Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• binhbazan
    replied
    Nguyên văn bởi huu_tri0101 Xem bài viết
    mình thấy board điều khiển điều khiển phần công suất bằng relay cơ khí thì sao mà nó điều khiển đc PWM.
    Đang nói về inverter mà bác.

Leave a comment:

• huu_tri0101
    replied
    Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
    Điều chỉnh bằng PWM mà thôi. Khác với loại thường điều chỉnh bằng duty cycle.
    mình thấy board điều khiển điều khiển phần công suất bằng relay cơ khí thì sao mà nó điều khiển đc PWM.

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nguyên văn bởi huu_tri0101 Xem bài viết
    làm sao điểu khiển đc công suất của bộ phận phát sóng viba trong lò? Vd như máy có công suất 1000w mình chỉnh 800w thì máy sẽ điểu khiển phần phát sóng viba như thế nào ?
    Cám ơn các bạn
    Điều chỉnh bằng PWM mà thôi. Khác với loại thường điều chỉnh bằng duty cycle.

Leave a comment:

• huu_tri0101
    replied
    làm sao điểu khiển đc công suất của bộ phận phát sóng viba trong lò? Vd như máy có công suất 1000w mình chỉnh 800w thì máy sẽ điểu khiển phần phát sóng viba như thế nào ?
    Cám ơn các bạn

Leave a comment:

• dangphihung
    replied
    Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
    các trang bài của lò vi sóng Panasonic Inverter ở đâu vậy bác, em có thói quen là đọc topic nào là đọc lần lượt từ A-Z kể cat trăm trang luôn mà có thấy đâu trong topic này ạ.

Vào GT60n321 là vào datasheet của nó hả bác

2 cái sơ đồ đó bác phân tích giúp em nguyên lý với, cái pana inveter thì nó boost điện áp thế nào khi mắc như thế ạ (Chân S k nối mass mà mắc qua tụ về đầu kia cuộn sơ)
    Cái sơ đồ còn lại thì thiếu cuộn dây phía trước thì hđ thế nào ạ
    Bạn hãy vào google hình ảnh của GT60N321 là có loạt hình ảnh của bộ công suất lò Pana và các sơ đồ kèm theo.

Leave a comment:

• delete
    replied
    Nguyên văn bởi dangphihung Xem bài viết
    Bạn hãy vào: GT60N321 để tìm đến con IGBT này và các trang bài của lò vi sóng Panasonic Inverter.
    các trang bài của lò vi sóng Panasonic Inverter ở đâu vậy bác, em có thói quen là đọc topic nào là đọc lần lượt từ A-Z kể cat trăm trang luôn mà có thấy đâu trong topic này ạ.

Vào GT60n321 là vào datasheet của nó hả bác

2 cái sơ đồ đó bác phân tích giúp em nguyên lý với, cái pana inveter thì nó boost điện áp thế nào khi mắc như thế ạ (Chân S k nối mass mà mắc qua tụ về đầu kia cuộn sơ)
    Cái sơ đồ còn lại thì thiếu cuộn dây phía trước thì hđ thế nào ạ
    Last edited by delete; 28-03-2014, 11:01.

Leave a comment:

• dangphihung
    replied
    Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
    Trong 2 sơ đồ sau con Q1 (sơ đồ 1) con Q702 (sơ đồ 2) chức năng và nguyên lý làm việc của nó ntn mà mạch khác mhau nhiều vậy hả các bác
    [ATTACH]84473[/ATTACH]
    [ATTACH]84474[/ATTACH]

Em chưa va chạm loại này bao giờ nhìn hoa cả mắt, đoán nó là mạch Boost nhưng không phân tích đc nguyên lý hoạt động
    Bạn hãy vào: GT60N321 để tìm đến con IGBT này và các trang bài của lò vi sóng Panasonic Inverter.

Leave a comment:

• hopes
    replied
    Nguyên văn bởi dmllinh Xem bài viết
    em có con lò nội địa toshiba điện 110v cứ bật lên là báo lỗi c11, chức năng nướng bình thường. em mở ra thì kiểm tra ko thấy gì bất thường. con lò này em thấy ko dùng biến áp sắt từ mà dùng biến áp xung thì phải. các bác cho em hỏi lỗi c11 là gì a.cám ơn các bác nhiều
    Lò của bạn là lò Inverter nên không dùng biến áp cao áp. Mình chưa gặp lỗi C11 và cũng không nhìn thấy lò nên không dám nói bừa. Lót dép chờ các cao thủ vậy

Leave a comment:

• dmllinh
    replied
    em có con lò nội địa toshiba điện 110v cứ bật lên là báo lỗi c11, chức năng nướng bình thường. em mở ra thì kiểm tra ko thấy gì bất thường. con lò này em thấy ko dùng biến áp sắt từ mà dùng biến áp xung thì phải. các bác cho em hỏi lỗi c11 là gì a.cám ơn các bác nhiều

Leave a comment:

• delete
    replied
    Trong 2 sơ đồ sau con Q1 (sơ đồ 1) con Q702 (sơ đồ 2) chức năng và nguyên lý làm việc của nó ntn mà mạch khác mhau nhiều vậy hả các bác
    Click image for larger version

Name:	pana inverter.jpg_505.jpg
Views:	2
Size:	117.2 KB
ID:	1393559
    So do mach cao ap Toshiba ER-E6.doc

Em chưa va chạm loại này bao giờ nhìn hoa cả mắt, đoán nó là mạch Boost nhưng không phân tích đc nguyên lý hoạt động

Leave a comment:

• Ha Tien An
    replied
    Nguyên văn bởi MINHKHUONG Xem bài viết
    các bác ơi lò vi sóng nhà em lúc mới mua về thì làm nóng thức ăn rất nhanh nhưng được 1 năm thì thời gian làm nóng cũng bằng đó thức ăn lại lâu hơn . bây giờ mình phải thay cái gì bác nào biết hướng dẫn giúp em với nhé em xin cảm ơn
    Về nguyên lý hoạt động thì lò vi sóng phân chia các mức công suất - ta cứ hiểu là rã đông, vừa, trung bình, cao ... dựa trên thời gian mà đèn đốt hoạt động. Vậy chưa biết lò bạn là loại gì nhưng đầu tiên hãy lắng nghe các quãng thời gian đốt của lò có bình thường không. Khi lò đốt sẽ kêu ồn hơn lúc không đốt, khi thời lượng đốt ngắn đi thì sẽ làm nóng thức ăn chậm đi. Thứ hai là khi tụ cao áp không còn đảm bảo điện dung như ban đầu thì sẽ làm giảm công suất thiết kế của đèn, tức là lò yếu đi theo như bạn nói. Xác suất hỏng đồng hồ rất ít mà chủ yếu sẽ do tụ cao áp.

Leave a comment:

• MINHKHUONG
    replied
    các bác ơi lò vi sóng nhà em lúc mới mua về thì làm nóng thức ăn rất nhanh nhưng được 1 năm thì thời gian làm nóng cũng bằng đó thức ăn lại lâu hơn . bây giờ mình phải thay cái gì bác nào biết hướng dẫn giúp em với nhé em xin cảm ơn

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nguyên văn bởi letrungnghia Xem bài viết
    Cái sensor đấy bỏ đi có được không bác
    Nếu bỏ ra coi chừng nó báo lỗi khi sử dụng chức năng nướng.

Leave a comment:

• letrungnghia
    replied
    Cái sensor đấy bỏ đi có được không bác

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nguyên văn bởi letrungnghia Xem bài viết
    Em thấy có một bộ phận giống như hông ngoại gần đèn sáng không biêt lam nhiệm vụ gì bác quanghien54 có thể cho biết không ạ
    Theo mình nghĩ nó là sensor để đo độ bức xạ của tia hồng ngoại bên trong lò. Các loại máy đời mới dùng inverter có nướng thường có sensor này.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X