Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• binhbazan
    replied
    Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
    Mình có lò panasonic invecter bị chập do thạch sùng làm cháy con trở ở vị trí R701.
    Bác nào có nhớ hay có mạch soi giúp với xem em nó bao nhiêu K ?. Cảm ơn mọi người đã quan tâm.[ATTACH]83739[/ATTACH][ATTACH]83740[/ATTACH][ATTACH]83741[/ATTACH][ATTACH]83742[/ATTACH]
    Con này em nhớ không lầm là 104M bác à.

Leave a comment:

• oanhchien
    replied
    Click image for larger version

Name:	1472096_297481767068383_161189715_n.jpg
Views:	1
Size:	102.0 KB
ID:	1393061
    Click image for larger version

Name:	1888591_297481670401726_663680669_n.jpg
Views:	1
Size:	94.2 KB
ID:	1393062
    Last edited by oanhchien; 10-03-2014, 20:45.

Leave a comment:

• oanhchien
    replied
    Mình có lò panasonic invecter bị chập do thạch sùng làm cháy con trở ở vị trí R701.
    Bác nào có nhớ hay có mạch soi giúp với xem em nó bao nhiêu K ?. Cảm ơn mọi người đã quan tâm.

Leave a comment:

• khanhbz
    replied
    Nguyên văn bởi chicken1981 Xem bài viết
    bạn thử vệ sinh sạch phần bóng đó xem có hết không nếu không hết là bóng hỏng rùi
    Thế nếu chưa có tấm mica mình có thử bật lò đc ko bác?

Leave a comment:

• chicken1981
    replied
    bạn thử vệ sinh sạch phần bóng đó xem có hết không nếu không hết là bóng hỏng rùi

Leave a comment:

• khanhbz
    replied
    Chào các bác. Topic này hay quá, đọc tất cả các trang thấy mở mang được nhiều, xin được hỏi các bác cho rõ thêm một hiện tượng ở lò vi sóng nhà mình (DeLonghi, Made in Italy, Type:MW650, 230V-50Hz, 2800W, Micro+Nướng):Hôm qua lúc bật sử dụng, nó nổ phụp phụp như kiểu lửa cháy, khói mù mịt, sau khi đọc trên topic, mình kiểm tra thấy miếng mica bị đánh thủng, tháo ra thấy bên trong có cái trông như tắcte đèn ống và xung quanh đen nhẻm, xin hỏi các bác liệu có làm sao ko, và kiểm tra như thế nào ạ (nếu chưa có tấm mica mình có thử bật lò đc ko bác?). Nếu cái như "tắcte" (các bác thông cảm, mình ko biết gì về điện tử cả) ko hỏng thì mua cái miếng mica đó ở đâu. Xin chân thành cảm ơn các bác.
    Last edited by khanhbz; 10-03-2014, 21:31.

Leave a comment:

• Ha Tien An
    replied
    Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
    Có 4 con gồm đèn magnetron, tụ, dioed và biến áp. Con biến áp và dioed ở lò 2 vẫn sống lắp sang lò 1 xong đứt chì. Theo em thì con tụ 1mf chết là cao hơn con đèn magnetron vì đèn mà chết thì chạy một lúc lâu nó mới đứt chì được.
    Sơ suất trong khi ktra tụ là thấy nó phóng nạp bình thường thì nghĩ nó tốt, thực tế nó bị mát một chân. Thay tụ lò chạy rồi. Còn vụ lắp biến áp trở lại lò tốt mà lò này xịt luôn thì đúng là khó quá vì rất hy hữu khi ngẫu nhiên đứt dây từ cao áp xuống tụ vào thời điểm đó như mình đã nói ở trên.

Leave a comment:

• Ha Tien An
    replied
    Nguyên văn bởi dangphihung Xem bài viết
    Nhưng ở đây có một cái zở là khi lấy cái biến áp ấy (nối lại chì) lắp trả cho cái lò vừa mượn thì cái lò này nó cũng không phục vụ lại chủ như lúc chưa tháo mượn mà bạn Binhbazan. Khó ghê quả này.
    Bạn hiểu đúng vụ này. Binhbazan nhắc mình có thể đấu nhầm dây, nhưng cuối cùng là đứt dây cao áp xuống tụ (lò 2), mà nó đứt ngay tại điểm bóp đầu giắc cắm, nhìn không thể thấy. Thế đấy, loay hoay mãi. Vậy là sẽ quay lại ý kiến của Binhbazan để xem từ đâu gây ra chết chì cao áp ở lò 1. Thanks các bạn nhé, mình sẽ thông tin tiếp.

Leave a comment:

• lkdientubh
    replied
    Nguyên văn bởi dangphihung Xem bài viết
    Những linh kiện này bạn hãy đến các cửa hàng bán Linh kiện Điện lạnh là sẽ mua được, hàng không đắt lắm đâu.
    cửa hàng linh kiện điện tử cũng có mà
    thân!

Leave a comment:

• dangphihung
    replied
    Nguyên văn bởi tanhoang Xem bài viết
    cầu chì thì không đứt,có lẻ chết đèn magnetron rồi anh ơi,à mà cái con tụ dể hư không anh,nhưng đèn này ở vĩnh long không có bán,anh biết chổ nảo bán chỉ giúp với.cảm ơn.
    Những linh kiện này bạn hãy đến các cửa hàng bán Linh kiện Điện lạnh là sẽ mua được, hàng không đắt lắm đâu.

Leave a comment:

• dangphihung
    replied
    Có 4 con gồm đèn magnetron, tụ, dioed và biến áp. Con biến áp và dioed ở lò 2 vẫn sống lắp sang lò 1 xong đứt chì. Theo em thì con tụ 1mf chết là cao hơn con đèn magnetron vì đèn mà chết thì chạy một lúc lâu nó mới đứt chì được.
    Nhưng ở đây có một cái zở là khi lấy cái biến áp ấy (nối lại chì) lắp trả cho cái lò vừa mượn thì cái lò này nó cũng không phục vụ lại chủ như lúc chưa tháo mượn mà bạn Binhbazan. Khó ghê quả này.

Leave a comment:

• tanhoang
    replied
    Lò của bác hay bị chết đèn magnetron và đứt cầu chì cao áp, bác kiểm tra kỹ xem.
    cầu chì thì không đứt,có lẻ chết đèn magnetron rồi anh ơi,à mà cái con tụ dể hư không anh,nhưng đèn này ở vĩnh long không có bán,anh biết chổ nảo bán chỉ giúp với.cảm ơn.

Leave a comment:

• binhbazan
    replied
    Nguyên văn bởi Ha Tien An Xem bài viết
    Mình xin ý kiến các thầy về vụ này :
    1 Lò hoạt động, có tiếng ù khi biến áp chịu tải theo đóng ngắt của đồng hồ, nước không nóng. (Tạm gọi là lò 1)
    2 Kiểm tra thấy chết cầu chì cao áp, nối tắt bằng sợi đồng (tóc), máy chạy như ở mục 1 ở trên.
    3 Dùng một biến áp của lò cùng công suất đang hoạt động tốt (tạm gọi là lò 2) lắp sang lò 1, kết quả tèo ngay cầu chì cao áp original của biến áp thay thế, lò không nóng. Sở dĩ thay thế biến áp vì đã kiểm tra tụ, diot, đèn lò 1 cho kết quả bình thường, còn biến áp cuộn nào thông cuộn ấy, không lẫn lộn, nhưng đoán chập vòng vì đo theo cách đã được hướng dẫn trên topic thì đèn đấu nối tiếp với sơ cấp sáng, để không tải khoảng 5 phút thì vỏ nóng ran rát, cầm trên tay được.(không có kìm đo dòng).
    4 Đem biến áp tốt đã khắc phục cầu chì lắp trở lại lò của nó (lò 2), kết quả lò chạy như lò 1 đã nói ở mục 1. Hỏng luôn ???

Các thầy cao kiến có thể chỉ giáo hộ nguyên nhân đứt cầu chì và đã xảy ra vấn đề gì với biến áp không ạ ? Có một lưu ý là khi cho chạy với biến áp tốt lần thứ nhất thì dùng diot của máy 1, lần 2 dùng diot của máy 2, (cả 2 lần đều không có kết quả) nên không xác định được cầu chì đứt lúc nào.
    Xin cảm ơn tất cả các ý kiến đóng góp.

Leave a comment:

• binhbazan
    replied
    Nguyên văn bởi tanhoang Xem bài viết
    nhờ các ae giúp đở,lần đầu tiên mình nhận cái lò viva,mình cắm điện vào thì quạt dẫn chạy bóng đèn dẫn sáng,nhưng chạm tay vào hơi ấm ấm,không biết hư hổng phần nào,cục điện mình do vẩn còn,ae nào gặp qua chỉ giúp cảm ơn nhiều.
    Lò của bác hay bị chết đèn magnetron và đứt cầu chì cao áp, bác kiểm tra kỹ xem.

Leave a comment:

• Ha Tien An
    replied
    Mình xin ý kiến các thầy về vụ này :
    1 Lò hoạt động, có tiếng ù khi biến áp chịu tải theo đóng ngắt của đồng hồ, nước không nóng. (Tạm gọi là lò 1)
    2 Kiểm tra thấy chết cầu chì cao áp, nối tắt bằng sợi đồng (tóc), máy chạy như ở mục 1 ở trên.
    3 Dùng một biến áp của lò cùng công suất đang hoạt động tốt (tạm gọi là lò 2) lắp sang lò 1, kết quả tèo ngay cầu chì cao áp original của biến áp thay thế, lò không nóng. Sở dĩ thay thế biến áp vì đã kiểm tra tụ, diot, đèn lò 1 cho kết quả bình thường, còn biến áp cuộn nào thông cuộn ấy, không lẫn lộn, nhưng đoán chập vòng vì đo theo cách đã được hướng dẫn trên topic thì đèn đấu nối tiếp với sơ cấp sáng, để không tải khoảng 5 phút thì vỏ nóng ran rát, cầm trên tay được.(không có kìm đo dòng).
    4 Đem biến áp tốt đã khắc phục cầu chì lắp trở lại lò của nó (lò 2), kết quả lò chạy như lò 1 đã nói ở mục 1. Hỏng luôn ???

Các thầy cao kiến có thể chỉ giáo hộ nguyên nhân đứt cầu chì và đã xảy ra vấn đề gì với biến áp không ạ ? Có một lưu ý là khi cho chạy với biến áp tốt lần thứ nhất thì dùng diot của máy 1, lần 2 dùng diot của máy 2, (cả 2 lần đều không có kết quả) nên không xác định được cầu chì đứt lúc nào.
    Xin cảm ơn tất cả các ý kiến đóng góp.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X