Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đã ai làm mạch điều khiển từ xa Quạt điện chưa?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đã ai làm mạch điều khiển từ xa Quạt điện chưa?

Tôi đang tìm hiểu để làm cái điều khiển từ xa cho quạt điện, không biết đã có ai làm thành công chưa?
    Nếu ai đó làm thành công rồi, xin chỉ giúp

toi da lam dieu khien tu xa dieu khien den va quat roi
    toi dung dieu khien tivi de dieu khien con loi nhan dung 89c2051 de nhan va dieu khien triac.
    Lao động Là Vinh quang

Comment

Bạn có thể vào đây để tham khảo chương trình thu tín hiệu ĐKTX theo chuẩn NEC , viết cho AT89c51 : http://www.3ihut.net/forum/index.php?showtopic=895

Comment

Oh, ban dùng con SM3015 gì đó đi con này thiết kế chuyên dùng cho điều khiển quạt. cái thằng quạt tàu chuyên mài số đi đó. không biết tôi có nhớ tên đúng không, để về sem lại đã. hôm sau tôi se post datasheet lên

Email:
        Website:
        Handphone:

Comment

tôi cũng đang định dùng 8951, song bác có thể nói rõ hơn không?

Comment

Nguyên văn bởi skilroad
            Bạn dktx thì dùng 89C51 để làm gì?
            Quan trọng là bộ thu phát ổn định (chống nhiễu tốt) và đa kênh thôi,phần còn lại có thể dùng IC số điều khiển là OK rồi.
            Dùng cặp thu phát BL9148 và BL9149 là tốt nhất,mã hóa và có thể dk dc 18 kênh.
            Tuy nhiên nếu muốn dùng VXL để dk cho mạch linh hoạt hơn,lại còn có thể định thời giờ tắt thì có thể dùng các sơ đồ dưới này.
            Nếu dùng VXL thì nên đưa thêm vào mạch vài ứng dụng hay hay để tận dụng (quét led 7,giao tiếp một số ngoại vi k# để dk hay hiển thị,...)

Last edited by cuteolenpho; 17-10-2005, 22:28.

Comment

Nguyên văn bởi skilroad
              Nếu dùng 89C51 để dk thì kết nối với sơ đồ này nữa.Viết chương trình dk 89c51 tốt thì sẽ dc một mach khá thú vị ko chỉ để dk quat mà con dùng cho bất kì mạch dktx nào sử dụng đóng ngắt bằng khóa điện tử.
              (Ko dùng VXL thì có thể lấy tín hiệu ra của BL9149 vào trực tiếp mạch dk,hay qua các IC số để chốt,đảo,....)
              Yên tâm những mạch trên đã dc thi công.

Last edited by cuteolenpho; 17-10-2005, 22:22.

Comment

Tuyệt vời , cảm on cuteo!
                Học thầy không tày học bạn.

Comment

sao loằng ngoằng thế , riêng thằng 89C51 có thể lập trình để giải mã được con PT2248 ( tiết kiệm con PT2249 và mấy con IC số kia ). 89C51 nhiều chân thế lại thêm mấy con giải mã BCD làm chi cho mệt hả bác teo.

""" TIẾT KIỆM LÀ QUỐC SÁCH """
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

He ..he ..phần mạch VXL chỉ viết thêm cho những ai thích dùng 89 để dk thôi,chứ dùng 89 mà điều khiển quạt thì kiểu gì cũng phí.Nếu dùng 89 có thể giao tiếp nhiều ngoại vi để cho phần mạch cho "khác người" một chút(cũng hay),ở đây tớ quét led để hiển thị giờ tắt,tốc độ,.. (bám sát đề tài).
                    Quế Dương ơi,dùng 74LS247 để giao tiếp với led7 là phương án tốt nhất đấy.(khá phổ biến) :
                    mạch đơn giản + chương trình ngắn gọn(dễ quản lí) ---->dễ thành công.
                    Còn những chân khác để các bạn "sáng tạo" chứ ...he ..he
                    Last edited by cuteolenpho; 23-10-2005, 10:09.

Comment

nếu bán muốn dùng con 74ls247 giai mã thì tội gì dung 89c51 cho phí. Vừa dư chân dư cẳng mã lại phí tiền.Bác dùng con 89c2051 là ok.
                      Bác QD là trùm về ĐKTX đó. Có phải bác dùng ngắt ngoài để nhận tín hiệu về xử lý phải không? Tôi muốn dùng remote của tv nhưng không biết nó truyền tín hiệu theo chuẩn nào. Có cách nào để tra mấy thằng remote này không bác QD?
                      Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần.

Comment

bạn muốn " bắt " được cái điều khiển nhà mình .
                        Trước tiên bạn phải : xem con IC trong điều khiển đó tên là gì , kiếm datasheet của nó .
                        Thông thường nên vào hẳn cái trang của hãng sản xuất mà có datasheet là đầy đủ nhất. Yếu tố đầy đủ ở đây là đầy đủ về nội dung , cách điều chế , khung dữ liệu, thời gian truyền, bit lỗi ..v.v
                        ( tôi đã thử lấy datasheet tại mấy trang alldatasheet.com , datasheetarchive.com v.v nhưng mấy cái trang này chỉ cho có một tẹo thông tin bởi thế bạn sẽ khó lập trình giải mã được. Mấy cái trang này có cái đầy đủ, có cái không .
                        --- Trường hợp mấy cái điều khiển "tàu" nó đổ IC giọt mà không có số má gì thì bó tay.
                        + Xác định khung truyền của nó bao nhiêu bit , thời gian , tốc độ...
                        + lập trình bắt bọn này : có thể tham khảo các bài RC5 , NEC hoặc sony để làm mẫu , thông thường hầu như chỉ cải biên một chút về sử lí khung truyền dữ liệu.
                        ( thú thực tôi chưa bao giờ viết từ đầu đến cuối một cái giải mã ĐK từ xa nào , lấy trên mạng về cái chương trình RC5 viết bằng C của thằng tây nào đó , sau đó tra cứu con IC mình có , rồi cứ tẩy tẩy, xóa xóa, thay đổi mã khung , mấy cái bit đầu vào " header " rồi cuối cùng cũng làm cho con V Đ K nhận ra cái nút nhấn của remote nhà mình. Hãy kiên trì.
                        Học đi đôi với hành --- Hành nhiều sẽ có kinh nghiệm " chăm hay không bằng tay quen mà "
                        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bác Dương nói lấy 89 giải mã BL9148(chắc là PT22..)mà ko nói cách gì hết.Bác Dương dùng RXD,TXD chứ ko phải ngắt ngoài đâu Led13.
                          Cho vài cái code đi bác(làm mạch đọc code thì oải quá mà chơi luôn vô mạch mà bể là chết luôn).
                          Cảm ơn bác trước nhé.

Comment

Bác Tèo ơi....con Ic 8418 ở mạch phát của bác đó tôi đi ra nhật tảo mua không có. Mà bác có nói cặp thu phát là 9149 & 9148 mà sau tôi không thấy con 9148 đâu hết, chẵng lẽ con 9148 đã thay bằng con 8418 ? Bác giúp mình về vấn đề này nha.
                            Nguyenlephuong

Comment

Trời !!! Lúc vẽ mạch chắc tớ ghi lộn đó,trong phần giải thích tớ cũng nói dùng BL9148/9149(50) thôi.Bạn mua ở tiệm Ngọc(đường Nhật Tảo),chổ này chuyên bán IC loại này(đã lâu ko dùng nên ko nhớ giá cả có thể 1 cặp = 10-14k gì đó,chỗ này ko nên mua IC vì ở đây thường mắc hơn trong chợ 2-3k/IC ??!?).
                              Nếu vẫn ko có (hết hàng) thì có thể thay bằng cặp PT22...(ko nhớ rõ tên) chức năng tương tự nhưng có thể mắc hơn(loại này hỗ trợ cả RF).
                              Last edited by cuteolenpho; 18-11-2005, 10:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

skilroad Tìm hiểu thêm về skilroad

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X