Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi muaban Xem bài viết
    Lò vi ba dùng tần số cao (microwave) kích thích phân tử nước chuyển động nhanh để sinh nhiệt, nguồn phát sóng dùng đèn Magnetron, đèn tự dao động phát sóng bởi hốc cộng hưởng trong thân đèn (Tìm hiểu nguyên lý đèn Magnetron trên mạng), biến áp tăng áp chỉ cung cấp
    nguồn nuôi đèn không tham gia mạch dao động (Thử tính mạch cộng hưởng LC với tụ 1mf và cuộn cảm biến áp vài chục mH làm sao cho ra 2.5GHz).
    Em thấy bác quanghien54 có học trò chắc bác cũng mở lớp dạy sửa chữa hay gì đó phải không ạ? Em là thành viên ngoại đạo vô diễn đàn đọc, học để thêm hiểu biết. Thấy các bác có 2 luồng thông tin về nguyên lý tạo ra sóng viba trong lò,em thấy bác muaban phản hồi lại ý kiến của bác em thấy cũng có lý. Vậy bác quanghien54 cho em hỏi ai đúng ai sai ạ?

Comment

Nguyên văn bởi truemandl Xem bài viết
      Em thấy bác quanghien54 có học trò chắc bác cũng mở lớp dạy sửa chữa hay gì đó phải không ạ? Em là thành viên ngoại đạo vô diễn đàn đọc, học để thêm hiểu biết. Thấy các bác có 2 luồng thông tin về nguyên lý tạo ra sóng viba trong lò,em thấy bác muaban phản hồi lại ý kiến của bác em thấy cũng có lý. Vậy bác quanghien54 cho em hỏi ai đúng ai sai ạ?
      Đúng là như bác muaban nói. Sau này sửa chữa nhiều lò vi sóng mình mới đi sâu vào cấu tạo của đèn mangetron và nguyên lý hoạt động của nó mới nhận ra sai sót của mình. Hiện mình đang có trong tay những model lò vi sóng của Mỹ, Nhật và một số nước khác. Mình cũng đã thành công trong việc chuyển điện áp từ 100VAC của lò vi sóng nội địa Nhật,Mỹ sang 220VAC để tiện sử dụng tại VN. Mình hành nghề này cũng lâu lắm rồi nhưng hiện nay chỉ tập trung nghiên cứu và sửa
      chữa các thiết bị điện và điện tử công nghiệp chứ không nhận học trò nữa. Mình vào diễn đàn này để trao đổi kinh nghiệm với lớp thợ trẻ để không bị lạc hậu về kiến thức.

Comment

oi anh em cu cai nhau ve cai lo vi song nhieu qua vay no don gian thoi khong co gi phuc tap ca.khi khong lam nong dc thuc an thi ta chi kiem tra vai thu la ra benh roi. 1 la anh em kiem tra BA.2 la kiem tra tu diem va diode cao tan va cau tri. 3 la kiem tra cong suat hay con goi la den phat xa.

Comment

Nguyên văn bởi hoangthongtv Xem bài viết
          oi anh em cu cai nhau ve cai lo vi song nhieu qua vay no don gian thoi khong co gi phuc tap ca.khi khong lam nong dc thuc an thi ta chi kiem tra vai thu la ra benh roi. 1 la anh em kiem tra BA.2 la kiem tra tu diem va diode cao tan va cau tri. 3 la kiem tra cong suat hay con goi la den phat xa.
          Nói thì đơn giản lắm nhưng có nhiều pan ngay cả dân trong nghề cũng điên đầu. Mình đã từng gặp nhiều pan lạ. Đóng điện cho lò mạch điện tử vẫn hoạt động tốt nhưng lò không nóng. Kiểm tra tất cả linh kiện đều hoạt động tốt. Mở đèn ra thì không thấy có hiện tượng nứt nam châm và tim đèn vẫn còn trị số ( không bị đứt tim). Đo amper thì thấy dòng điện không đạt như các lò bình thường khác (khoảng 4-5A so với 6A theo yêu cầu). Thay đèn khác vào thì lò hoạt động tốt. Thử hỏi nếu không có đèn khác thay vào để đối chứng thì làm sao tìm ra pan.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
            Nói thì đơn giản lắm nhưng có nhiều pan ngay cả dân trong nghề cũng điên đầu. Mình đã từng gặp nhiều pan lạ. Đóng điện cho lò mạch điện tử vẫn hoạt động tốt nhưng lò không nóng. Kiểm tra tất cả linh kiện đều hoạt động tốt. Mở đèn ra thì không thấy có hiện tượng nứt nam châm và tim đèn vẫn còn trị số ( không bị đứt tim). Đo amper thì thấy dòng điện không đạt như các lò bình thường khác (khoảng 4-5A so với 6A theo yêu cầu). Thay đèn khác vào thì lò hoạt động tốt. Thử hỏi nếu không có đèn khác thay vào để đối chứng thì làm sao tìm ra pan.
            bác cho em xin địa chỉ của bác để em đem con sharp 1100wat - lo vi song , xài điện 110v , em muốn đổi wa 220v, sđt của em 0906733455

Comment

Nguyên văn bởi cactus1982 Xem bài viết
              bác cho em xin địa chỉ của bác để em đem con sharp 1100wat - lo vi song , xài điện 110v , em muốn đổi wa 220v, sđt của em 0906733455
              Mình hiện nay đang ở AnGiang. Máy của bạn dùng phím bấm hay dùng timer để điều khiển.
              Nếu dùng timer thì làm theo các bước sau :
              - Quấn lại phần sơ cấp của biến áp cao áp :tăng gấp đôi số vòng quấn và giảm đường kính dây xuống 1,41 lần. giữ nguyên dây quấn cao áp và dây đốt tim cho đèn magnetron. Nếu bạn ở TP HCM thì tìm anh Dũng ở khu Dân sinh để mua biến áp 220V rả từ các máy cũ.
              - Dủng 3-4 tụ 255k/400V để cản cho các phần khác như đèn, quạt giải nhiệt, moteur quay dĩa. Đo điện áp sao cho đạt 110V thì được. Bằng không có thể dùng một biến áp tự ngẩu nhỏ để cung cấp điện 110V cho các phần trên. Chú ý là có một số máy phần moteur cho timer và quạt quay dĩa chỉ sử dụng điện áp 24VAC. Điện áp này được trích từ cuộn dây của quạt giải nhiệt. Nhớ cắt cuộn dây moteur timer ra khỏi mạch.
              - Nếu loại có phím bấm thì ngoài các bước trên còn phải quấn lại biến áp nguồn cho mạch khiển từ 110V sang 220V.
              Đây là các bước mình thực hiện để chuyển lò vi sóng từ 110V sang 220V.
              Thân chào.

Comment

Nhà mình đang dùng 1 con Daewoo KOG-6C27L , dạo gần đây khi hoạt động nó phát ra tiếng kêu rè rè rất to, mình đã thử tháo lò ra kiểm tra thì thấy các linh kiện vẫn được gắn chặt, quạt chạy êm, kiểm tra kĩ hơn thì thấy tiếng kêu rè rè này phát ra khi đèn magnetron được cấp nguồn (theo mình hiểu thì đèn được cấp nguồn ko thường xuyên) .
                ==> mình không biết cụ thể nó bị gì ? và làm thế nào để mất tiếng kêu đó ? Mong các bạn giúp mình .
                Xin cảm ơn !!!

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                  ... Kiểm tra lại biến áp mình mới phát hiện phần cao áp bị chập vòng. Pan này rất khó phát hiện bởi vì không ai dại gì đưa đồng hồ vào đo ở điện áp 2000V. Chỉ có cách là đo điện trở thuần và so sánh với cái còn tốt...
                  Có đấy bác ạ. Lúc trước em không biết gì đưa que đo vào nó nổ luôn cả cái đồng hồ.

Bây giờ thì em làm cầu phân áp đo vô tư.

@huucongtlc: Bạn phải truy ra tiếng kêu từ bộ phận nào phát ra chứ. Thường là biến áp bị lỏng khi có dòng lớn thì rung tạo ra tiếng kêu. Muốn hết kêu thì siết chặt ốc và đổ keo vào các chỗ hở.

Comment

Biến áp hoàn toàn chắc chắn bạn ạ . Tiếng kêu phát ra ở đèn . Mình vừa test thử rồi .

Comment

Nguyên văn bởi huucongtlc Xem bài viết
                      Biến áp hoàn toàn chắc chắn bạn ạ . Tiếng kêu phát ra ở đèn . Mình vừa test thử rồi .
                      bạn nấu nướng vẫn tốt chứ.thông thường khi tải ăn dòng quá lớn thì biến áp sẽ phất ra tiếng kếu.kiểm tra xem lúc chạy xong các cuộn biến áp nóng lắm ko.khả năng đèn sắp hỏng
                      Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                      Web :

Comment

Đèn thì có bộ phận nào phát ra tiếng kêu được nhỉ ?

Mình nghĩ là do biến áp hoặc mô tơ làm lò bị rung, chỗ nào lỏng thì nó phát ra tiếng kêu.

Comment

uh đúng rồi biến áp nóng. hiện h máy nhà mình vẫn nấu nướng bình thường . mỗi cái tội kêu thôi .giờ mà hỏng đèn thì lại mất ối tiền . hix

Comment

các bác cho em hỏi, khi mở cửa lò ra phía vách bên phải có 1 tấm giống như là silicat (không biết phải không), tấm này có nhiệm vụ gì. Khách hàng đem lại thì bị mất tấm đó rồi (hỏi thì kh nói là họ đã làm rách và bỏ đi). Bây giờ thì lò vẫn chạy bình thường nhưng không nóng. Các bác cho em hỏi có thể mua lại tấm đó ở đâu (ở Sài Gòn)

Comment

Dạo này tôi mới xem chủ đề này, tôi thấy bác Quanghien54 vẫn chưa hiểu bản chất của magnetron, bản chất của magnetron là bộ dao động tạo ra sóng điện từ tần số cực cao, nó được sinh ra bởi năng lượng của đám mây electron quanh cathot, năng lượng của đám mây electron tăng theo độ mạnh của từ trường, mạch biến áp và tụ cao áp ở ngoài là để cung cấp cho magnetron một năng lượng điện thế một chiều đầu vào. còn LC của magnetron chính là ở hình dáng cấu tạo của anot. vùng giữa của anot là C, còn chu vi xung quanh là L. Cái núm điều chỉnh của magnetron chính là điều chỉnh độ cao thấp của lõi sắt trong nòng anot làm thay đổi giá trị L hoặc C hoặc cả hai .
                              Last edited by Van Nhan; 20-10-2011, 09:47.

Comment

Dưới tác dụng của từ trường DC, tạo ra lực tác dụng vào Các electron phát ra từ cathot hướng về anot, vì anot có cấu tạo các hốc làm cho dòng electron chuyển động xoáy ngược trở lại, với vận tốc giảm hơn, về phía giữa của magnetron, sau đó gặp từ trường của nam châm vĩnh cửu xoay tròn, cứ thế tạo ra một đám mây electron quay quanh cathot , tạo ra sóng điện từ dao động cộng hưởng bởi các hốc của magnetron nối tiếp nhau và duy trì bởi từ trường DC. ĐÁm mây electron dao động trong không gian giữa anot và cathot với tần số được nhà thiết kế tính toán theo hình dáng các hốc cộng hưởng của anot. tần số đó cực cao khoảng 2.5GHz, tạo ra sóng điện từ mang năng lượng lớn.
                                Như vậy về bản chất, magnetron sẽ bền, việc không nóng thức ăn của lò vi sóng thường là do mạch điện cao áp bên ngoài không cung cấp một từ trường cho magnetron mà thôi.
                                Attached Files
                                Last edited by Van Nhan; 21-10-2011, 10:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X