Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quyenhoangvu Xem bài viết
    bác cho em hỏi e sủa 1 con lò vi ba ! nó bị rò điện ra vỏ ! kiểm tra tất cả k phát hiện chõ rò! mà đã đo ddiejn áp ra vỏ khoảng 60 70 vôn !
    Khuyến cáo của nhà sản xuất là phải tiếp đất cho vỏ lò để sử dụng an toàn. Bạn đo dòng dò xem bao nhiêu mA, thử đảo đầu phích cắm xem sao ?
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
      Bác cấp nguồn cho biến áp bằng cách nào ? Em nghĩ là 2 con opto đó phải hoạt động gần như đồng thời mới được. Tín hiệu từ VSL đến cao áp chỉ là cho phép công suất chạy mà thôi, bản thân mạch cao áp đã có phản hồi để ổn định áp ra phía cao áp. Nó vẫn báo lỗi thì bác phải sử lí opto đưa tín hiệu từ cao áp về VSL.
      Mình lấy nguồn ra từ relay đóng nguồn của bo VXL cấp cho biến áp. Từ đó qua một biến áp cách ly cấp trở lại cho con opto 1 giả lập tín hiệu cao áp về VXL. Con opto thứ 2 từ VXL đến bo cao áp cũng đã xử lý bằng 1 tải giả bằng đèn led được cấp nguồn từ biến áp cách ly này nhưng vẫn bị báo lỗi. Không biết có cần nối chung giữa 2 mase của đầu vào và đầu ra 2 con opto này không ? Tín hiệu đầu ra của con opto 1 là 1,15V chứng tỏ opto đã hoạt động tốt nhưng không biết vì sao vẫn bị báo lỗi.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết

Mình lấy nguồn ra từ relay đóng nguồn của bo VXL cấp cho biến áp. Từ đó qua một biến áp cách ly cấp trở lại cho con opto 1 giả lập tín hiệu cao áp về VXL. Con opto thứ 2 từ VXL đến bo cao áp cũng đã xử lý bằng 1 tải giả bằng đèn led được cấp nguồn từ biến áp cách ly này nhưng vẫn bị báo lỗi. Không biết có cần nối chung giữa 2 mase của đầu vào và đầu ra 2 con opto này không ? Tín hiệu đầu ra của con opto 1 là 1,15V chứng tỏ opto đã hoạt động tốt nhưng không biết vì sao vẫn bị báo lỗi.

bác quanghien54 ơi dừng lại khẻo mất thời gian
        không thể xơi được nếu đấu tắt photo ah , chỉ có mấy đời của toshiba , mitsubishi , hitachi , pana mạch khuyết công xuất rời là đấu tắt được thôi ạ

bác nhìn con IC dao động của mạch công xuất kèm chức năng VXL thì chào thua đi
        cho nó nhanh , con VXL bàn phím và con VXL công xuất tách rời nhau là báo lỗi liền nướng cũng không được chứ đừng nói đến viba

chúng cháu đang ngâm kíu sản xuất cái mạch có chức năng giả lập giao tiếp này để bán cho anh em độ khi mạch công xuất hoặc súng Vibar inveter chết giá thành khá cao , còn loại thường rất rẻ
        nhưng khá nan giải vì nó nhiều chuẩn giao tiếp lắm nguyên lý
        mỗi dòng VXL , mỗi hãng có một kiểu nên vẫn chưa hoàn thiện ạ

thật ra nhìn qua thì tưởng là con PC do bàn phím đóng thì con PC công xuất trả lại điện áp nào đó .............nhưng không phải nó là 2 con PC giao tiếp cách ly giữa VXL và mạch công xuất đấy ạ

con nào mà con IC dưới mạch công xuất chỉ có chức năng dao động như mấy con TB , AN , M , đời thấp thì tạo tần và áp giả nó cũng không báo lỗi nhưng mất time

http://baohanhbeptu.vn
        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
        ĐT: 0967 403 123

Comment

• Các bác cho em hỏi thăm vấn đề này chút em chưa hiểu lắm . như em biết thì lo vi sóng là dùng sóng để làm chín thức ăn thế thì tại sao lại có miếng chắn sóng ở đầu đèn phát sóng và tac dụng của nó như thế nào bác nào biết xin trả lời giúp em với a em cảm ơn nhiều a.

Comment

• Nguyên văn bởi Tranchung Xem bài viết
            Các bác cho em hỏi thăm vấn đề này chút em chưa hiểu lắm . như em biết thì lo vi sóng là dùng sóng để làm chín thức ăn thế thì tại sao lại có miếng chắn sóng ở đầu đèn phát sóng và tac dụng của nó như thế nào bác nào biết xin trả lời giúp em với a em cảm ơn nhiều a.
            Đây là miếng mica nhiệt nó cho sóng đi qua chứ. Nó có nhiệm vụ bảo vệ đầu phát sóng của đèn magnetron không bị bẩn do thực phẩm bắn vào.

Comment

• Các bác cho em hỏi tí ạ: Em đang có lò vi sóng bị bệnh nấukhông nóng , nướng vẫn bình thường như hình ảnh thế này:

Click image for larger version

Name:	oven front side.jpg
Views:	2353
Size:	141.9 KB
ID:	1647736

Name:	oven _ the lamp.jpg
Views:	2324
Size:	155.8 KB
ID:	1647737
              Em đã kiểm tra điện áp trên 2 đầu tụ so với vỏ máy

Name:	oven capacitor.jpg
Views:	2312
Size:	165.1 KB
ID:	1647738

thấy 1 đầu tụ ( từ biến áp ra) , có điện áp tầm 3500VAC , đầu kia ( nối với diode cao áp xuống vỏ máy) tầm 220VAC.

Đo dòng cuộn sơ cấp biến áp, 2.10 A.

Đổi tụ từ lò vi sóng đang hoạt đông bình thường qua, thấy dòng cuộn sơ cấp biến áp 3.00 A, điến áp 2 đầu tụ gần như không tay đổi.

Vì biến áp của 2 máy khác nhau nên em không thể đổi được.

Bác nào đã gập bệnh như thế này, cho em hướng giải quyết với ạ.

Cám ơn bác.
              Lê Hồng Quảng, 0979129258,

Comment

• Bạn hãy thay con đèn Magnetron mới vào là ổn. Mà sao cũng có thiết bị đo áp 3500v ấy nhỉ.

Comment

• Nguyên văn bởi dangphihung Xem bài viết
                  Bạn hãy thay con đèn Magnetron mới vào là ổn. Mà sao cũng có thiết bị đo áp 3500v ấy nhỉ.
                  Cám ơn bác. Em sẽ tìm đèn thay thử xem sao.
                  Còn vụ đo điện áp 3500V thì em làm cầu chia áp, lấy 10 con trở 1M 1W chia ra, chắc cũng gần đúng thôi ạ.
                  Lê Hồng Quảng, 0979129258,

Comment

• Cho tôi hỏi, tại sao không được cho vật dụng bằng kim loại vào lò vs? Tại sao thành trong của lò, thậm chí cả mâm xoay cũng bằng kim loại mà không bị ảnh hưởng của sóng cao tần?

Comment

• Xin chào cả nhà !
                      Xin mọi người tư vấn giúp, lò vi sóng của nhà mình hiệu Sharp.Đèn vẫn sáng đĩa vẫn quay mà thức ăn không nóng.Mình đã kiểm tra thì đứt cầu chì cao áp, mình dùng sợi dây đồng nhỏ để thay.Khi cho hoạt động sau mấy giây thì bảng hiển thị tắt ngấm, kiểm tra thì cầu chì vào mạch điều khiển bị đứt, mình lại quấn dây đồng thay.Khi hoạt động lại đứt tiếp. Vậy cho mình hỏi nguyên nhân tại sao vậy.
                      Mình xin cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi phamkimntoc Xem bài viết
                        Xin chào cả nhà !
                        Xin mọi người tư vấn giúp, lò vi sóng của nhà mình hiệu Sharp.Đèn vẫn sáng đĩa vẫn quay mà thức ăn không nóng.Mình đã kiểm tra thì đứt cầu chì cao áp, mình dùng sợi dây đồng nhỏ để thay.Khi cho hoạt động sau mấy giây thì bảng hiển thị tắt ngấm, kiểm tra thì cầu chì vào mạch điều khiển bị đứt, mình lại quấn dây đồng thay.Khi hoạt động lại đứt tiếp. Vậy cho mình hỏi nguyên nhân tại sao vậy.
                        Mình xin cám ơn
                        trước tiên rút 2 chân cắm vào đầu phát sóng ra , thay cầu chì vào bật lên xem còn nổ không ? nếu vẫn nổ xem lại tụ diot , biến áp
                        nếu hết nổ cầu chì -> hỏng đầu phát sóng
                        nhiều khi chập trong bộ điều khiển cũng bị vậy ! cứ từng bước một để loại trừ

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

trước tiên rút 2 chân cắm vào đầu phát sóng ra , thay cầu chì vào bật lên xem còn nổ không ? nếu vẫn nổ xem lại tụ diot , biến áp
                          nếu hết nổ cầu chì -> hỏng đầu phát sóng
                          nhiều khi chập trong bộ điều khiển cũng bị vậy ! cứ từng bước một để loại trừ
                          Cám ơn bác, em đã rút dây vào đầu phát sóng rồi.Nhưng cầu chì ở mạch điều khiển vẫn nổ ( hiện tượng đầu tiên là cầu chì cao áp nổ bác nhé, sau khi em thay dây đồng vào cầu chì cao áp thì cầu chì mạch điều khiển mới nổ).

Comment

• Nguyên văn bởi phamkimntoc Xem bài viết

Cám ơn bác, em đã rút dây vào đầu phát sóng rồi.Nhưng cầu chì ở mạch điều khiển vẫn nổ ( hiện tượng đầu tiên là cầu chì cao áp nổ bác nhé, sau khi em thay dây đồng vào cầu chì cao áp thì cầu chì mạch điều khiển mới nổ).
                            Tụ hoặc diôt cao áp chạm , nối cầu chì ngoài như vậy chết cả biến áp ý chứ
                            rút cầu chì cao áp ra hết nổ thì loanh quanh tụ diot cao áp
                            rút cầu chì cao áp ra vẫn nổ thì hỏng biến áp rồi

Comment

• Chào VT cùng tất cả AE ! Bữa nay mình lại phiền VT cùng AE bởi mình đang sửa 1 lò vi sóng . Hiện tượng ban đầu là chập chờn lúc được lúc ko . Giờ thì chết hẳn , mình mở ra đo thì thấy con đèn dán ( Q 23) ký hiệu PA-EA ko dẫn chân nào cả . CE của đèn này là từ IC dán to ở bo dưới ( mình nghĩ là IC VSL ) về chiều dương của BA ở bo trên . Con đèn này mình ko kiếm được , rất mong VT cùng AE chỉ cho mình xem có con nào tương đương và phổ thông để mình thay thế . Rất cảm ơn mọi người !!! Click image for larger version

Name:	WP_20151124_14_50_56_Pro.jpg
Views:	2331
Size:	105.8 KB
ID:	1654159 Click image for larger version

Name:	WP_20151124_15_10_41_Pro.jpg
Views:	2279
Size:	172.8 KB
ID:	1654160 Click image for larger version

Name:	WP_20151124_15_08_53_Pro.jpg
Views:	2302
Size:	185.8 KB
ID:	1654161 Click image for larger version

Name:	WP_20151124_16_18_11_Pro.jpg
Views:	2304
Size:	259.1 KB
ID:	1654162

Comment

• Đây là mặt điều khiển phía trước nữa .
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X