Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ sửa mạch của bóng đèn compact

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ sửa mạch của bóng đèn compact

Trước hết mình gửi lời chào tới mọi người trên diễn đàn. Mình mê điện tử nhưng ko biết nhiều vì chỉ tự mày mò chứ không đc học,hôm nay mới biết đến diễn đàn , thật tiếc nhưng cũng thật may mắn.

Nhân đây nhờ các anh-em hiểu về mạch của bóng đèn compact thì phân tích giúp mình nhé.

Bóng compact đang sáng bình thường , tắt đi bật lên lại thì ko lên nữa. TUy rằng mua bóng để tiết kiệm điện nhưng mua hoài thấy tốn tiền hơn là dùng bóng sợi đốt

Mình đã tháo vài cái ra rồi, Đo mấy linh kiện ko thấy chết con nào. Đúng hơn là ko biết con nào chết.

Vậy ai rành về mạch này, thông thường nó hỏng cái gì thì chỉ giúp mình nhé.

thêm nữa có cách nào đo đc bóng đèn ( Phần bóng ) để xác định có phải bóng chết hay do mạch ?

Mình xin cám ơn rất nhiều !

nhìn bằng "mắt tay ngang" của em thì bóng đèn conpac có cấu tạo & nguyên lý hoạt động giống như bóng đèn dài huỳnh quang

Comment

Thường hỏng 2 con trans công suất
      Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi khuechdaics Xem bài viết
        Trước hết mình gửi lời chào tới mọi người trên diễn đàn. Mình mê điện tử nhưng ko biết nhiều vì chỉ tự mày mò chứ không đc học,hôm nay mới biết đến diễn đàn , thật tiếc nhưng cũng thật may mắn.

Nhân đây nhờ các anh-em hiểu về mạch của bóng đèn compact thì phân tích giúp mình nhé.

Bóng compact đang sáng bình thường , tắt đi bật lên lại thì ko lên nữa. TUy rằng mua bóng để tiết kiệm điện nhưng mua hoài thấy tốn tiền hơn là dùng bóng sợi đốt

Mình đã tháo vài cái ra rồi, Đo mấy linh kiện ko thấy chết con nào. Đúng hơn là ko biết con nào chết.

Vậy ai rành về mạch này, thông thường nó hỏng cái gì thì chỉ giúp mình nhé.

thêm nữa có cách nào đo đc bóng đèn ( Phần bóng ) để xác định có phải bóng chết hay do mạch ?

Mình xin cám ơn rất nhiều !
        sửa bằng mắt + kinh nghiệm là chính bạn à.bạn quan sát bóng không bị rạn vỡ, đầu bóng không quá đen,đo điện trở 2 đầu sợi đốt còn thông thì bóng còn sống.
        bóng không sáng bạn quan sát cầu chì không đứt không con linh kiện nào có màu lạ, tụ nguồn vãn tích điện thường chết con điện trở mồi 510K-1M.
        bóng không sáng cầu chì không đứt sò ko chết tụ nguồn không tích điện thường chết con tụ nối 2 đầu sợi đốt của bóng
        bóng ko sáng cầu chì cháy nổ....thường chập sò hoặc diot................

Comment

chào các bạn thân mến. mình là sinh viên khoa điện. trường đại học công nghiệp hà nội. chính vì sự tò mò mà minh muốn các bạn giúp đỡ mình chút nhé. minh đang sữa chữa một bóng đèn học chống cận RD-RL 04. hiện tại mình đang gặp sư cố như sau. bóng đèn vẫn còn sống,mà khi cắm nguồn điện thì không thấy bóng đèn sáng. nhưng minh dùng bút thử điện thử vào "đui" của bóng đèn thì thấy hai chân đều sáng cả. mình không biết đây là do ngắn mạch hay là thế nào. bạn nào có cách khắc phục xin chỉ hộ mình nhé. xin hãy liên lạc theo htvotinh90@gmail.com
          hoặc 0973976603. trung

Comment

Nguyên văn bởi htvotinh90 Xem bài viết
            chào các bạn thân mến. mình là sinh viên khoa điện. trường đại học công nghiệp hà nội. chính vì sự tò mò mà minh muốn các bạn giúp đỡ mình chút nhé. minh đang sữa chữa một bóng đèn học chống cận RD-RL 04. hiện tại mình đang gặp sư cố như sau. bóng đèn vẫn còn sống,mà khi cắm nguồn điện thì không thấy bóng đèn sáng. nhưng minh dùng bút thử điện thử vào "đui" của bóng đèn thì thấy hai chân đều sáng cả. mình không biết đây là do ngắn mạch hay là thế nào. bạn nào có cách khắc phục xin chỉ hộ mình nhé. xin hãy liên lạc theo htvotinh90@gmail.com
            hoặc 0973976603. trung
            Theo mình hay thì nó có thể bị hư cái tụ nối 2 đầu tim đèn.
            Tran Thanh Tuan

Comment

Nguyên văn bởi htvotinh90 Xem bài viết
              hoặc 0973976603. trung
              hiện tượng này theo mình là do mất mass. bạn kiểm tra lại tất cả các mối nối trên dây dẫn từ ổ cắm vào tới đui của bóng đèn. chỗ nào có mối nối thì bạn đấu lại thật chắc chắn là được. còn nếu đã kiểm tra tất cả các mối nối mà vẫn k được thì phải kiểm tra mạch điều khiển của nó

Comment

tôi cũng có một số đèn compac bị hỏng mà chưa biết sửa từ đâu xin mọi người chỉ giáo .xin cám ơn trươc nha

Comment

sửa đồ điện tử mà dùng bút thử điện mà thử thì thật là chưa từng gặp bao giờ.(thiếu chuyên nghiệp quá)

Comment

đèn compact philp quảng cáo là tiết kiệm điện lắm và tuổi thọ cao gấp 8 lần đèn tròn sợi đốt mà sao chưa được 1 năm mà hư 2, 3 cái rồi. cho mình hỏi 2 câu hỏi sau:

1. có phải đèn compact bật tắc nhiều sẽ mau hư không?
                    2. nếu hư do bật tắt nhiều thì thường sẽ hư linh kiện nào của đèn? sửa ra sao? mua linh kiện thay thế có dễ không?

Thanks các bác nhiều
                    Last edited by capthoibao; 22-07-2012, 20:55.

Comment

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
                      đèn compact philp quảng cáo là tiết kiệm điện lắm và tuổi thọ cao gấp 8 lần đèn tròn sợi đốt mà sao chưa được 1 năm mà hư 2, 3 cái rồi. cho mình hỏi 2 câu hỏi sau:

2. nếu hư do bật tắt nhiều thì thường sẽ hư linh kiện nào của đèn? sửa ra sao? mua linh kiện thay thế có dễ không?

Thanks các bác nhiều
                      1: đúng rồi,bật tắt nhiều sẽ nhanh hỏng,cái này ko khắc phục được vì dân ta có tính tiết kiệm
                      2: bật tắt nhiều sẽ hỏng bóng TÍP,ko hỏng mạch điện tử mà do cháy dây tóc 1 trong 2 cực của bóng chữ U,điều này ko khắc phục đc,bạn để ý mà đầu bóng bị đen chính là do bật tắt nhiều + do điện lưới thấp sẽ nhanh cháy dây tóc trong bóng.nếu hỏng mà ko đen đầu thì bạn đo xem dây tóc 2 đầu đứt ko,nếu ko đứt và nhìn ko thấy cháy lk nào thì sẽ hay hỏng con tụ "mồi",nối giữa 2 dây tóc của 2 đầu bóng với nhau,thay con này là sẽ sáng
                      Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Thanks các bác nhiều

trả lời 2 câu hỏi của bạn,
                        1. bật tắt nhìều thì cũng bình thường thôi. mìh cũng có 1 cái đèn mà bật tắt bình thường mà dùng 3 đến 4 năm nay chưa hỏng

2. thường hỏng 2 con tran và số con R. khó sửa, sửa rồi lại cháy lại ngay

tuổi thọ của đèn bền hay không là do người sử dụng thôi.
                        khi bật tắt đúng thì tuổi thọ của đèn rất cao.
                        đúng là như thế nào: là thời gian tối thiểu để bật lại sau khi tắt là 60s.

dùng đúng điện áp. không được dùng dimer cho đèn, để đèn nơi khô ráo thoáng mát. treo đèn chắc chắn...........................
                        email:
                        chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                          1: đúng rồi,bật tắt nhiều sẽ nhanh hỏng,cái này ko khắc phục được vì dân ta có tính tiết kiệm
                          2: bật tắt nhiều sẽ hỏng bóng TÍP,ko hỏng mạch điện tử mà do cháy dây tóc 1 trong 2 cực của bóng chữ U,điều này ko khắc phục đc,bạn để ý mà đầu bóng bị đen chính là do bật tắt nhiều + do điện lưới thấp sẽ nhanh cháy dây tóc trong bóng.nếu hỏng mà ko đen đầu thì bạn đo xem dây tóc 2 đầu đứt ko,nếu ko đứt và nhìn ko thấy cháy lk nào thì sẽ hay hỏng con tụ "mồi",nối giữa 2 dây tóc của 2 đầu bóng với nhau,thay con này là sẽ sáng
                          hỏi ngu 1 phát là khi dùng thang đo điện trở đo dây tóc xem có đứt không thì nếu 0 ohm là không đứt phải không bác? nhưng hình như dây tóc là dây vonfram có điện trở rất cao mà, nếu vậy làm sao đo?

Comment

hỏi ngu 1 phát là khi dùng thang đo điện trở đo dây tóc xem có đứt không thì nếu 0 ohm là không đứt phải không bác? nhưng hình như dây tóc là dây vonfram có điện trở rất cao mà, nếu vậy làm sao đo?

điện trở của dây tóc bóng huỳng quang rấ nhỏ cỡ vài Ohm. bạn à.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                              khi bật tắt đúng thì tuổi thọ của đèn rất cao.
                              đúng là như thế nào: là thời gian tối thiểu để bật lại sau khi tắt là 60s.
                              1. bác có thể giải thích lí do tại sao có thời gian tối thiểu là 60 s không? (có thể để cho bóng nguội chăng hay để các chất hóa học trở về trạng thái cũ vì sau khi tắt mình vẫn thấy đèn còn sáng mờ mờ)

2. Cho mình hỏi thêm cái nữa là thời gian tối thiểu để tắt sau khi bật ? (vì có lúc chỉ cần mở đèn để đọc 1 dòng chữ hay vào WC xem có cái lược không rồi thôi mà đứng chờ để tắt thì cũng bất tiện ).

Comment

Về tác giả

Collapse

khuechdaics Tìm hiểu thêm về khuechdaics

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X