Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch sạc cho acquy 12V !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch sạc cho acquy 12V !

em đang cần làm 1 cái mạch nạp cho ac quy 12 V,em muốn xin cái sơ đồ nguyên lí. mong các bác chỉ dẫn .

ban chi 4 con diot chinh luu cau nguon xoay chieudi vao co HDT gan voi SDD cua acquy co the them den bao(led).
    chuc ban thanh cong

Comment

Một bộ biến áp hạ 220VAC thành 12VAC
      4 diode làm cầu chỉnh lưu
      một điện trở chặn dòng

Để an toàn, dòng sạc chọn bằng 1/10 dung lượng acquy.
      Thí dụ acquy 10A/h thì dòng sạc max 1A.
      Từ đó chọn công suất biến áp, dòng diode và
      chọn trị + công suất cho điện trở hạn dòng. Cách
      tốt nhất là dùng amp kế và chọn điện trở bằng thực nghiệm.
      Các mạch có bảo vệ dòng và chống overcharge thì bro có thể
      tìm đọc trong các tài liệu cho hobby, nguyên lý cũng dễ thôi.

Comment

Nguyên văn bởi darkcafe86 Xem bài viết
        em đang cần làm 1 cái mạch nạp cho ac quy 12 V,em muốn xin cái sơ đồ nguyên lí. mong các bác chỉ dẫn .
        ... Auto Charger battery 12V by IC 741 :
        http://www.elecfree.com/circuit/batt...-12v-with-pcb/

Comment

em mong các bác giúp em ,em đang làm đồ án về nguồn hạ áp có điều chỉnh từ 220v xuống 0 đến 12v ,độ gợn sóng W<0.05, I <2A , các bác giúp em vẽ sơ đồ và cách tinnhs toán các thông số trên mạch nhé . Em mới năm đầu học em chưa biết gì cả vậy mà dã phải làm đồ án rui. Em cám ơn các bác nhe ,các bác gửi cho em vào địa chỉ k5myvt@gmail.com

Comment

Thiết kế Máy Nạp Ac quy 12V

Máy nạp, mạch nạp ác quy có rất nhiều kiểu loại, do vậy tính năng, hiệu quả cũng khác nhau. Nói chung phụ thuốc các yếu tố sau:
            - Loại Ác quy (Axit (Chì) hay Kiềm (Ni ken) ....
            - Cấu tạo Các bản cực và dung dịch điện phân: Ươt (dung dịch) hay khô (hồ)
            - Dung lượng ban đầu, dung lượng hiện trạng, Điện trở trong ... đường đặc tuyến phóng, nạp theo thiết kế và thực trạng
            - Tình trang Âc quy: mới, cũ, đã bị "chai"....
            - Yêu cầu của người sử dụng: nạp nhanh, chậm, nạp phục hồi,...nạp tĩnh (chỉ có máy nạp và ác quy) hay nạp động (ác quy vừa được nạp vừa phóng điện)
            nạp đơn (1 bình) hay nối tiếp, song song nhiều bình ...
            - Nguồn điện sử dụng cho máy: từ điện lưới, từ Dinamo, từ Pin mặt trời, từ Ac quy khác, ...và đặc tính của chúng
            ........
            Nạp hiệu quả nhất là mỗi máy nạp chỉ nạp cho một bình ác quy kiểu loại và công suất tương thích. Máy nạp dùng điện lưới AC220V đơn giản nhất (và cũng rất tin cạy, hiệu quả...) là dùng biến thế nối tiếp với cuộn cản có lõi sắt hở. Cuôn thứ cấp có 5 đầu ra, đổi nối bằng chuyển mạch. Nạp bằng dòng điện xoay chiều không đối xứng ( chỉ dùng 1 đi ốt nạp loại Si lic và nối song song với đi ốt nạp một bóng đèn dây tóc điện áp 24 V nối tiếp với một đi ốt phóng Germani), công suất của bóng đèn chọn theo Dung lượng (Ampe giờ) của ác quy sao cho dòng nạp luôn lớn hơn dòng phóng từ 10 lần (khi mới nạp) xuống 1,5 lần (khi nạp đầy) lúc nạp đầy, bóng đèn sáng nhất. Bộ chuyển mạch để đặt chế độ nạp với các trạng thái Ác quy khác nhau (mới, cũ, bị chai, Khi nạp phục hồi, thường phải thao tác chuyển mạch này vài lần. Với ác quy đã ổn định, chuyển mạch để cố định suốt thời gian nạp.
            Bạn có thể làm các mạch ổn áp, mạch tự ngắt điện dùng rơ le hay thyrixtor, IC nạp chuyên dụng ... mạch thông minh khác ... nhưng chưa chắc đã có hiệu quả như ý.
            Hãy thử làm như kinh nghiệm trên, bạn có thể có kết quả mà một số máy nạp, mạch nạp cầu kỳ rắc rối bó tay ... nhất là với các ác quy "phi tiêu chuẩn", ác quy đã bị lệch giữa các ngăn do quá trình sử dụng,do dồn ghép tận dụng, hay ác quy đã "quá đát", đã bị cong bản cực, bị chai bản cực, bị rụng tróc một phần bản cực ....do chập mạch, quá tải, khai thác không đúng đặc tuyến phóng của ác quy, tải là bộ đổi điện DC-AC, đèn Halogen ...
            Trên là "Bí quyết" từ thực tiễn Việt nam, nhưng nếu làm "đồ án" làm "bài tập" ở trường thì dễ bị điểm "dưới trung bình" lắm đấy. Trường hợp cần "Oách" thì cứ tra cứu tại Google, tra sách ... có rất nhiều, tha hồ mang ra phân tích trình bày chắc chắn được điểm cao.
            (Nói thêm: Bộ sạc phục hồi một số loại pin điện thoại loại Li-Ion 3,6 V 850 -1500 mAh cũng làm theo nguyên tắc này). Tôi vẽ kém nên trình bày hơi dài dòng như trên.

Comment

anh em chỉ dùm cho mình cái mạch sạc bình 24v-7a.có chức năng tự động khi đầy là ngưng,có kèm theo đèn báo đầy,hay kèn báo cũng được.Mong được sự giúp đỡ.

Comment

Tôi củng đang tìm kiếm cái mạch này, không biết cái này có giúp được bạn không

Comment

láp 1 vài con diot với ac quy khi nó đầy điện tràn qua diot làm đóng transistor
                  Last edited by huukhanh; 18-03-2009, 13:51.
                  kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
                  đến chết mới buông tay

Comment

có anh nào nói dùm em nguyên tắc hoạt động của mạch sac này nhe. Cảm ơn rất nhiều!!!!!
                    Sao em đính kèm file hong được zay mấy anh?

Comment

cho mình xin sơ đồ nguyên lí với

Comment

mình đang làm mạch sạc 24vdc cho acquy mà không dùng biến thế. mình đã lảm xong mạch và chỉnh diện áp dc 24vdc nhưng khi sạc cho bình acquy thì cháy scr. có ai biết chỉ dum minh với

Comment

sạc acquy xe máy 12v-5AH dùng BA 16v-1.6A chưa nắn lọc đc ko các bác, cái biến áp này trong máy cái tivi trắng đen ấy, nắn ra đc gần 24V.
                          diot xung thay thế cho diot thường đc ko các bác, em đang làm mạch sạc mà chưa có điot chịu đc dòng 5A mà sẵn có mấy con điot xung FR307, ko biết thay có đc ko chứ ngược lại thì ko đc rồi.
                          thank các bác.
                          ĐT: 0972 20 58 68
                          Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                            sạc acquy xe máy 12v-5AH dùng BA 16v-1.6A chưa nắn lọc đc ko các bác, cái biến áp này trong máy cái tivi trắng đen ấy, nắn ra đc gần 24V.
                            diot xung thay thế cho diot thường đc ko các bác, em đang làm mạch sạc mà chưa có điot chịu đc dòng 5A mà sẵn có mấy con điot xung FR307, ko biết thay có đc ko chứ ngược lại thì ko đc rồi.
                            thank các bác.
                            Được chứ bạn, mạch nguồn thường thì dùng diod xung được, còn mạch nguồn xung thì không dùng diod thường được, acquy dòng 5A dùng BA 1,6A Là tốt rồi...

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                              Được chứ bạn, mạch nguồn thường thì dùng diod xung được, còn mạch nguồn xung thì không dùng diod thường được, acquy dòng 5A dùng BA 1,6A Là tốt rồi...
                              thế vấn để về áp thí sao bác, 24v có lớn lắm ko?
                              ĐT: 0972 20 58 68
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

darkcafe86 Tìm hiểu thêm về darkcafe86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X