hơn k bác

[ATTACH]92624[/ATTACH]
                            bác up thế nào chỉ em voi.em cung vô chỗ insert trên diễn đàn mà không được nên đành làm vậy.

Comment

Lột hết ra rồi cố vẽ lại cái mạch đó đi bác, bệnh này em đoán nó chỉ ở cái vỉ bé rắc cắm đó hoặc đường liên quan chạy lên trên bo thôi, bác lần ngược lên bo xem nó chạy qua những con gì rồi vào VXL vậy. bo sensor đó có 3 dây lên đúng k bác, bệnh khực khực này hôm nọ em thử đích xác là nó đấy ạ
                              cái rắc cắm này chẳng qua la cái hư lúc trước em cậy ra nghiên cứu thôi chứ không phải của máy em đang làm như trên đâu ạ. rắc cắm loại này có 4 day, không có rắc cắm nào ba day đâu anh. pan này rất hay, chết fet, dẫn đến chết motor xã và ic công xuất mà lai không đứt cầu chì.mai mốt bác gặp máy in Toshiba bác cứ rút ba dây cắm motor tren bo ra rồi lấy dây nối hai trong ba dây lại rồi dùng tay quay mâm giặt thữ bác sẽ biết.

Comment

Về tác giả

Collapse

hunglq Tìm hiểu thêm về hunglq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X