Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
    Đã trả lời ở thư riêng.
    trả lời thư riêng thì diễn đàn không được công bằng cho lắm,như vậy sao mà có người khác thảo luận được
    góp thôi!
    Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
    Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
    ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

• Sao dạo này bác quanghien kiệm lời vậy nhỉ
      Đời bể khổ :

Comment

• Nguyên văn bởi lkdientubh Xem bài viết
        trả lời thư riêng thì diễn đàn không được công bằng cho lắm,như vậy sao mà có người khác thảo luận được
        góp thôi!
        Thư trả lời đây. Bạn letrungnghia hỏi bằng thư riêng thì mình trả lời bằng thư riêng chứ sao ?
        Máy của bạn bị hư bo cao áp rồi nên không có tín hiệu phản hồi về mạch điều khiển nên nó mới báo lỗi H73. Kiểm tra lại nếu cầu diode và IGBT không hư thì có khả năng IC dao động tạo tần số cao để kích cho IGBT bị hư. Kiên nhẩn kiểm tra từng phần để xem hư ở phần nào. Nếu có máy hiện sóng thì dễ kiểm tra hơn. Nếu thử bên ngoài thì phải nối tiếp cuộn dây sơ cấp này với 1 bóng đèn để an toàn không hư IGBT và chú ý phần cao áp để không bị điện giựt và chạm điện bởi vì điện áp ở đó khoảng 2000V .

Comment

• Cả nhà ơi, e dùng lò vi sóng để tiệt trùng bình sữa cho bé thông qua cái hộp tiệt trùng. Nhưng kích thước hộp sít với trần lò nên có khi để vào lò, trong lúc quay bị kênh dĩa.
          Nếu cứ để lò tiếp tục thời gian hoạt động mà đĩa vẫn kênh thì hiệu quả tiệt trùng có ko? Có ảnh hưởng j đến lò ko?
          Nếu cứ mở cửa sửa lại cái dĩa, vẫn theo time set-up là 5 phút thì hiệu quả nÓng để tiệt trùng có ko?
          ==
          Hộp tiệt trùng cần lò 500w-1100w, quay trong 5p.
          Lò nhà e : rated input power 1250w, rated output power 800w. Có thể chỉnh mức dùng 100% điện năng hoặc 80 hoặc 50 hoặc30 hoặc10%.
          E nên điều chỉnh thế nào để hợp lí ( ko bị thừa điện năng ) ?

Comment

• Cám ơn bác quanghien54 nhiều , để em kt rồi báo cáo các bác sau nhé , em thấy diễn đàn này rất bổ ích

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
              Đã trả lời ở thư riêng.
              Em thấy có một bộ phận giống như hông ngoại gần đèn sáng không biêt lam nhiệm vụ gì bác quanghien54 có thể cho biết không ạ

Comment

• Nguyên văn bởi letrungnghia Xem bài viết
                Em thấy có một bộ phận giống như hông ngoại gần đèn sáng không biêt lam nhiệm vụ gì bác quanghien54 có thể cho biết không ạ
                Theo mình nghĩ nó là sensor để đo độ bức xạ của tia hồng ngoại bên trong lò. Các loại máy đời mới dùng inverter có nướng thường có sensor này.

Comment

• Cái sensor đấy bỏ đi có được không bác

Comment

• Nguyên văn bởi letrungnghia Xem bài viết
                    Cái sensor đấy bỏ đi có được không bác
                    Nếu bỏ ra coi chừng nó báo lỗi khi sử dụng chức năng nướng.

Comment

• các bác ơi lò vi sóng nhà em lúc mới mua về thì làm nóng thức ăn rất nhanh nhưng được 1 năm thì thời gian làm nóng cũng bằng đó thức ăn lại lâu hơn . bây giờ mình phải thay cái gì bác nào biết hướng dẫn giúp em với nhé em xin cảm ơn
                      ,

Comment

• Nguyên văn bởi MINHKHUONG Xem bài viết
                        các bác ơi lò vi sóng nhà em lúc mới mua về thì làm nóng thức ăn rất nhanh nhưng được 1 năm thì thời gian làm nóng cũng bằng đó thức ăn lại lâu hơn . bây giờ mình phải thay cái gì bác nào biết hướng dẫn giúp em với nhé em xin cảm ơn
                        Về nguyên lý hoạt động thì lò vi sóng phân chia các mức công suất - ta cứ hiểu là rã đông, vừa, trung bình, cao ... dựa trên thời gian mà đèn đốt hoạt động. Vậy chưa biết lò bạn là loại gì nhưng đầu tiên hãy lắng nghe các quãng thời gian đốt của lò có bình thường không. Khi lò đốt sẽ kêu ồn hơn lúc không đốt, khi thời lượng đốt ngắn đi thì sẽ làm nóng thức ăn chậm đi. Thứ hai là khi tụ cao áp không còn đảm bảo điện dung như ban đầu thì sẽ làm giảm công suất thiết kế của đèn, tức là lò yếu đi theo như bạn nói. Xác suất hỏng đồng hồ rất ít mà chủ yếu sẽ do tụ cao áp.
                        Học, học nữa, học mãi
                        (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Trong 2 sơ đồ sau con Q1 (sơ đồ 1) con Q702 (sơ đồ 2) chức năng và nguyên lý làm việc của nó ntn mà mạch khác mhau nhiều vậy hả các bác
                          Click image for larger version

Name:	pana inverter.jpg_505.jpg
Views:	2
Size:	117.2 KB
ID:	1393559
                          So do mach cao ap Toshiba ER-E6.doc

Em chưa va chạm loại này bao giờ nhìn hoa cả mắt, đoán nó là mạch Boost nhưng không phân tích đc nguyên lý hoạt động
                          Đời bể khổ :

Comment

• em có con lò nội địa toshiba điện 110v cứ bật lên là báo lỗi c11, chức năng nướng bình thường. em mở ra thì kiểm tra ko thấy gì bất thường. con lò này em thấy ko dùng biến áp sắt từ mà dùng biến áp xung thì phải. các bác cho em hỏi lỗi c11 là gì a.cám ơn các bác nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi dmllinh Xem bài viết
                              em có con lò nội địa toshiba điện 110v cứ bật lên là báo lỗi c11, chức năng nướng bình thường. em mở ra thì kiểm tra ko thấy gì bất thường. con lò này em thấy ko dùng biến áp sắt từ mà dùng biến áp xung thì phải. các bác cho em hỏi lỗi c11 là gì a.cám ơn các bác nhiều
                              Lò của bạn là lò Inverter nên không dùng biến áp cao áp. Mình chưa gặp lỗi C11 và cũng không nhìn thấy lò nên không dám nói bừa. Lót dép chờ các cao thủ vậy

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
                                Trong 2 sơ đồ sau con Q1 (sơ đồ 1) con Q702 (sơ đồ 2) chức năng và nguyên lý làm việc của nó ntn mà mạch khác mhau nhiều vậy hả các bác
                                [ATTACH]84473[/ATTACH]
                                [ATTACH]84474[/ATTACH]

Em chưa va chạm loại này bao giờ nhìn hoa cả mắt, đoán nó là mạch Boost nhưng không phân tích đc nguyên lý hoạt động
                                Bạn hãy vào: GT60N321 để tìm đến con IGBT này và các trang bài của lò vi sóng Panasonic Inverter.

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X