Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đã ai làm mạch điều khiển từ xa Quạt điện chưa?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
    Quạt treo tường thì dùng con Tricac nào điều khiển thì phù hợp nhỉ???
    Mình cũng không biết cái quạt bạn dùng công suất bao nhiêu nữa, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên dùng mấy con Triac mà có I lớn hơn 3A cho các loại quạt thông dụng.
    Ở đây mình sugguest cho con BT134 hoặc con BT136 có dòng 4A.... Mình biết mấy chỗ bán hàng này chính hãng, chất lượng...
    Cần dòng cao hơn nữa thì BT139 hoặc BTA140 (25A). Mình attached cái file cho bạn dễ lựa chọn
    Attached Files

Or call me 0903911109

Comment

Quạt treo tường bạn dùng triac MAC97A6 có bán sẵn đấy. Bạn vào diễn đàn này để xem luồng về điều khiển từ xa, ở đó nói rất chi tiết về đktx dùng 89C2051. cả code, cả mạch và nguyên lý hoạt động nữa.

http://bmtbd.uct.edu.vn/forum/showthread.php?t=565

Comment

Dùng MAC97A6 ah? Oh, mới thấy, vì dòng của nó đc 0.6A thôi.... Mình chắc nhà giầu nên xài toàn mấy em dòng lớn hơn. Có triac Z00607MA dòng 0.8A và BT131 dòng 1A.... Các bạn có thể tùy chọn sao cho phù hợp với công suất của tải đồng thời kinh tế về giá thành sảm phẩm...

Or call me 0903911109

Comment

sao e ko thấy cái mạch nào vậy các bác

Comment

Không nên dùng VDK. Dùng VDK tất nhiên là dc nhưng cồng kềnh và với những công việc đơn giản như vậy mà dùng cả 1 con VDK thì không kinh tế và thực tế chút nào.

Comment

các CỤ ơi cho cái mạch đi! các cụ toàn nói Phét thôi

Comment

cac bac co the cho em chi tiet hon ve so do mach cung nhu phan cung k, em cam on nhiu

Comment

cac bac co the cho em chi tiet hon ve so do mach cung nhu phan cung k, em cam on nhiu

Comment

em dang dinh dung cai remote anten xoay cua tivi de dkhien quat va den, nhung dang gap 1 su co', dien ap dau ra thap qua k cap nguon dc cho reley trung gian, co bac nao biet cach nang dien ap dau ra dum em dc k, em dang dinh ghep tu, lieu co on k cac bac, ai bit chi dum em nha

Comment

Nguyên văn bởi trongluan Xem bài viết
                      em dang dinh dung cai remote anten xoay cua tivi de dkhien quat va den, nhung dang gap 1 su co', dien ap dau ra thap qua k cap nguon dc cho reley trung gian, co bac nao biet cach nang dien ap dau ra dum em dc k, em dang dinh ghep tu, lieu co on k cac bac, ai bit chi dum em nha
                      Dùng ULN2803 nâng dòng lên là được mà
                      Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Lâu quá không lên mạng cũng không có gì tham gia, thôi góp chút ít ý kiến cho bà con mình nghiên cuứ nha.
                        Cách đây 5 năm, mình làm tại 1 công ty điện tử quận 6. Đề tài này đã được mình cho ra đời sản phẩm rồi. tuy nhiên, chỉ dừng lại là ý tửong thôi. rất khó thương mại được.
                        Bài toàn là: dùng 89c2051 kết hợp với 1 con mắt nhận hồng ngoại, nhận tín hiệu từ remoter bất kỳ, để điều khiển tốc độ quạt ( Luư ý là quạt chỉ có 2 dây ra). kết quả là thiết bị có thể hoạt động tốt ở khoảng cach 12m.
                        Thật sự phần cứng không có gì phước tạp. tuy nhiên souce code cho Mc rất nặng. bạn phải giải quyết 2 vấn đề. nhận tín hiệu hồng ngoại và phát xung để điều khiển tốc độ của động cơ. vấn đề chống nhiểu hồng ngoại cũng phải viết bằng phầm mềm.

1. nhận xung hồng ngoại: bạn chỉ cần quét tín hiệu từ mắt nhận với tần số >= 2 lần độ rộng xung của remotor, sau đó có 1 số thủ thuật xử lý để đưa về dạng chuẩn, bạn có thể phân biệt được các nút khác nhau trên remote.
                        2. trên mạch điện, có bộ phận phát hiện zero crosing của lưới điện Ac, sau đó chon góc cắt thích hợp để phát xung điều khiển triac, bạn có thể điều khiển được tốc độ của quạt.
                        3. chương trình bạn cũng phải chia khe thời gian để quét.
                        tuyệt đối đường dùng ngỏ vào của mắt đọc hồng ngoại dùng như chân ngắt 89.
                        Rất mong ý kiến trên giúp ích được cho bạn

Comment

Nói chung làm bằng IC chuyên dụng như SM3015 PT2248, 2249 là được rồi. Với động cơ quạt thường có các đầu ra dây số riêng. Khi đó mỗi đầu dc nối với 1 triac và triac này được kích mở hoàn toàn bằng IC kia. Như vậy không cần quan tâm tới góc kích, mạch rất đơn giản và cũng ổn định.
                          Còn Vi điều khiển. Với những cái đã có IC chuyên cho việc đó thì vác vi điều khiển vào không phải là sáng tạo mà là lãng phí. VDK để dùng cho mục đích khác. Tuy nó có thể làm nhiều việc nhưng chẳng ai 1 cái cổng AND hay OR.... mà cũng vác hẳn 1 con VDK ra.

Comment

quat dieu khien

Nguyên văn bởi minhtienbk Xem bài viết
                            các bạn cứ lấy đại bác bắn chim sẻ

dùng IC nhận IR,đưa vào clock của 4017 ,nó sẽ dời bit nếu bạn nhấn nút ;chẳng hạn bit 1 dang ở chân A của nó ,khi có gai lên của xung clock thì nó dời wa chân B ,cứ như vậy dúng ko ? ,vậy thì chân A dể hở ,chân B nối vào relay 1 ,relay nay sẽ dk số 1 của quạt ,chân B là relay 2 ,số 2 của quạt ,chân C là số 3 ,chân 4 nối với RESET ;
                            giả sử bit 1 dang o chan A <wat tắt>,bạn nhấn nút ,nó chuyển bit 1 sang chân B < quạt chạy tốc độ 1> ,nhấn cái nữa ,bit 1 chuyển sang chân C ,tốc độ 2 , tương tự cho tốc độ 3 , bạn nhấn cái nữa ,4017 reset , chuyển về chân 1 ,quạt tắt,,,,,,,,rất đơn giản phải ko , chỉ phiền cái bạn phải nhấn vài lần ,nhưng mạch rẻ tiền ,khỏi mắc công lập trình ,encode,decode.... lằng nhằng
                            chao anh em da lam cái mach nay roi. nhung co s\cai so do nao hay hon khong anh. ngoai dieu khien 3 so cua quat con dieu khien them ca ch quat xoay qua xoay lại nua anh va co ca den nua. nha em co cay quat hieu dophin no dieu khien 3 so quat dk xoay qua lai va dieu khien ca den rat hay anh co cai mach nao nhu vay khong cho xin nhe em cam on snh nhieu

Comment

bác nào có cho em xin cái mạch với. chia sẻ đi các bác ơi. em tìm mãi không thấy mạch đâu. thanks các bác nhiều

Comment

Ra nhà máy sản xuất quạt điện Điện cơ ( Vinawind )mua cả bộ gồm remote và board mạch vè lắp vào là ok ( giá vào khoảng 150k ).

Comment

Về tác giả

Collapse

skilroad Tìm hiểu thêm về skilroad

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X