Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đã ai làm mạch điều khiển từ xa Quạt điện chưa?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác Tèo ơi tôi đã làm thử mạch rồi , phần phát thì đã chạy (khi ấn phím ở ngõ ra có xung roi ) Còn phần thu : ở chân số 2 đã có xung, sau ngõ ra chân 3,4,5,6,7 của 9149 vẩn ở mức 0 (khi tôi nhấn các phím ở phần phát) ,nó không đổi trạng thái gì hết…Mà bác đã làm mạch này chạy rồi phải không? Bác giúp tui nha…
    Nguyenlephuong

Comment

bạn xem code của nó đã đúng chưa ???
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Mình đã mắc kỉ lắm rồi mình làm trên bor ghim,nếu mình làm đúng thì 1 trong các chân 3,4,5,6,7 phải ở mức 1 còn lại thì ở mức 0 ,còn đẳng này tất cả đều ở mức 0 không.
        Nguyenlephuong

Comment

Ở phần mạch phát có 2led: 1 phát IR + 1 sáng(để biết mạch có phát tín hiệu ko,mạnh hay yếu)
          Khi ấn 1 phím ==> phát chuỗi 12bit(điều chế bởi sóng mang có tần số bằng 1/12 tần số thạch anh ==>chọn thạch anh 455K -->tần số 38K).Phần thu phải điều chế ở tần số 38K thì mới nhận dc tín hiệu phát.
          Bảng tra code BL9148 & BL9150(nếu dùng BL9149 cũng vậy).

Comment

Nguyên văn bởi lephuongdtvt
            Bác Tèo ơi tôi đã làm thử mạch rồi , phần phát thì đã chạy (khi ấn phím ở ngõ ra có xung roi ) Còn phần thu : ở chân số 2 đã có xung, sau ngõ ra chân 3,4,5,6,7 của 9149 vẩn ở mức 0 (khi tôi nhấn các phím ở phần phát) ,nó không đổi trạng thái gì hết…Mà bác đã làm mạch này chạy rồi phải không? Bác giúp tui nha…
            Mạch của bạn ko hoạt động có thể do các nguyên nhân sau:
            * mạch thu và phát ko cùng tần số 38KHz(check : phát : 455K; thu : R*C= R39k*C102)
            * mã hóa và giải mã ko đúng
            Theo sơ đồ tớ post thì:
            --------C1-C2-C3-H--S1-S2-K1-K2-K3-K4-K5-K6
            OK_____1--1---0--1--0---0--1--0--0--0---0--0 =>HP1 (3)
            Change_1--1---0--1--0---0--0--1--0--0---0--0 =>HP2 (4)
            Mode___1--1---0--1--0---0--0--0--1--0---0--0 =>HP3 (5)
            Inc_____1--1---0--1--0---0--0--0--0--1---0--0 =>HP4 (6)
            Dec____1--1---0--1--0---0--0--0--0--0---1--0 =>HP5 (7)
            T1;T2;T3 nối với code bằng Diode thì C tương ứng là [1],ko thì là [0]
            Tín hiệu K1-K6 kết hợp với H(H=[1];S1=[0];S2=[0] : tín hiệu liên tục)
            *Bạn nên gắn 2led như tớ đã nói để xem cường độ tín hiệu phát mạnh hay yếu.(phần thu có thể thay R390K=R10K ở cực B của C1815).
            Chúc bạn thành công.
            Last edited by cuteolenpho; 21-11-2005, 19:05.

Comment

Cảm ơn bác tèo nhiều nha, mình đã làm mạch chạy rồi
              Lý do mạch mình không chạy là do con diode ,sau mình đo thì nó vẩn còn tốt(thuận lên kim nghịch không lên)cũng đồng thời là 4148 nhưng con loại nhỏ thì không chạy,loại lớn thì chạy..? theo mình nghĩ chắc mình để con 4148 loại nhỏ gần fe3Cl lâu ngày quá nên vậy.
              Còn một vấn đề này nữa mình muốn hỏi bác : mình làm mạch 5 ngõ ra thôi (không dùng VSL) vậy làm sau chốt nó lai được ?phải dùng ic gì? (có thể dùng ic 74374,74573,74245..được không?)sẳn giúp mình trọn luon nha.
              Nguyenlephuong

Comment

dùng 7474 là OK. Chân Data từ IC giải mã nối vào chân CLK, Q not nối vào D, Q nối ra điện trở 560 ôm và nối vào chân B của C1815 để điều khiển rơ le hay điều khiển MOC để đóng mở TRIAC là OK. 1IC 7474 được 2 tín hiệu. Như vậy bạn cần 3 IC 7474 cho 5 ngõ ra.
                Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                Máy giặt
                Lò vi sóng
                Bếp từ.
                Tủ lạnh.
                Điều hòa

Comment

sao cac ban trinh bay rom ra qua ,dung vxl lam chi trong khi do ic dung cho quat da co ic chuyen dung mach nguon duoc nan dien truc tiep tu dien luoi 220v bang linh kien dien tu .ic nay dieu khien triac de dong mo tai o phia sau, mach dien rat gon .ic nay thi truong viet nam co ban (pt2265,pt2275)

Comment

các bạn cứ lấy đại bác bắn chim sẻ

dùng IC nhận IR,đưa vào clock của 4017 ,nó sẽ dời bit nếu bạn nhấn nút ;chẳng hạn bit 1 dang ở chân A của nó ,khi có gai lên của xung clock thì nó dời wa chân B ,cứ như vậy dúng ko ? ,vậy thì chân A dể hở ,chân B nối vào relay 1 ,relay nay sẽ dk số 1 của quạt ,chân B là relay 2 ,số 2 của quạt ,chân C là số 3 ,chân 4 nối với RESET ;
                    giả sử bit 1 dang o chan A <wat tắt>,bạn nhấn nút ,nó chuyển bit 1 sang chân B < quạt chạy tốc độ 1> ,nhấn cái nữa ,bit 1 chuyển sang chân C ,tốc độ 2 , tương tự cho tốc độ 3 , bạn nhấn cái nữa ,4017 reset , chuyển về chân 1 ,quạt tắt,,,,,,,,rất đơn giản phải ko , chỉ phiền cái bạn phải nhấn vài lần ,nhưng mạch rẻ tiền ,khỏi mắc công lập trình ,encode,decode.... lằng nhằng
                    Chuyên bán online :mạch dk từ xa RF,module RF, ARM NXP ,linh kiện,nhiều loại,nhiều tầm xa,nhiều kích cỡ. Nhận thực hiện theo yêu cầu.

Comment

Các bác cho mình hỏi chút? Mình muốn dùng Remote TV để điều khiển, như vậy cái mạch nhận có khác gì khi dùng IC 9148 để điều khiển không nhỉ?
                      Học cho lắm, tắm hổng có quần thay
                      Học cho hay, tắm thay hoài cái quần cũ.

Comment

Mình có cái Remote sử dụng con IC M34280MK 301FP 906100 , nhưng ngồi tìm cả buổi mà chả thấy cái datasheet nó đâu cả, có ai biết về con nay giúp mình với!

Comment

Phần lớn mấy con trong remote tv là hãng đặt riêng sx nên rất khó tìm được data của nó ! Nên dùng một con 89c2051 để giải mã tín hiệu remote .
                          Mạch nạp Little Programmer
                          MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Như vậy để giải mã tín hiệu từ cái Remote này thì ta nên bắt đầu từ đâu nhỉ?

Comment

máy bác ơi em mới nghiên cứu lĩnh vực này thôi , kiến thực hẹp hòi . mong mác bác cho cái sơ đồ và hứong dẫn dùm luôn . chứ máy bác nói lugn tung chẳng hiểu gi cả

Comment

Cho em cái mạch nào

Comment

Về tác giả

Collapse

skilroad Tìm hiểu thêm về skilroad

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X