Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dangphihung
    replied
    Trích: [Tôi muốn các bạn chỉ cho biết trong trường hơp một lò vs đang tốt,nếu ta rút giắc của cuộn sơ cấp ra rồi cấp điện trực tiếp từ nguồn vào thì thực phẩm trong lò có nóng lên bình thường không ạ.[/QUOTE]

Như bác quanghien54 đã trả lời khá chi tiết. Tôi bổ xung thêm như sau: Nếu bạn chỉ đấu trực tiếp nguồn 220v vào 2 đầu biến áp (các bộ phận khác của lò nghỉ) thì sẽ xảy ra hiện tượng cháy thực phẩm và các thứ liên quan trong lò, ngoài lò bởi những yếu tố sau đây:
    a, Cháy do công suất phát sóng luôn luôn ở chế độ Max ( do không có bộ on - off điều khiển)
    b, Cháy cục bộ do không có mô tơ quay đĩa.
    c, Cháy đèn Magnetron hoặc biến áp (chỉ một trong 2) do không có quạt gió.
    d, Nguy hại đến người mở lò ra như bác quanghien54 đã nêu.

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nguyên văn bởi THAOBST Xem bài viết
    Bác Quanghien54 có chút nhầm lẫn, rút dây sơ cấp chư, dây thứ cấp là cuộn cao áp mà.
    Đúng! Buồn ngủ quá nên ghi lộn. Rút giắc dây ở cuộn sơ cấp ( 220V ) chứ không phải là cuộn thứ cấp ( cao áp). cám ơn bạn đã phát hiện lỗi này.

Leave a comment:

• THAOBST
    replied
    Bác Quanghien54 có chút nhầm lẫn, rút dây sơ cấp chư, dây thứ cấp là cuộn cao áp mà.

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nếu rút dây giắc của cuộn dây thứ cấp ra và đưa nguồn trực tiếp vào 2 đầu của biến áp ( trường hợp lò đang họat động tốt ) thì nó vẫn làm nóng vật đang nấu bên trong lò nhưng sẽ không tự cắt, xả năng lượng từ cuộn dây khi mở cửa, rất nguy hiểm cho người sử dụng. Ngoài ra nó không điều khiển được thời gian lò chạy. Nếu chạy quá lâu có thể cháy biến áp và hư luôn đèn.

Leave a comment:

• HHdientu
    replied
    Cảm ơn bác 54

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nếu rút dây giắc của cuộn dây thứ cấp ra và đưa nguồn trực tiếp vào 2 đầu của biến áp ( trường hợp lò đang họat động tốt ) thì nó vẫn làm nóng vật đang nấu bên trong lò nhưng sẽ không tự cắt, xả năng lượng từ cuộn dây khi mở cửa, rất nguy hiểm cho người sử dụng. Ngoài ra nó không điều khiển được thời gian lò chạy. Nếu chạy quá lâu có thể cháy biến áp và hư luôn đèn.

Leave a comment:

• HHdientu
    replied
    Chào các bạn ,tôi là thành viên mới toe,rất muốn làm quen và học hỏi từ bạn,mong muốn duy nhất của tôi là nâng cao kiến thức,mong được bạn chấp nhận.Tôi muốn các bạn chỉ cho biết trong trường hơp một lò vs đang tốt,nếu ta rút giắc của cuộn sơ cấp ra rồi cấp điện trực tiếp từ nguồn vào thì thực phẩm trong lò có nóng lên bình thường không ạ.Mong được bạn chỉ dẫn,cám ơn.

Leave a comment:

• kvuyen
    replied
    Em có con lò Electrolux EMS2840 bị chết con cao tần ký hiệu OM75P(31). Nhờ bác binhbazan kiếm cho con OM75S(31) thay vào dùng được rồi, cám ơn bác binhbazan nhé.

Leave a comment:

• oanhchien
    replied
    Kt con diot cao áp đã lắp tiếp vỏ chưa bạn.

Leave a comment:

• binhbazan
    replied
    Nguyên văn bởi vanthang3291 Xem bài viết
    2 anh cho e hỏi.
    e co con lò vi sóng luc dầu vỏ nát van chay bình thường nhuong e thay chó no cái vỏ mới thay sang thì cám diện cứ bấm star là cầu chì trên bo mạch cứ nổ suốt, 2 a chỉ e với.
    cam on 2 anh.
    Bác cắm nhầm dây rồi.

Leave a comment:

• vanthang3291
    replied
    2 anh cho e hỏi.
    e co con lò vi sóng luc dầu vỏ nát van chay bình thường nhuong e thay chó no cái vỏ mới thay sang thì cám diện cứ bấm star là cầu chì trên bo mạch cứ nổ suốt, 2 a chỉ e với.
    cam on 2 anh.

Leave a comment:

• delete
    replied
    Nguyên văn bởi huu_tri0101 Xem bài viết
    Muốn đóng cắt theo kiểu PWM thì phải có relay đóng ngắt tần số cao như là SSR mà lò thường thì dùng relay cơ bình thường thì sao mà giảm công suất như bạn nói đc
    Hiểu đơn giản là Lò cơ muốn thay đổi công suất thì bằng cách đóng cắt điện cho biến áp, đèn phát
    Lò inveter thì bằng cách thay đổi độ rộng xung
    2 loại này thì như điều hòa Mono và Inveter vậy, khác tý chút là điều hòa inveter thì tăng giảm công suất bằng thay đổi tần số

Leave a comment:

• huu_tri0101
    replied
    Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
    Công suất 100% là cấp(đóng) điện cho biến áp liên tục, giảm công suất thì đóng cắt đóng cắt tùy thuộc vào chế độ mà tỷ số t.g đóng/cắt lớn hay nhỏ

Cái đó bác quanghien đã trả lời ở trên là cái Duty cycle đó bạn
    Muốn đóng cắt theo kiểu PWM thì phải có relay đóng ngắt tần số cao như là SSR mà lò thường thì dùng relay cơ bình thường thì sao mà giảm công suất như bạn nói đc

Leave a comment:

• delete
    replied
    Nguyên văn bởi huu_tri0101 Xem bài viết
    vậy lò thường thì tăng giảm công suất bằng cách nào vậy bạn ?
    Công suất 100% là cấp(đóng) điện cho biến áp liên tục, giảm công suất thì đóng cắt đóng cắt tùy thuộc vào chế độ mà tỷ số t.g đóng/cắt lớn hay nhỏ

Cái đó bác quanghien đã trả lời ở trên là cái Duty cycle đó bạn

Leave a comment:

• huu_tri0101
    replied
    vậy lò thường thì tăng giảm công suất bằng cách nào vậy bạn ?

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X