Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy lạnh không động cơ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác Banozon ơi em gửi tiền cho bác mua hộ em mấy tấm đó nhé, thanks bác nhiêù!!!
    Kết nối Triệu Bàn Tay, Triệu Trái Tim yêu thương...

Comment

Nếu dùng điện năng chạy máy điều hòa mình nghĩ vẫn còn lãng phí. Ở VN chúng ta trời nắng nóng hầu như quanh năm. Mình tìm hiểu trên google thì hiện nay trên thế giới người ta sử dụng loại máy lạnh ( thuật ngữ VN gọi là "máy lạnh hấp thụ" ) . Theo tài liệu nói thì máy sử dụng hỗn hợp các chất có nhiệt độ bốc hơi khác nhau như H20-NH3, H20-LiBr... và sử dụng năng lượng nhiệt đế vận hành máy lạnh, và không trừ năng lượng nhiệt từ mặt trời. Mình nghĩ đây là đề tài rất cần để chúng ta nghiên cứu và tung sản phẩm ra thị trường. Tiếc rằng mình là dzân điện tử, các kiến thức về nhiệt, cơ khí điện lạnh coi như mù tịch.

Đây là đề tài nghiên cứu của các bác ở ngoài Đà nẵng :
      http://www.kh-sdh.udn.vn/zipfiles/So...hoangduong.doc

http://en.wikipedia.org/wiki/Absorption_chiller

Và một hướng khác về chuyển đổi năng lượng nhiệt mặt trời sang cơ năng là động cơ nhiệt stirling, cái này rất thú vị mà mình muốn thực hiện nhưng khả năng còn hạn chế, xin chia sẽ cùng các bác.
      Last edited by kamejoko80; 24-11-2008, 22:15.

Comment

Mình đang rất cần mua miếng Peltier, bạn nào biết chỗ bán chỉ giùm mình nhé!
        Thanks.

Comment

Mình thấy khi bàn luận thì rất sôi nổi, kể cả đưa ra giá sp luôn nhưng khi hỏi nơi bán cụ thể thì lại ko thấy đưa ra chỉ tl chung chung. Ko lẽ giấu để độc quyền hay sao (nếu ko đúng thì ae bỏ qua)

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
            Ở TP HCM thì bạn điện hỏi anh Thạch Lam, PGĐ CTy xây dựng TTh, ĐT số 0903693909, anh ấy sẽ chỉ chỗ mua cho bạn.

Lan Hương.
            Mình đã đt hoỉ người này và người này lại nhưng không có thông tin về chỗ bán, và lại có một thông tin khác "có giá" hơn...cuộc chơi này cần phải thật thà bạn ạ!

Comment

Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
              Mình đã đt hoỉ người này và người này lại nhưng không có thông tin về chỗ bán, và lại có một thông tin khác "có giá" hơn...cuộc chơi này cần phải thật thà bạn ạ!
              Các bác kẹt quá thì kiếm trong mấy máy vi tính cũ. Tớ gỡ được vài con trong đó. Khoảng chừng 4cm mỗi cạnh và dầy chừng 5mm. Nó dùng để giải nhiệt cho con CPU.

Tớ chạy 5v 2A thì nó lạnh xuống được chừng 10 độ. Còn làm nóng lên thì không nhớ bao nhiêu.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
                Các bác kẹt quá thì kiếm trong mấy máy vi tính cũ. Tớ gỡ được vài con trong đó. Khoảng chừng 4cm mỗi cạnh và dầy chừng 5mm. Nó dùng để giải nhiệt cho con CPU.

Tớ chạy 5v 2A thì nó lạnh xuống được chừng 10 độ. Còn làm nóng lên thì không nhớ bao nhiêu.
                Bác ơi PM cho em chỗ kiếm đi bác em cần lắm!!!
                Thanks bác nhiều lắm!

Comment

Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
                  Bác ơi PM cho em chỗ kiếm đi bác em cần lắm!!!
                  Thanks bác nhiều lắm!
                  Bác à, em gỡ đồ cũ mà. Đâu có mua đâu mà biết.

Bác mót quá thì mua từ digikey.com. Hay liên lạc bác VNArmy coi rồi đặt hàng chung cho đỡ tiền cước. Tụi nó có chừng hơn chục loại khác nhau.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
                    Bác à, em gỡ đồ cũ mà. Đâu có mua đâu mà biết.

Bác mót quá thì mua từ digikey.com. Hay liên lạc bác VNArmy coi rồi đặt hàng chung cho đỡ tiền cước. Tụi nó có chừng hơn chục loại khác nhau.
                    hihi thanks bác em ...MÓT quá chiụ hết nổi rồi!

Comment

Các bạn cho hỏi nếu muốn mua miếng peltier này thi mua ở đâu vậy các bạn. Mình đang tìm nó nên mới moi bài này lên, thông cảm nhé .

Comment

Suy nghĩ kỹ trước khi mua!

Nguyên văn bởi Nemesic Xem bài viết
                        Các bạn cho hỏi nếu muốn mua miếng peltier này thi mua ở đâu vậy các bạn. Mình đang tìm nó nên mới moi bài này lên, thông cảm nhé .
                        Thấy nhiều người quan tâm quá nên chỉ chổ mua (HCM) chứ ko phải quảng cáo nha.
                        "Cửa hàng Torino, Gần bùng binh Bình Thới.
                        31-33 Âu Cơ - P.14 - Q.11 - Tp.HCM
                        Tel: (+84-08) 8603603 ( 10line) - 8603900
                        Fax: (+84-08) 8615698
                        Email: acca@hcm.vnn.vn - info@torino.vn"

Giá 120K / miếng. Gọi là sò lạnh nha, nói peltier ngừoi ta hỏi lại đó.
                        Datasheet của nó nè http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...EC1-12706.html
                        Mình mua dc 2 miếng, hiệu quả làm lạnh ko như ý muốn đâu. Mình định chế quạt lạnh nhưng thất vọng rồi. Bên nóng , nóng kinh khủng, phải giải nhiệt bằng nước luôn, bên lạnh chỉ lạnh đến tụ sương thôi.
                        Cần suy nghĩ kỹ tr'c khi mua.
                        Thân
                        Attached Files

Comment

Nối tiếp Peltier

Sau khi tham khảo các trang web nước ngoài, tôi thử áp mặt nóng tấm này vào mặt lạnh tấm kia, măt nóng ngoài cùng cho vào 1 sô nước lớn (giải nhiệt tốt hơn quạt Pentium socket 775 nữa đó) thì mặt lạnh có thể làm 2,3 giọt nước nhỏ thành đá.
                          Tuy nhiên, dòng cấp cho nó cao quá ~ 10A, mấy con diod cầu 10A của tôi cũng phải giải nhiệt bằng nước luôn. Tấm nhôm giải nhiệt mà tôi post theo hình là 20x10 cm + 1 quạt 20x20 cm chẳng xi nhê gì với cái nóng của Peltier này.
                          Muốn lạnh mà ko dùng động cơ >>> thật sự ko dễ chút nào.
                          Làm cái tủ lạnh mini cho lon co-ca (hình)
                          Nên chăng?
                          Attached Files
                          Last edited by jerryquan; 03-07-2009, 22:06.

Comment

Nguyên văn bởi jerryquan Xem bài viết
                            Sau khi tham khảo các trang web nước ngoài, tôi thử áp mặt nóng tấm này vào mặt lạnh tấm kia, măt nóng ngoài cùng cho vào 1 sô nước lớn (giải nhiệt tốt hơn quạt Pentium socket 775 nữa đó) thì mặt lạnh có thể làm 2,3 giọt nước nhỏ thành đá.
                            Tuy nhiên, dòng cấp cho nó cao quá ~ 10A, mấy con diod cầu 10A của tôi cũng phải giải nhiệt bằng nước luôn. Tấm nhôm giải nhiệt mà tôi post theo hình là 20x10 cm + 1 quạt 20x20 cm chẳng xi nhê gì với cái nóng của Peltier này.
                            Muốn lạnh mà ko dùng động cơ >>> thật sự ko dễ chút nào.
                            Làm cái tủ lạnh mini cho lon co-ca (hình)
                            Nên chăng?
                            Muốn làm gì mà ít hao năng lượng thì các bác phải nhớ đến định luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng.

Comment

thế còn vapo thì sao?đang bàn hay lại để lắng xuống mình bới lên cho các bác chỉ giáo tiếp

Comment

Các bác vào đây trao đổi đi và cho tôi hỏi, linh kiện này bây giò giá cả thế nào? bán rộng rãi ở thị trường chưa?

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X