Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• minhchien88
    replied
    Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    bác quanghien54 ơi dừng lại khẻo mất thời gian
    không thể xơi được nếu đấu tắt photo ah , chỉ có mấy đời của toshiba , mitsubishi , hitachi , pana mạch khuyết công xuất rời là đấu tắt được thôi ạ

bác nhìn con IC dao động của mạch công xuất kèm chức năng VXL thì chào thua đi
    cho nó nhanh , con VXL bàn phím và con VXL công xuất tách rời nhau là báo lỗi liền nướng cũng không được chứ đừng nói đến viba

chúng cháu đang ngâm kíu sản xuất cái mạch có chức năng giả lập giao tiếp này để bán cho anh em độ khi mạch công xuất hoặc súng Vibar inveter chết giá thành khá cao , còn loại thường rất rẻ
    nhưng khá nan giải vì nó nhiều chuẩn giao tiếp lắm nguyên lý
    mỗi dòng VXL , mỗi hãng có một kiểu nên vẫn chưa hoàn thiện ạ

thật ra nhìn qua thì tưởng là con PC do bàn phím đóng thì con PC công xuất trả lại điện áp nào đó .............nhưng không phải nó là 2 con PC giao tiếp cách ly giữa VXL và mạch công xuất đấy ạ

con nào mà con IC dưới mạch công xuất chỉ có chức năng dao động như mấy con TB , AN , M , đời thấp thì tạo tần và áp giả nó cũng không báo lỗi nhưng mất time
    Chào anh! Nhờ anh chỉ giúp e với!!!
    Cái lò panasonic inverter của em hiện tại nướng dc khoảng 6-7 phút là tự ngắt. ( có làm nóng thức ăn ) Mở lại liền chỉ chạy dc chưa đến 1 phút là lại tắt nữa. Đợi 10-15 phút sau sờ bên hông nguội rồi mở lại thì chạy dc 6-7p lại bị tắt. ( quạt thổi mát vẫn chạy bình thường ) Em có mua bo cao áp khác thay vào rồi vẫn bị vậy. Nhờ a quan tâm chỉ giúp e với ạ. Thanks
    Attached Files

Leave a comment:

• vdk_hy2017
    replied
    Nguyên văn bởi trongkim1530 Xem bài viết
    Em có lò vi sóng nội địa 100v hitachi bị lỗi H33 bác nào biết lỗi này là gì chỉ em với xin cám ơn nhiều
    Lỗi H33 thường bắt nguồn từ khu cao tần. thường là các tín hiệu báo về vđk có vấn đề.

Leave a comment:

• trongkim1530
    replied
    Em có lò vi sóng nội địa 100v hitachi bị lỗi H33 bác nào biết lỗi này là gì chỉ em với xin cám ơn nhiều

Leave a comment:

• dangphihung
    replied
    Chỉ một công tắc cửa không làm việc ( do gẫy lẫy cài) cũng sẽ xảy ra bệnh này.

Leave a comment:

• vdk_hy2017
    replied
    Nguyên văn bởi heolun2006 Xem bài viết

Chào các Pác!

Đã mấy hôm không có Pác nào góp ý. Mình tự mày mò kiểm tra theo topic. Tháo bảng mạch phím than lần về bo điều khiển thấy áp tại chân Stop/Clear vài mili volt. Kiểm tra lại mạch than, đo có nội trở vài trăm K.ohm, nghi bị chập làm mất áp, mình cắt mạch, chế phím cơ bên ngoài, đo có áp khoảng 2 volt. Ấn Stop/Clear, màn hình hiện 00:00 ==> OK.
    Nhưng, khi nhấn Install Cook Star để nấu thì máy chạy (đèn trong máy sáng lên, role đóng) và nổ cầu chì nguồn ngay lập tức. Máy tắt tối thui...
    Đo diode cao áp, thang x10K, 1 chiều lên, 1 chiều ko lên
    Đo tụ cao áp, thang x10K, 2 chiều lên trả về gần hết
    Đo cuộn thứ cấp vài trăm ohm
    Cuộn đốt tim <1 ohm
    Cuộn sơ cấp hơn 1 ohm
    Nghi cuộn sơ bị chập, mình nhả 1 chân cuộn sơ cấp. Câu dây đồng cho cầu chì. Cắm điện, LCD hiện 88:88, ấn Stop/Clear, máy kiu bíp, LCD hiện 00:00. Ấn Install Cook Star, lại nổ cầu chì nguồn???
    Lại đo tổng trở phần trước cuộn sơ cấp (vẫn nhả 1 chân cuộn sơ) thấy tầm 30 Kohm ???

Các Pác cho ý kiến với, cả tuần nay rồi ko có xài...
    Nếu nổ cầu trì nguồn thì là do chập phần nguồn rồi!
    Bạn kiểm tra bắt đầu từ Relay cấp nguồn, Công tắc cửa, Dây dẫn từ Relay tới sơ cấp đèn xem có bị chạm chập không.
    Bạn tắt máy đi mà đo tổng trở ra 30Kohm thì bạn dút dây cấp nguồn cho quạt tản nhiệt.Kiểm tra xem quạt có bị chập không.
    Nếu ko hết thì bạn rút hết dây từ relay ra kiểm tra thật kỹ các mối hàn xung quanh relay xem có chập gì không.
    Cuối cùng là xem kỹ có lắp sai ở điểm nào không thôi.
    Last edited by vdk_hy2017; 23-12-2017, 12:53. Lý do: À quên bạn nhớ kiểm tra luôn cả motor quay dĩa xm có bị chập không nhé!

Leave a comment:

• heolun2006
    replied
    Nguyên văn bởi heolun2006 Xem bài viết
    Thân ái chào các Pác!

Nhà có cái lò vi sóng, hiện nay nó bị tình trạng khùng khùng, lúc chạy lúc không. Khi cắm nguồn điện thì màn LCD vẫn lên 4 con số 88:88, lúc ấn Stop/Clear nếu chạy được thì kêu bíp, LCD hiện 00:00, lúc ấn Stop/Clear hoài thì không chạy (không kêu bíp) thì LCD vẫn hiện 88:88, máy im re, ấn gì cũng không chạy.
    Bệnh này không biết có phải IC bị chập chờn hay không? Hay là do bàn phím bị khùng, vì lúc chạy ok thì các phím bấm ầm ầm. Còn đèn và diode hay fulse, mình nghĩ vẫn ok vì máy thỉnh thoảng vẫn chạy được, nếu mấy cái đó mà chết thì máy cũng toi rồi...

[ATTACH=CONFIG]temp_91496_1508297889268_53[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]temp_91499_1508297890901_424[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]temp_91497_1508297892898_150[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]temp_91498_1508297894076_420[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]temp_91500_1508297894945_347[/ATTACH]

Các Pác có kinh nghiệm góp ý giúp, máy dùng hàng ngày nên rất cần, tks các Pác...
    Chào các Pác!

Đã mấy hôm không có Pác nào góp ý. Mình tự mày mò kiểm tra theo topic. Tháo bảng mạch phím than lần về bo điều khiển thấy áp tại chân Stop/Clear vài mili volt. Kiểm tra lại mạch than, đo có nội trở vài trăm K.ohm, nghi bị chập làm mất áp, mình cắt mạch, chế phím cơ bên ngoài, đo có áp khoảng 2 volt. Ấn Stop/Clear, màn hình hiện 00:00 ==> OK.
    Nhưng, khi nhấn Install Cook Star để nấu thì máy chạy (đèn trong máy sáng lên, role đóng) và nổ cầu chì nguồn ngay lập tức. Máy tắt tối thui...
    Đo diode cao áp, thang x10K, 1 chiều lên, 1 chiều ko lên
    Đo tụ cao áp, thang x10K, 2 chiều lên trả về gần hết
    Đo cuộn thứ cấp vài trăm ohm
    Cuộn đốt tim <1 ohm
    Cuộn sơ cấp hơn 1 ohm
    Nghi cuộn sơ bị chập, mình nhả 1 chân cuộn sơ cấp. Câu dây đồng cho cầu chì. Cắm điện, LCD hiện 88:88, ấn Stop/Clear, máy kiu bíp, LCD hiện 00:00. Ấn Install Cook Star, lại nổ cầu chì nguồn???
    Lại đo tổng trở phần trước cuộn sơ cấp (vẫn nhả 1 chân cuộn sơ) thấy tầm 30 Kohm ???

Các Pác cho ý kiến với, cả tuần nay rồi ko có xài...

Leave a comment:

• ngoctuanvn
    replied
    Mình có lò pana inverter ne-r3000 bấm chớp dèn báo lỗi h98 đo bóng trạm mát , đo 2 đầu đầu ra hêt kim ! Liệu điot có die không ạ nhờ các bác chẩn bệnh giúp

Leave a comment:

• heolun2006
    replied
    Thân ái chào các Pác!

Nhà có cái lò vi sóng, hiện nay nó bị tình trạng khùng khùng, lúc chạy lúc không. Khi cắm nguồn điện thì màn LCD vẫn lên 4 con số 88:88, lúc ấn Stop/Clear nếu chạy được thì kêu bíp, LCD hiện 00:00, lúc ấn Stop/Clear hoài thì không chạy (không kêu bíp) thì LCD vẫn hiện 88:88, máy im re, ấn gì cũng không chạy.
    Bệnh này không biết có phải IC bị chập chờn hay không? Hay là do bàn phím bị khùng, vì lúc chạy ok thì các phím bấm ầm ầm. Còn đèn và diode hay fulse, mình nghĩ vẫn ok vì máy thỉnh thoảng vẫn chạy được, nếu mấy cái đó mà chết thì máy cũng toi rồi...

Các Pác có kinh nghiệm góp ý giúp, máy dùng hàng ngày nên rất cần, tks các Pác...

Leave a comment:

• thuypv
    replied
    Em chào mọi người.
    Em đang có con lò sharp R-258L bị lỗi cấp điện vào thì đèn sáng,motơ đĩa tự quay,mình chưa tác động gì vào.
    Em tháo ra xem mạch thì trên mạch điều khiển đã bị mất 1 số linh kiện điện trở,tụ dán do thợ trước làm. Bác nào có sơ đồ mạch hay thông số các linh kiện dán trên đó cho em xin với ạ.
    Em cảm ơn mọi người.

Leave a comment:

• viettien123
    replied
    Nguyên văn bởi chocanaorach Xem bài viết
    Cho mình hỏi Lo vi song Sanyo EM-G3579VS có phím nhận có phím không nhận (Phím nhận kèm theo tiếng bip). Không phải do liệt phím. và cũng đấu phím cơ bên ngoài để thử nhưng vẫn vậy.
    Xin mọi người giúp đỡ. Thanks
    Kiểm tra Line Matrix Key vào sát chân IC xem có gì bất thường

Leave a comment:

• viettien123
    replied
    Nguyên văn bởi vu_thanh Xem bài viết
    Mạch nguồn của Lò vi sóng SAMSUNG CE117AE không ổn định
    hôm nay, 21:54
    Hi mọi người,
    Em có trường hợp nguồn của con Lò vi sóng chập chờn nguồn mà thay gần hết linh kiện rồi nhưng vẫn không được.
    - Cắm điện vẫn hoạt động bình thường, màn hình hiển thị đầy đủ nhưng hay bị tắt nguồn,
    - Mình đã đo kiểm tra lúc bình thường và úc mất nguồn có hiện tượng như sau:
    + Khi hoạt động bình thường thì điện áp 300VDC trước biến áp xung bình thường, Điện áp 12V DC sau biến áp có đủ, bếp nướng bình thường
    + Khi mất nguồn thì điện áp 300VDC trước biến áp xung bình thường nhưng điện áp sau biến áp lại là 24V, màn hình không hiển thị bếp không hoạt động
    Nhờ mọi người gặp pan này rồi thì tư vấn mình nha!
    Thanks
    Click image for larger version

Name: 2017-07-01 21.14.24.jpg
    Views: 1
    Size: 259.2 KB
    ID: 90637
    Tags: None
    Kiểm tra các linh kiện cơ bản để nguồn ổn định không bị dâng khi đã ổn định thì VXL mới hoạt động được bình thường được ạ .

Leave a comment:

• vu_thanh
    replied
    Mạch nguồn của Lò vi sóng SAMSUNG CE117AE không ổn định
    hôm nay, 21:54
    Hi mọi người,
    Em có trường hợp nguồn của con Lò vi sóng chập chờn nguồn mà thay gần hết linh kiện rồi nhưng vẫn không được.
    - Cắm điện vẫn hoạt động bình thường, màn hình hiển thị đầy đủ nhưng hay bị tắt nguồn,
    - Mình đã đo kiểm tra lúc bình thường và úc mất nguồn có hiện tượng như sau:
    + Khi hoạt động bình thường thì điện áp 300VDC trước biến áp xung bình thường, Điện áp 12V DC sau biến áp có đủ, bếp nướng bình thường
    + Khi mất nguồn thì điện áp 300VDC trước biến áp xung bình thường nhưng điện áp sau biến áp lại là 24V, màn hình không hiển thị bếp không hoạt động
    Nhờ mọi người gặp pan này rồi thì tư vấn mình nha!
    Thanks
    Click image for larger version

Name: 2017-07-01 21.14.24.jpg
    Views: 1
    Size: 259.2 KB
    ID: 90637
    Tags: None

Leave a comment:

• thanhnhan53
    replied
    Chào tất cả các AE . chả là mình vừa nhận 1 lò vi ba CATA MC25 D. Tiểu sử là chủ nhà đã mua được 2 năm , hết bảo hành , nhưng bữa nay mới mang ra sử dụng lần đầu . Tình trạng là sau khởi động thì mâm vẫn quay , đèn chiếu sàng có , nhưng ko có sóng và quạt tản nhiệt ko chạy . Vì là lò mới nguyên nên mình ko biết bắt đầu từ đâu . Mong AE nào biết về lỗi này thì giúp mình với ! Mình xin cảm ơn trước !

Leave a comment:

• chocanaorach
    replied
    Cho mình hỏi Lo vi song Sanyo EM-G3579VS có phím nhận có phím không nhận (Phím nhận kèm theo tiếng bip). Không phải do liệt phím. và cũng đấu phím cơ bên ngoài để thử nhưng vẫn vậy.
    Xin mọi người giúp đỡ. Thanks

Leave a comment:

• shackygo
    replied
    Nguyên văn bởi meodenmatlua Xem bài viết
    Không giống mã bác ạ.
    Bác cho hỏi trên bo mạch LVS R299 của em có 2 con Tran mã KRA105M và DTD143EST, không biết chỗ nào bán 2 con này và có con nào thay tương đương được không bác nhỉ?
    Cảm ơn bác nhiều
    Nó chỉ là những con transistor số thui! nếu cháy thì bạn cứ lấy mấy con trans số khác thay vào là ok ah. A105 là loại PNP. D143 là loại NPN.
    P/S mấy con này khó hỏng lắm. mình nghi có hỏng thì hỏng chỗ khác

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X