Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chấn lưu điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Đừng thay ngay vội, mượn ai có cái đồng hồ có chức năng đo được transistor và tụ. Tháo từng cái ra đo, cái nào hỏng mới thay. Cái tụ màu xanh là tụ mica, tụ nhựa ... cực hiếm khi hỏng, nếu hỏng thì nó vẫn thường hỏng sau đám tụ hóa bên tay trái.

YE13003 là hàng nhái của tàu, bố trí thứ tự chân ngược với KSE13003.
    Chào bác, em đã thay 2 con 13003 thì đèn lại sáng ngon lành rồi, chỉ mất có mấy nghìn thôi thay vì phải thay cả bộ đèn. Many thanks bác.

Comment

• Nguyên văn bởi Antilope Xem bài viết
      Chào bác, em đã thay 2 con 13003 thì đèn lại sáng ngon lành rồi, chỉ mất có mấy nghìn thôi thay vì phải thay cả bộ đèn. Many thanks bác.
      Xin chúc mừng bạn đã tự sửa được CL.
      nhưng mình nhìn cái CL của bạn mới thấy Chất lượng quá kém,linh kiện bị bớt xén quá nhiều chỉ có vài LK---> bạn dùng cái CL này thì sẽ rất tốn tiền thay bóng đèn

Comment

• Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
        Xin chúc mừng bạn đã tự sửa được CL.
        nhưng mình nhìn cái CL của bạn mới thấy Chất lượng quá kém,linh kiện bị bớt xén quá nhiều chỉ có vài LK---> bạn dùng cái CL này thì sẽ rất tốn tiền thay bóng đèn
        Cái này trong bộ đèn tàu ốp trần bác ạ, tiện thể em thay mới luôn cái bóng Philips, không biết có thọ được lâu không.
        Mà cái bóng compact em tháo ra thì thấy linh kiện nó cũng tương tự như cái chấn lưu này.

Comment

• Nguyên văn bởi Antilope Xem bài viết
          Cái này trong bộ đèn tàu ốp trần bác ạ, tiện thể em thay mới luôn cái bóng Philips, không biết có thọ được lâu không.
          Mà cái bóng compact em tháo ra thì thấy linh kiện nó cũng tương tự như cái chấn lưu này.
          quan trọng là chấn lưu phải tốt thì bóng mới bền được,
          chứ cái chân lưu của đèn ốp trần của TQ đa số là chất lượng thấp ,mà cái của bác thì quá tệ, bóng nào nó cũng xơi hết.. bác cứ kiểm tra lời mình nói nhé...?

Comment

• lan hương ơi .ko biết còn tham tham gia nữa ko
            cái đèn nhà em nó thiếu max. bị nổ cái tụ ở 2đầu cực của bóng . e thay tụ rồi nhung nó cứ chập chờn ,lúc sáng lúc không. 1 lúc sau thì sáng lại . nguyên nhân là gì vậy chi. em ko phai là dân điện nhung cũng thik môn này
            009

Comment

• - bạn kiểm tra thử mấy con tụ xem sao...

Comment

• có bạn nào có mạch chống cháy quạt khi dùng diện kích ắc quy làm ơn cho mình xin với

Comment

• kiểm tra tăng phô điện tử cháy

các a chị có cách nào để kiểm tra tăng phô điện tử bị hỏng bằng phương pháp đơn giản không chị giùm em

Comment

• Em có thắc mắc mong anh, chị nào biết giải đáp với ạ: chẳng là em thấy người ta làm mạch truyền điện không dây, phần tạo dao động/ kích gì đó họ dùng luôn cái mạch trong đèn compact 11W. họ lắp thêm 1 cuộn dây có đường kính 6 inch, dây #22, 100 vòng và 1 con tụ .01uF song song với cuộn dây đó. rồi mắc vào mạch như hình vẽ:
                    Khi lắp như vậy liệu có "truyền tải" được miếng điện nào không? và có an toàn không, liệu có cháy nổ hay khói lửa??
                    mong anh chị nào biết giải đáp hộ, em cảm ơn!
                    Last edited by hd03; 18-01-2016, 13:23. Lý do: lỗi chính tả!!

Comment

• Thứ nhất, truyền điện không dây cần IC chuyên dụng hoặc mạch thiết kế riêng. Dùng mạch khác độ chế lại nếu có được hiệu suất cũng thấp.

Thứ nhì, làm cái gì thì người làm nên hiểu rõ bản chất. Mang một mạch ở xứ đẩu đâu về diễn đàn, hỏi những người cả đời không biết một lần. Người ta bảo làm được thì sao ? chắc gì tự làm đã được. Người ta bảo không làm được thì sao ? lại bảo người ta giấu nghề. "Đẽo cày giữa đường" khó lòng ra thành cái cày được.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                        Thứ nhất, truyền điện không dây cần IC chuyên dụng hoặc mạch thiết kế riêng. Dùng mạch khác độ chế lại nếu có được hiệu suất cũng thấp.

Thứ nhì, làm cái gì thì người làm nên hiểu rõ bản chất. Mang một mạch ở xứ đẩu đâu về diễn đàn, hỏi những người cả đời không biết một lần. Người ta bảo làm được thì sao ? chắc gì tự làm đã được. Người ta bảo không làm được thì sao ? lại bảo người ta giấu nghề. "Đẽo cày giữa đường" khó lòng ra thành cái cày được.

đồng ý với anh về quan điểm thứ nhất.
                        quan điểm thứ 2 cần .... làm gì thì nên hiểu bản chất: đúng. nhưng làm sao để hiểu? phải học, hỏi và hỏi thật nhiều thì mới biết được. chẳng phải diễn đàn này là nơi trao đổi, học tập kinh nghiệm đó sao?! em không biết nên đăng lên hỏi nhằm mục đích làm rõ cái "ngu" mà lòi ra cái "khôn". đẽo cày giữa đường tuy khó thành cày nhưng quá trình của nó mang lại nhiều cái khôn, cũng đáng lắm!

cảm ơn anh đã góp ý thẳng thắn. hì!

Em sẽ lắp thử 1 cái xem sao, nếu có khói lửa mà toàn mạng thì em sẽ cập nhật lên đây để báo biết em vẫn còn. hehe!!

Comment

• Cái mạch đó về nguyên tắc thì được, vì nbó dùng mạch dao động tần số cao 20-45kHz để cưỡng bức mạch LC nhằm bức xạ sóng điện từ ra không gian quanh nó. Nhưng hiệu suất thì chắc chắn rất thấp, dù có ngốn hết cả chục oát cũng chỉ truyền đi được vài trăm milioát ở khoảng cách dưới 10cm là cùng, không nên làm. Nếu muốn ngiên cứu ứng dụng thì mua cái bếp từ về cải tiến có thể dùng sạc điện thoại hay thắp đèn được.

Comment

• oh. cảm ơn anh "dinhthuong80".truyền dưới 10cm là đủ rồi nhưng công suất chỉ vài trăm mW thì tệ quá. Việc thay đổi giá trị tụ và cuộn dây thêm vào (cho gần với tần số cộng hưởng của tụ C3 và cuộn self L1)* liệu có cải tiến được chút ít không ạ?
                            * các bài trước có nói, em chỉ ghi lại thôi nha. đừng mắng em, tội nghiệp ^^

Comment

• báo cáo, em đã truyền nhận được 12V-500mA. Hiện tại, khoảng cách truyền chỉ được 1cm. có ai chỉ em cách làm tăng khoảng cách truyền được không ạ? với lại em dùng tụ 474-400V (không phải mạch em đã đưa) mà nó nóng lắm, làm sao để khắc phục vậy các bác??

Comment

• Truyền được tới 6W thì cao rồi đấy. Muốn xa hơn thì tăng tần số lên vài trăm kHz và tăng công suất vào nữa thôi. Lưu ý về hướng cuộn dây phát và nhận phãi đồng trục thì hiệu suất cao

Comment

Về tác giả

Collapse

Nothing31 Tìm hiểu thêm về Nothing31

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X