Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi nạp acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi nạp acquy

Cho em hỏi khi nạp acquy bằng chỉnh lưu nủa chu kì nhanh hơn hay dùng chỉnh lưu cả chu kì thì nhanh hơn cám ơn các anh nhiều. bình acquy 100ah dòng nạp 10A

bộ nạp nửa chu kỳ dạng xung nhấp nhô sẽ làm cho AQ mau đầy điện hơn ...

Comment

em xin hỏi nếu ta dùng dạng xung vuông thì khả năng nạp của mạch có khác ji ko . chậm hơn hay nhanh hơn hay có bất lợi ji ko . em xin cảm ơn

Comment

theo mình nghe người khác nói thì sạc theo dạng xung nhấp nhô thì sẽ sạc nhanh hơn, nhưng thực sự thì mình vẫn không hiểu lý do tại sao ta nạp vào một dạng điện áp thẳng thì trong suốt quá trình nạp thì acquy sẽ được nạp liên tục nhưng nó lại lâu đầy, còn sạc dạng xung thì lúc nạp lúc không nhưng nó lại nhanh đầy hơn thì khó hiểu quá. mấy bạn giải thích giùm mình với

Comment

mình cũng rỗng tuếch về cái đó.Thấy ứng dụng bình ác quy hay nên mình cũng mới vào tham gia . mình có ý kiên như thế này : bạn thử vẽ 1 đồ thị điện áp thẳng và điện áp nhấp nhô trên 1 đồ thị xem . rõ ràng trong một khoảng thời gian thì cái đường đồ thị thẳng nó không thể dài bằng đường đồ thị nhấp nhô (đường thẳng luôn là đường ngắn nhất, giống như độ dài đường bán kính ko bao giờ có thể bằng độ dài vòng cung nó cắt ) ,có nghĩa là tín hiệu điện nhấp nhô sẽ nhiều hơn là tín hiệu điện phẳng trong cùng 1 khoảng thời gian (ở đây dòng điện là bằng nhau )=> lưu lượng nó vào ác quy nhiều hơn chăng. mình đoán là thế

Comment

vậy mình nghĩ nếu theo kiểu suy luộn như vậy thì nếu tạo 1 xung nhấp nhô với tần số cao thì cũng đồng nghĩ với việc nạp ác quy nhanh hơn.( và theo ntn thì xung vuông sẽ nạp bình rất chậm) .xin mọi người chỉ giúp , em đang rất hào hứng với vấn đề về acquy và lưu trữ điện từ pin mặt trời . nhưng kiến thức em rỗng quá

Comment

nhanh đầy hơn nhưng chắc chắn sẽ hại ắcquy hơn
              học, học nữa, học mãi
              chán chẳng buồn chết
              yahoomail:

Comment

ai vào nhận xét cho mình cái mình suy luận với , ko biết đúng sai thế nào

Comment

nạp cả chu kỳ chắc chắn là nhanh rồi bạn ạ bởi mình là thợ chuyên quấn nạp acquy cho khách mà.khách muốn nạp nhanh thì mình nấn cả chu kỳ ngược lại thì mình nắn nửa chu kỳ cho đỡ tốn diot mà.đó là thực tế không thể chối cãi.

Comment

Nguyên văn bởi nhai73 Xem bài viết
                    bộ nạp nửa chu kỳ dạng xung nhấp nhô sẽ làm cho AQ mau đầy điện hơn ...
                    Bạn căn cứ vào đâu để nói nhanh đầy hơn,bạn đã thí nghiệm chưa?

Comment

Nạp dòng lớn có thể làm tan bớt lớp sulfat, nhưng lại làm bình nóng, phù. Vì vậy người ta nạp dòng lớn trong 1 thời gian ngắn rồi ngưng 1 chút (nạp xung).

Thời gian nạp phụ thuộc vào độ cao và độ rộng xung.
                      sau.ph

Comment

cac bác ah về vấn đề này theo e thì chỉnh lưu toàn chu kỳ nhanh đầy hơn ,tại vì theo kiến thức đã học tần số điện nhà là 50hz biến đổi liên tuc (+,-)rồi lại (-,+) liên tục 50 lần trên môt giây .ta giả sử hai 2 đầu xoay chiều là A và B ,khi A nguồn điện dương ,B nguồn điện âm thì dòng điện vẫn chạy theo hai con diot được .và ngược lại khi A nguồn âm ,B nguồn dương ,dòng điện vẫn chạy theo 2 con diot được .các bác cứ thử phân tích nắn 4 con diot toàn chu kỳ thư xem.con trường hợp nắn một con diot thì khi A âm, B dương ,va A dương ,B âm thì cũng chỉ có thể qua đươc một con diot mà thôi .thời gian nắn một con diot sẽ trễ và chậm hơn so với nắn toàn chu kỳ .kết luân ....như vây năn toàn chu kỳ sẽ nhanh hơn .và lại bình điên thì y như tụ điên mà thôi ,cũng có tíng năng nạp và xả,,,,

Comment

Nguyên văn bởi dtquangvinh Xem bài viết
                          cac bác ah về vấn đề này theo e thì chỉnh lưu toàn chu kỳ nhanh đầy hơn ,tại vì theo kiến thức đã học tần số điện nhà là 50hz biến đổi liên tuc (+,-)rồi lại (-,+) liên tục 50 lần trên môt giây .ta giả sử hai 2 đầu xoay chiều là A và B ,khi A nguồn điện dương ,B nguồn điện âm thì dòng điện vẫn chạy theo hai con diot được .và ngược lại khi A nguồn âm ,B nguồn dương ,dòng điện vẫn chạy theo 2 con diot được .các bác cứ thử phân tích nắn 4 con diot toàn chu kỳ thư xem.con trường hợp nắn một con diot thì khi A âm, B dương ,va A dương ,B âm thì cũng chỉ có thể qua đươc một con diot mà thôi .thời gian nắn một con diot sẽ trễ và chậm hơn so với nắn toàn chu kỳ .kết luân ....như vây năn toàn chu kỳ sẽ nhanh hơn .và lại bình điên thì y như tụ điên mà thôi ,cũng có tíng năng nạp và xả,,,,
                          mình theo ý kiến này vì thấy khá hợp lý

Comment

Nhà tôi cạnh bờ biển Hạ Long nên tôi hay nạp cho dân chài.Nhìn chung là nạp dòng cao sẽ nhanh đầy hơn,nhưng lại không tốt cho bình,nhất là bình kín khí.Theo kinh nghiệm của tôi thì nắn cả chu kỳ nạp nhanh vào hơn(cùng điện áp,cùng dòng điện)và acquy cũng bền hơn,tuy nhiên thời gian "nhanh hơn" là không đáng kể.Nếu bình đang đói thì không nên nạp dòng cao ban đầu,dễ làm cong lá.Các bạn biết đấy,hầu hết những gì sinh ra nhiệt lớn đều nhanh hỏng.!

Tôi sưu tầm được một mạch nạp từng giai đoạn tiên tiến và rất hay(mạch ở các trạm BTS viễn thông).Bạn nào có nhu cầu tôi xin chia sẻ.

Email:ussjohncstennis87@gmail.com
                            Last edited by gianglinh; 09-11-2013, 06:39.

Comment

Về tác giả

Collapse

thuandt09 Tìm hiểu thêm về thuandt09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X