Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch quạt điều khiển. Nhờ các bác chỉ giáo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

vấn đề là mô phỏng thì mạch của itanium chạy tốt nhưng thực tế do nút bấm khi bấm có độ rung nẩy của tiếp điểm nên có thể 4017 sẽ chạy loạn. Có thể thì tạo 1 mạch chống rung phím bấm.

Comment

Nguyên văn bởi itanium7000 Xem bài viết
      Mình ví dụ đơn giản bằng sơ đồ sau:

- Khi cấp nguồn cho mạch, không có led nào sáng
      - Nhấn nút lần 1: D1 sáng, D2 & D3 tắt
      - Nhấn nút lần 2: D2 sáng, D1 & D3 tắt
      - Nhấn nút lần 3: D3 sáng, D2 & D1 tắt
      - Nhấn nút lần 4: Tất cả đều tắt

Nếu nhấn tiếp thì quy trình lặp lại như trên.

Nói chung là như hoạt động các led của bạn chung1608, chỉ khác là mình chỉ sử dụng một nút nhấn (chắc phù hợp với yêu cầu của bạn, một nút mềm để điều khiển tốc độ).

Bạn có thể sử dụng phương pháp trên để dùng một nút cho việc khởi động quạt, điều khiển tốc độ (bạn có thể điều khiển tối đa 9 mức tốc độ tương ứng với các cổng Q1 đến Q9). Có thể dùng thêm 4017 để mở rộng nhu cầu điều khiển.

Sorry, mình chỉ biết đến vậy, mong bạn nào có phương pháp hay/tối ưu hơn chỉ giáo thêm.
      đúng như mình dự đoán.nhưng mà làm theo cách của bác chung1608 thì ổn hơn đó nhưng dù sao thì cũng phải lần lượt từng trạng thái

Email:
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
        vấn đề là mô phỏng thì mạch của itanium chạy tốt nhưng thực tế do nút bấm khi bấm có độ rung nẩy của tiếp điểm nên có thể 4017 sẽ chạy loạn. Có thể thì tạo 1 mạch chống rung phím bấm.
        ý của bác là sao??? chưa hiểu ý của bác

Email:
        Gmail:

Comment

Cám ơn các bác nhé em sẽ thử xem
          Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
          bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
            ý của bác là sao??? chưa hiểu ý của bác
            mô phỏng là thế, thực tế chắc phải cân chỉnh lại.

Comment

Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
              khi chưa cấp nguồn cho ic thì ổn áp vẫn đủ 4,95v
              cấp nguồn cho ic thì còn >4v 1 tí
              Bác yên tâm con ic chết là đúng rồi quan trọng là kiếm ko ra nên em muốn hỏi có con nào sẵn hơn hoặc các bác có mạch nào thì làm ơn giúp em với hix
              Bác lo độ cái mạch làm chi cho mất thời gian, mà làm xong chưa chắc đã được như ý muốn, đôi khi còn không chạy nữa, theo tôi bác ra chỗ bán phế liệu hoặc đến mấy tiệm sửa chữa đồ điện gia dụng mua cái xác mạch quạt cũ về chế vào vừa rẻ lại chạy ok, trước tôi cũng có cái quạt panasonic 6688 bị cháy 2 con diod cháy luôn đường mạch in và hư luôn cái biến áp xung, tôi bỏ mạch đi kiếm cái mạch của quạt khác tương đương về độ vào chạy ngon, đến giờ vẫn chưa hư hỏng gì cả, vài lời cùng bạn, các bác có cao kiến gì thì bổ sung thêm nhé.....

Comment

Bốn cái nút đó để điều khiển 4 con rờ le đóng ngắt thôi. Thay quách bằng 4 cái công tắc cứng là được rồi.

Nếu muốn giữ lại 4 nút mềm thì dùng 2 con 4013. (4017 chỉ có 1 nút nhấn thôi)

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                  mô phỏng là thế, thực tế chắc phải cân chỉnh lại.
                  đây là cái mạch mạch chống rung phím bấm hay là cái mạch j hả bác.mà cái này tác dụng sao e chưa rõ cái khoản này
                  hay là nút ấn nó bị rung có lúc phải ấn mấy lần mấy đc bác làm cái này ấn cái là ok hả phải k ta??

Email:
                  Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
                    Bốn cái nút đó để điều khiển 4 con rờ le đóng ngắt thôi. Thay quách bằng 4 cái công tắc cứng là được rồi.

Nếu muốn giữ lại 4 nút mềm thì dùng 2 con 4013. (4017 chỉ có 1 nút nhấn thôi)
                    1 nút cũng tiện chứ nhưng phải lần lượt còn 4 nút thì phải dùng đến 2 con 4013 kinh tế thì lại k = 1 con 4017 nhưng mà đc cái theo ý

Email:
                    Gmail:

Comment

Trước tiên xin cảm ơn các bác đã đọc bài và nhiệt tình giúp đỡ em.
                      Em đã làm xong mạch sử dụng IC 4017,quạt đã chạy vù vù nhưng có 1 khuyết điểm là ko có nốt off(cứ cấp nguồn vào là nó chạy luôn )
                      vậy cho em hỏi thêm là ta có thể khắc phục được nhược điểm đó ko ạ

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                        1 nút cũng tiện chứ nhưng phải lần lượt còn 4 nút thì phải dùng đến 2 con 4013 kinh tế thì lại k = 1 con 4017 nhưng mà đc cái theo ý
                        4017 mỗi lần chỉ đóng được 1 rơle. 4013 muốn đóng mấy rơle cũng được.

Giả sử muốn đóng 2 rơle cùng lúc, 1 rờ le chạy quạt, 1 rơ le tuốc năng đảo chiều, 4017 làm sao đóng được (nếu làm được cũng phải bấm nút nhiều lần rất mất công.)

Comment

Giả sử muốn đóng 2 rơle cùng lúc, 1 rờ le chạy quạt, 1 rơ le tuốc năng đảo chiều, 4017 làm sao đóng được (nếu làm được cũng phải bấm nút nhiều lần rất mất công.)
                          Chào bác.Bác có thể cho em xin sơ đồ hoàn chỉnh mạch dùng 4013 được ko ạ

Comment

bác k đọc kỹ bài của e ak. thì tất nhiên 4013 theo ý thích bật mấy cái chẳng đc.mà tất nhiên là "4017 mỗi lần chỉ đóng được 1 rơle" thì e mới bảo là "phải lần lượt"
                            mà tất nhiên là "Giả sử muốn đóng 2 rơle cùng lúc, 1 rờ le chạy quạt, 1 rơ le tuốc năng đảo chiều, 4017 làm sao đóng được (nếu làm được cũng phải bấm nút nhiều lần rất mất công.)" thì e mới bảo là "nút cũng tiện chứ nhưng phải lần lượt còn 4 nút thì phải dùng đến 2 con 4013"
                            bác chẳng đọc kỹ đã chém rùi
                            ghê thật

Email:
                            Gmail:

Comment

mạch dùng 4013 ak bác lên mạng seach về hum nọ e cũng xin đc 1 cái tẹo up lên cho hay là đây cũng đc nè
                              http://www.google.com.vn/imgres?q=40...w=1024&bih=598

Email:
                              Gmail:

Comment

Trước khi bạn cho rằng tôi chém gió thì xin bạn giải thích một số điều sau:

- Mạch của bạn có 4 ngõ ra. Theo tôi hiểu thì nó dùng để điều khiển 4 rờ le (On/Off; Speed; Swing; Lamp). Vậy khi Rơ le On/Off đóng thì làm sao để điều chỉnh Speed, Swing... Chẳng lẽ phải tắt quạt mới mở tuốc-năng (swing) được?

- Với 4 nút nhấn thì có tối đa 16 trạng thái. Như vậy muốn đầy đủ thì cũng phải dùng tới 2 con 4017. (1 con chỉ có tối đa 10 trạng thái thôi)

- Nếu bỏ bớt một số trạng thái không cần thiết (quạt tắt thì không cần Speed, Swing), Chỉ dùng 1 con 4017 thì cũng phải thêm 1 đống điốt, mạch không đơn giản hơn dùng 2 con 4013. Bạn có thể vẽ mạch nào đầy đủ mà gọn nhẹ không?

- Muốn chuyển sang chế độ trước đó, bạn phải nhấn nút 9 lần. Như vậy không thể gọi là tiện hơn được. Chưa kể mỗi lần nhấn còn phải quan sát xem trạng thái của quạt có đúng mong muốn của mình không.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamngochai thanh hóa Tìm hiểu thêm về phamngochai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X