Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về đèn Compact???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về đèn Compact???

Khi em mở duôi đèn compact ra thì em thấy ở phía đèn có đến 4 chân (2 chân nối với tụ) như sơ đồ bên dưới:

Mấy bác cho em hỏi sao loại đèn bàn compact chỉ có 2 chân, hoạt động của nó có tương tự loại đèn trên ko & nếu muốn lấy phần mạch của đèn compact (4 chân) nối với đèn 2 chân thì phải làm sao ạ?

Đèn bàn này cũng có 4 chân. Trong đó có 2 chân nối với "con chuột" giấu ở bên trong. Bạn cạy ra sẽ thấy. Lúc trước tui cũng thay bóng cho đèn compact nhưng chỉ sáng được có mấy ngày là đầu đen thui.

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
      Đèn bàn này cũng có 4 chân. Trong đó có 2 chân nối với "con chuột" giấu ở bên trong. Bạn cạy ra sẽ thấy. Lúc trước tui cũng thay bóng cho đèn compact nhưng chỉ sáng được có mấy ngày là đầu đen thui.
      Thật ra dạng này có 2 loại. Loại có "con chuột" bên trong là loại dành sử dụng tăng phô cuộn dây. Còn một loại nữa,hai chân bên trong cũng được nối với tụ là dành sử dụng cho tăng phô điện tử. Có thể dùng bo mạch của đèn compact (4 chân) để thay thế cho bo mạch đèn bàn (2 chân), nhưng phải chọn loại có công suất phù hợp với đèn bàn (9W, 11W...). Nếu bạn chọn loại có công suất lớn quá thì bóng đèn sẽ nhanh hư.

Comment

Hai loai nay tuong duong; loai den 4 day, tu dat tren board, loai den 2 chan tu dat trong duoi den.

Comment

có lần em mua bóng đèn 2 chân loại có chuột mà cái đèn bàn của em lại sử dụng tăng phô điện tử gắn vô nó chỉ chớp chớp... => khắc phục: cại ra thay chuột bằng cái tụ kẹo là ok, em không nhớ rõ giá trị. bác có đèn hư thì tháo ra lấy tụ để dành dùng.

Chúc vui!

Comment

Nguyên văn bởi tranhieu_ece Xem bài viết
            mạch đèn trên có hoạt động theo nguyên lý high frequency switching (chuyển từ AC sang DC rồi dùng biến áp xung chuyển DC sang AC) giống bộ nguồn máy tính hay biến tần không các bác.

Comment

bác cậy cái đèn ra như nào vậy em lấy dao cậy hoài ko được.
              Có 1 cách sửa rất đơn giản: tháo hết linh kiện ra, thay linh kiện mới vào. Không chạy không ăn tiền :D

Comment

BÁC nào có thể cho em biết trị số của R1->R5 trong sơ đồ với ?.em cũng đang có bóng compact cháy mất mấy con trở đang định có ý định thay sem nó dk ko

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhieu_ece Tìm hiểu thêm về tranhieu_ece

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X